ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ากลับรถตัดหน้ารถที่กำลังซิ่งแข่งกันมา เกิดอุบัติเหตุแบบนี้ต้องรับผิดชอบไหมครับ  (อ่าน 13864 ครั้ง)

ออฟไลน์ JeansZ

• Hero Member
พอดีเมื่อคืนนี่เกือบไปแล้วครับ กำลังรอกลับรถ พอทางตรงว่างก็เลยจะออกตัว แต่ได้ยินเสียงรถกระบะแต่งซิ่งกำลังแซ๊ดมา เลยเบรคไว้ก่อน แล้วรถกระบะคันนั้นก็ผ่านไปอย่างเร็ว โชคดีที่ไม่ได้ออกตัวไปแต่แรก

สมมุติถ้าเกิดเหตุการณ์คล้ายกันนี้ โดยรถที่จะกลับรถเห็นว่าทางตรงว่างและรถยังอยู่ไกล แต่กะความเร็วรถทางตรงผิดเพราะกำลังขับมาด้วยความเร็วสูง จนเกินกฎหมายกำหนด รถที่กลับรถออกตัวไป แล้วรถทางตรงที่ขับมาเร็วมากเบรค+หักหลบ แล้วเสียหลักพุ่งข้ามเลนไปชนประสานงากับรถอีกฝั่ง หรือ พุ่งลงข้างทาง หรือพุ่งไปชนคน-อาคารข้างทาง เกิดความสูญเสียขึ้น แต่รถที่กลับรถตัดหน้านั้นปลอดภัย ขับต่อไปไม่สนใจอะไร

แบบนี้รถที่กลับรถตัดหน้าจะมีความผิดไหมครับ และต้องรับผิดชอบค่าเสียหายที่เกิดขึ้นไหม หรือว่ารถที่ขับเร็วเกินกำหนดต้องรับผิดชอบไปเต็มๆ แล้วถ้าคนขับรถที่ขับมาเร็วตายล่ะ ?
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
เราก็เป็นฝ่ายผิด ที่กลับรถ แบบไม่ดูให้แน่ใจก่อน

เค้าก็ผิด ที่ขับรถเร็วเกินกำหนดครับ

พอเรื่องถึงตำรวจ คาดว่าเขาก็จะพยายามไกล่เกลี่ยให้ผิดทั้งคู่ครับ

ถ้าชนกันขึ้นมา มีความเสียหาย มีบาดเจ็บทั้งคู่ แต่เราไม่เมา และเขาเมา อันนี้รูปการณ์เราจะเหนือกว่าครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เอาที่เคยเจอมากับตัว ไม่ใช่เรื่องกลับรถแต่คล้ายๆกันเป็นเคสเลนเอกเลนโท
เราผิดเต็มๆครับตัดหน้าขับรถประมาท เลนเอกผิดแค่ขับรถเร็ว ความผิดคนละส่วนกัน

ออฟไลน์ Fly to dream

ไปตัดทางตรงเราผิดแน่นอนครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ เต๋า AV

คันที่จะเข้าไปใช้เลน ผิดเสมอ

ออฟไลน์ nsb

• Newbie
  • *
เราผิดแต่ถ้าเค้าหักหลบไปโดยไม่ได้ชนเรา และไม่มีกล้องจับภาพ ผมว่าจะไล่เบี้ยมาคงยากมาก

แต่ถ้าฉุกละหุกมาก เค้าอาจไม่หักหลบแต่ชนตรงๆ ซึ่งผมว่าเราจะเจ็บหนักกว่าเค้า.... เค้าเอาหน้ารถชน เราเอาด้านข้างรับ เสียเปรียบทุกประตู ด้านข้างปกติจะเป็นจุดอ่อนนะครับ

ออฟไลน์ Auto

กลับรถตัดหน้ารถที่แข่งกันมา    ระวังอย่างนึงความเสียหายหนักมากอาจถึงแก่ชีวิต   บางทีผิดถูกอาจไม่สำคัญเพราะคันที่โดนชนเสียหายหนักมากจนไม่มีโอกาสมาฟ้องร้องเอาผิดกับใคร

