ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามและขอคำแนะนำเรื่องน้ำมันเครื่องครับ  (อ่าน 11336 ครั้ง)

ออฟไลน์ SlurPEE

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ พอดีรถที่ใช้งานกำลังจะครบรอบที่ต้องเปลี่ยนน้ำมันเครื่องแล้ว

เหลือระยะอีก 1XXX ก็จะครบรอบต้องเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง เลยมาหาข้อมูลก่อนเปลี่ยนครับ เป็นรถคันแรกเลยยังไม่รู้เรื่องอะไรเกี่ยวกับรถเท่าไหร่ครับ

รถรุ่น Altis MC ปี 2010 ใช้ต่อจากพ่อ ในคู่มือแนะนำว่าให้ใช้น้ำมันประเภท 5W-30

มีคำถามที่อยากรบกวนให้พี่ๆในนี้แนะนำตามนี้เลยครับ

1. ในคู่มือบอกว่าถ้าเปลี่ยนกรองน้ำมันด้วยต้องเติมกลับ 4.2 ลิตร แต่น้ำมันเครื่องที่มีขายมักจะขายแบบ 4ลิตรบ้าง 5ลิตรบ้าง
    จากที่ดูในเน็ตจะมีบางยีห้อที่มีขายแบบ 1ลิตร ด้วย
    ในกรณีผมเปลี่ยนกรองน้ำมันด้วย จะสามารถเติมน้ำมันกลับไปแค่ 4ลิตร ได้ไหม จะเกิดผลเสียอะไรไหม
    จริงๆถ้าซื้อน้ำมันมา 5ลิตร แล้ว 0.8ลิตร ที่เหลือก็ไม่รู้จะเอาไปทำอะไร ใจจริงเลยอยากซื้อแค่ 4ลิตร มากกว่า

2. ถ้าผมซื้อน้ำมันเครื่องเติมแอพซื้อของออนไลน์แล้วไปให้ช่างตามอู่ข้างนอก หรือศูนย์พวก cockpit หรือ b-quick เปลี่ยนได้ไหมครับ
    จะมีค่าแรงประมาณเท่าไหร่

3. รบกวนแนะนำน้ำมันเครื่องให้หน่อยครับ ในงบ 1000-2000 บาท
    จากที่เปิดตามเว็บต่างๆเห็นของ Caltex Havoline ProDS Eco5 (แกลลอนทอง ฉลากเขียว) รุ่นนี้มีคนแนะนำเยอะพอตัว ในราคาไม่แพง
    เลยอยากลองสอบถามพี่ๆที่มีประสบการณ์ครับว่ารุ่นนี้ดีจริงไหม สามารถใช้กับรถผมได้ไหม

ขอบคุณครับ :-*

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: สอบถามและขอคำแนะนำเรื่องน้ำมันเครื่องครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 27, 2019, 23:53:17 »
  1. ก็เติม 4 ลิตรนั่นแหละ. ให้มันอยู่ในระยะอย่าต่ำกว่าขีดล่างก็ใช้ได้

และมันไม่ได้ใช้ได้เบอร์เดียว มันมี range  ที่ใช้ได้ เบอร์ 40 ก็ใช้ได้

แต่ถ้าเบอร์ 30 ที่ใช้อยู่ไม่กินน้ำมันเครื่องก็ใข้ต่อไป

2 อย่าดิ้นรนซื้อเองเลย ไปเปลี่ยนตาม quick service นั่นแหละ สบาย ไม่เหนื่อย

ใช้น้ำมันเครื่องไหนก็ใกล้เคียงกัน ไม่ได้ขับแบบโหดๆ. ไม่ต่างกันมากหรอก. ขออย่างเดียวว่าต้องแท้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2019, 08:45:58 โดย kez »

ออฟไลน์ maggie

• Sr. Member
Re: สอบถามและขอคำแนะนำเรื่องน้ำมันเครื่องครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 28, 2019, 02:48:30 »
Caltex ตัวที่ว่ามาผมใช้ในcivic fd 2.0 ปี 2006 ก็ลื่น เงียบ ใช้ได้แบบพอใจครับ ถ้าเทียบกับน้ำมันเครื่องศูนย์ฮอนด้าตัวสังเคราะห์ ผมว่าcaltexดีกว่ากันนิดนึง ไม่ได้ต่างอะไรมาก อาจจะแค่รอบขึ้นได้เร็วกว่านิดเดียว และเครื่องตอนรอบเดินเบา เงียบลงนิดนึง

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 28, 2019, 13:48:53 »
    จริงๆถ้าซื้อน้ำมันมา 5ลิตร แล้ว 0.8ลิตร ที่เหลือก็ไม่รู้จะเอาไปทำอะไร ใจจริงเลยอยากซื้อแค่ 4ลิตร มากกว่า
0.8 ลิตร ที่เหลือ เก็บไว้เติมครั้งหน้าครับ ต่อให้เติมครั้งต่อไปใช้น้ำมันเครื่องคนละยี่ห้อก็เติมผสมกันได้ ขอแค่เบอร์เดียวกัน ผมก็ทำแบบนี้ครับ วิออสบริทนีย์ที่บ้านสองแสนกว่าโลยังปกติดี

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 28, 2019, 17:14:12 »
อย่าขี้เหนียวน้ำมันเครื่องครับ

ผมใช้อัลติสตัว MC17 เครื่อง 1ZR-FBE ตามคู่มือเปลื่ยนพร้อมไส้กรองระบุไว้ที่ 4.2 ลิตร
ก็ยอมเสียเงินซี้อน้ำมันเครื่อง 4+1 ลิตร ส่วนที่เหลือก็เก็บไว้ท้ายรถเผื่อเติมฉุกเฉินได้

แล้วเดิมคุณพ่อถ่ายที่ไหนครับ ถ้าเข้าศูนย์อยู่แล้ว ก็เข้าต่อไป
จะเปลื่ยนมาใช้กระป๋องเขียวกึ่งสังเคราะห์ของโตโยต้า เบอร์ 10W30 ก็ได้ ราคาไม่แพงมาก
จะซี้อตามเน็ตต้องหาร้านที่ไว้ใจได้ สมัยนี้ของปลอมเยอะ

ในคู่มือโตโยต้าเขียนในส่วนน้ำมันเครื่องว่า แนะนำให้ใช้เบอร์ 5W30 ,10W30 และ 15W40
ยกเว้นถ้าอากาศหนาวมากๆ การใช้น้ำมันเครื่อง 10W30 หรือมากกว่า จะทำให้เครื่องสตาร์ทยาก
ลองไปอ่านอีกรอบ แล้วจะเข้าใจ

ว่าแต่เอารถคุณพ่อมา แล้วทำไมไม่ปรึกษาคุณพ่อละครับ
ในเมื่อรถคุณพ่อใช้มาตั้งนานแล้ว อยู่ได้ขนาดนี้ แสดงว่าคุณพ่อท่านดูแลดีแลมาตลอด
ก็ปรึกษาท่านสิครับ

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 28, 2019, 17:56:08 »
รุ่นนี้ น้ำมันเครื่องอะไรก็ใช้ได้ครับ ใช้ไปเถอะ ผมเคยใช้ตั้งแต่ 0W-30 ถึง 5W-50 ใช้เบอร์หนานี่เงียบจนไม่แน่ใจว่าเครื่องติดอยู่ไหม แต่กรองผมแนะนำของแท้ ราคาไม่แพง คุณภาพดี เปลี่ยนกรองด้วย 4 ลิตรก็เกินขีดบนแล้ว

ทนกว่านี้ก็น่าจะต้องแกะสลักบล็อกเครื่องจากแกรนิตแล้วละครับ

ออฟไลน์ SlurPEE

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 28, 2019, 20:12:49 »
อย่าขี้เหนียวน้ำมันเครื่องครับ

ผมใช้อัลติสตัว MC17 เครื่อง 1ZR-FBE ตามคู่มือเปลื่ยนพร้อมไส้กรองระบุไว้ที่ 4.2 ลิตร
ก็ยอมเสียเงินซี้อน้ำมันเครื่อง 4+1 ลิตร ส่วนที่เหลือก็เก็บไว้ท้ายรถเผื่อเติมฉุกเฉินได้

แล้วเดิมคุณพ่อถ่ายที่ไหนครับ ถ้าเข้าศูนย์อยู่แล้ว ก็เข้าต่อไป
จะเปลื่ยนมาใช้กระป๋องเขียวกึ่งสังเคราะห์ของโตโยต้า เบอร์ 10W30 ก็ได้ ราคาไม่แพงมาก
จะซี้อตามเน็ตต้องหาร้านที่ไว้ใจได้ สมัยนี้ของปลอมเยอะ

ในคู่มือโตโยต้าเขียนในส่วนน้ำมันเครื่องว่า แนะนำให้ใช้เบอร์ 5W30 ,10W30 และ 15W40
ยกเว้นถ้าอากาศหนาวมากๆ การใช้น้ำมันเครื่อง 10W30 หรือมากกว่า จะทำให้เครื่องสตาร์ทยาก
ลองไปอ่านอีกรอบ แล้วจะเข้าใจ

ว่าแต่เอารถคุณพ่อมา แล้วทำไมไม่ปรึกษาคุณพ่อละครับ
ในเมื่อรถคุณพ่อใช้มาตั้งนานแล้ว อยู่ได้ขนาดนี้ แสดงว่าคุณพ่อท่านดูแลดีแลมาตลอด
ก็ปรึกษาท่านสิครับ