ออฟไลน์ Fat

• Full Member
ผิดเต็มๆเราถือเป็นทางรอง รถทางตรงเป็นทางหลัก เค้าจะขับเร็วหรือแข่งกันมาอันนั้นก็อาจจะเป็นความผิดในเรื่องของการใช้ความเร็วเกินกฏหมายกำหนดหรือแข่งรถในทางสาธารณะ ซึ่งก็ต้องไปตรวจพิสูจน์กันอีกที

ถ้าเรากลับรถออกไปแล้วเกิดอุบัติเหตุแน่นอนเราผิดและต้องรับผิดชอบให้คู่กรณีด้วยครับ เค้าจะมีศัพท์ของทางตำรวจเกี่ยวกับเรื่องระยะปลอดภัยอะไรสักอย่างนี่แหละ ตำรวจเคยอธิบายให้ฟัง

ปล.ญาติเคยเกิดเหตุในลักษณะนี้เลย เส้นรังสิต-นครนายก ยูเทิร์นออกไปเพราะเห็นว่าโล่ง กลับรถตั้งลำได้แล้ว ปรากฏโดนรถทางตรงวิ่งมาชนกระเด็น ทางประกันบอกเราเสียเปรียบ เพราะเค้าทางหลัก สุดท้ายเรื่องไปจบที่ สน. ตำรวจไกล่เกลี่ยไปเป็นประมาทร่วม ต่างคนต่างซ่อมจบ
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
โดนรถแข่งกันมาชนเข้าด้านข้าง :-X รอดชีวิตก็ดีแล้วครับ :-X ที่เหลือให้ประกันจัดการกับพวกกุ๊ยขยะสังคมพ่อแม่ไม่สั่งสอน ผิด-ถูกไม่ใช่ธุระ

ถ้าพวกกุ๊ยขยะที่แข่งกันมาตายๆไปบัางแล้วเราไม่เจ็บก็พาทางบ้านไปฉลอง คิดว่าช่วยเหลือสังคม ;D

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ตามหลัก รถที่ตัดหน้า ก็ต้องผิดและรับผิดชอบค่าซ่อมของระทางตรงครับ

รถทางตรงถ้ามาเร็วแบบพิสูจน์ได้ ก็จะโดนข้อหาขับรถเร็วแค่นั้นครับ
แต่ผมว่าไม่มีกล้องจับความเร็วบริเวณนั้น ก็พิสูจน์ไม่ได้ครับว่ามาเร็วกว่ากฏหมายกำหนดหรือไม่ครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 28, 2019, 13:00:29 »
ตอนซัดแข่งกันมาเจอกลับรถ ผมกดไม่ผ่อนเลยนะ (วัดจัย) ;D
ทั้งควันทั้งเสียง ถ้ายังออกมา ผมโยกหลบเลนเดียวไม่พ้นก็ต้องชน
บางคนทั้งหักหลบทั้งเบรด รถหมุนฟาดขึ้นฟุตบาท
คันกลับรถมันไปเนียนๆไม่สนใจเลย

ออฟไลน์ SM.

เราก็เป็นฝ่ายผิด ที่กลับรถ แบบไม่ดูให้แน่ใจก่อน

เค้าก็ผิด ที่ขับรถเร็วเกินกำหนดครับ

พอเรื่องถึงตำรวจ คาดว่าเขาก็จะพยายามไกล่เกลี่ยให้ผิดทั้งคู่ครับ

ถ้าชนกันขึ้นมา มีความเสียหาย มีบาดเจ็บทั้งคู่ แต่เราไม่เมา และเขาเมา อันนี้รูปการณ์เราจะเหนือกว่าครับ

ออฟไลน์ Krongbun

เคสลูชายคุณโหน่งไงครับ  ;)
ถึงจะไม่ได้แข่งกันมา แต่ก็มาไวพอสมควร
ผลที่ออกมาก็ตามนั้นแหละครับ