พ่อดูแลรถตามระยะตลอดครับ แต่เขาจะไม่ค่อยรู้เรื่องรถอย่าละเอียดเท่าไหร่

ประมาณว่าครบระยะวิ่งเข้า cockpit แล้วเปลี่ยนงบประมาณ หรือช่างแนะนำอะครับ

อย่างผมเคยถามแล้วเรื่องเปลี่ยนแบตพ่อก็จะบอกประมาณว่าเข้า cockpit เปลี่ยนแบตแบบแห้ง

หรือที่เคยถามเรื่องเปลี่ยนน้ำมันเครื่องเขาก็บอกว่าไป cockpit เปลี่ยนแบบที่วิ่งได้ถึง 10,000โล พร้อมไส้กรองใหม่

แต่มีแนะนำนิดนึงตรงที่ว่าให้เลือกดูแบบที่มีพวกบัตรเติมน้ำมันแถมด้วย จะได้ช่วยเซฟเงิน

ด้วยความที่ผมเพิ่งทำงานเลยมีงบจำกัดนิดนึง เลยอยากหาช่วงทางที่เซฟเงินในกระเป๋าได้มากที่สุดอะครับ  :P

ส่วนเรื่องร้านในเน็ตอันนี้ดูตามร้านที่เป็น official store ตาม shopee กับ lazada คิดว่าน่าสินค้าน่าจะเป็นของแท้อยู่แล้วถ้าแบรนมาทำขายเองอะครับ :-[

ส่วนตัวว่าจะเปลี่ยนใช้แบบ 5W30 ก่อน พอดีเห็นของปัจจุบันที่พ่อเปลี่ยนเอาไว้เป็น Furio 5W30 (ดูจากใบเข้ารับบริการที่แขวนไว้ตรงพวงมาลัย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2019, 20:16:06 โดย SlurPEE »

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 28, 2019, 20:53:16 »
ถ้าเป็น 5W30 ของ Furio (ของบางจาก) จะอยู่ราวๆพันหนึ่งครับ แต่ต้องซี้อเพิ่มอีกหนึ่งลิตร
อยู่แถวไหนครับ ถ้าแถวอ่อนนุช หรือ บางใหญ่ ลองเข้าไปซี้อที่ร้านอะไหล่พวกบางไผ่อะไหล่ยนต์ก็ได้

แล้วไส้กรองของรถรุ่นนี้เป็นกรองกระดาษใช้ถ้วยครอบ แนะนำใช้ของแท้ครับ อันนึงร้อยกว่าบาท
ไส้กรองอากาศ กรองแอร์ ก็ดูที่ร้านอะไหล่นั้นละครับ หรือจะดูใน Lazada ไม่ก็ Shopee ก็ได้

แต่แนะนำว่า อย่าลดปริมาณน้ำมันเครื่องลง คู่มือให้ใช้ 4.2 ลิตร ก็ควรตามนั้นครับ

ออฟไลน์ ks75

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 29, 2019, 07:22:05 »
เช็คระดับน้ำมันเครื่องเองเป็นไหม
เติมน้ำมันเครื่องเองได้ไหม

ถ้าทำได้ เติม 4 ลิตรก่อนก็ได้ มันไม่ต่ำกว่าครึ่งของขีดบนล่างก็พอใช้ได้ คอยเช็คระดับน้ำมันเครื่องบ่อยๆ ถ้าพร่องค่อยซื้อกระป๋องลิตรมาเติมก็ได้ ถ้าไม่พร่องก็ใช้ต่อ
แต่ไม่เหมาะกับคนที่ขับแบบใช้รอบสูงบ่อยๆนะ น้ำมันเครื่องน้อยการระบายความร้อนจะลดลง น้ำมันจะเสื่อมเร็วขึ้น

ออฟไลน์ IntoTheSun

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 30, 2019, 18:57:06 »
1. Altis minor change เครื่อง 1.8L ปี 2010 ต้องการน้ำมันเครื่องในการเปลี่ยนถ่ายปกติรวมกรองแล้ว 3.7 L (ใช้ 4 L ได้ครับ)
สำหรับ 4.2 L คือ การเปลี่ยนถ่ายทั้งระบบขณะเครื่องยนต์แห้งสนิท
2. คิดค่าแรงครับ แต่มีบางเจ้าที่ใช้ยี่ห้อของเค้าจะไม่โดนค่าแรง (เช่น ปตท. แล้วเอาไปถ่ายที่ FIT Auto)
3. ตัวนี้ใช้ Super Synthetic 0W-30 ครับ ลื่นดี เหยียบพุ่ง ประหยัดน้ำมัน ราคาคุ้มค่าที่สุดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2019, 17:26:46 โดย IntoTheSun »