ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องฟิล์มติดรถยนต์ครับ (huper optik pdi ceramic กับ 3m fx series)  (อ่าน 13314 ครั้ง)

ออฟไลน์ PAWIN9

• Newbie
  • *
     สืบเนื่องจากกระทู้ที่แล้วที่ผมตั้งกระทู้ขอความเห็นจากพี่ ๆ สมาชิกเรื่องเลือกซื้อรถ SUV นะครับ ตอนนี้จอง Subaru Forester ไปแล้วครับผม ไปลองขับแล้วโดนป้ายยาเรียบร้อบครับ 555
     ทีนี้เลยอยากจะขอสอบถามพี่ ๆ อีกครั้งครับว่า ฟิล์มที่เซลล์แถมมาเป็น huper optik pdi ceramic กับ 3m fx series การใช้งานพอรับได้ไหมครับ และผมควรติดยี่ห้อไหนดี หรือผมควรเพิ่มเงินไปรุ่นท็อปอย่าง VK หรือ crystalline ไปเลย

ปล. คือผมอยากได้ฟิล์มที่มองจากข้างในรถใส ๆ เนื่องจากการขับทางไกลมักจะขับในเวลากลางคืนเป็นส่วนมาก ส่วนเรื่องการกันความร้อน ผมไม่ค่อยซีเรียสเท่าไหร่ครับ มีที่จอดในที่ร่ม กลางวันก็ขับ ๆ หยุด ๆ ขับไม่นานมากครับ

รบกวนพี่ ๆ สมาชิกด้วยครับ ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
ฟิล์มที่แพง คือฟิล์มที่ใสและยังคงกันร้อนดีทั้งสองอย่าง
ส่วนฟิล์มที่กันร้อนดีอย่างเดียว กับ ใสอย่างเดียว มันไม่ได้แพงมากครับ

huper ceramic น่าไว้ใจกว่า 3m fx นะครับ

ออฟไลน์ Tien.W

3M FX (ไม่ใช่ FXR นะ) คือ ฟิล์มดำ กันร้อน ในระดับแย่มากครับ เทียบ Huper Optik ไม่ได้หรอกครับ

Huper Optik ผมติด บานหน้า C30 / รอบคัน C20 ... มันก็ใช้ได้ สมราคา มันแหละ กลางคืน แน่นอนว่า มันใสกว่า สว่างกว่า 3M FX / FXR ที่ความเข้มเท่าๆกันครับ

แต่ถ้าข้ามชั้นไปเจอ 3M Crystalline ก็ต้องบอกว่า ตามราคาแหละ

Crystalline จะเน้นใส นอกรถมองเข้ามาก็เห็น ในรถมองออกไปก็ใส แต่กันร้อนดีครับ ... ถ้าต้องวิ่งทางไกล กลางคืน ในเส้นทางไม่คุ้น ผมเลือกใช้ CRV เป็นหลัก เพราะ Crystalline มันใสกว่า ขับง่ายกว่า (บานหน้า C50 รอบคัน C40)

ส่วนกันร้อน ถ้าตอนรถวิ่งอยู่ แทบไม่ต่างครับ แต่ถ้าจอดตากแดดจัดๆ สัก 2 - 3 ช.ม. อันนี้ Crystalline เย็นกว่าพอสมควร ตามราคาที่ต่างกันเกือบ 2 เท่านั้นแหละ

ออฟไลน์ seeker

FX อย่าใช้ครับ มันคือฟิล์มมาตรฐานมาก ที่กันร้อนได้น้อยมาก แถมมืดอีกตะหาก

ออฟไลน์ Thanyanon

• Full Member
huper optik pdi ceramic กับ 3m fx series  คนละเกรดเลยนะครับ แต่เป็นฟิลมดำทั้งคู่  huper optik  ดีกว่าเยอะครับ  3m fx series  นี่เกรดธรรมดาที่ใช้แถมเลยครับ

แต่ถ้าอยากได้ฟิลมใส กันความร้อนดี  ก็ VK หรือ 3m crystalline เลยครับ  แต่แนะนำ 3m crystalline มากกว่าครับ  ไม่ค่อยมีปัญหากับ GPS 

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
huper optik pdi ceramic กับ 3m fx series  คนละเกรดเลยนะครับ แต่เป็นฟิลมดำทั้งคู่  huper optik  ดีกว่าเยอะครับ  3m fx series  นี่เกรดธรรมดาที่ใช้แถมเลยครับ

แต่ถ้าอยากได้ฟิลมใส กันความร้อนดี  ก็ VK หรือ 3m crystalline เลยครับ  แต่แนะนำ 3m crystalline มากกว่าครับ  ไม่ค่อยมีปัญหากับ GPS 

+1 ครับ เห็นด้วยตามความเห็นนี้เลยครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ AgentMolder

ใช้ Huper อยู่ครับ แนะนำเลยครับ เซรามิค ข้างนอกดำปี๋ บานหน้า C20 เทียบเท่า 60 ที่เรียกๆกัน ด้านข้างผม C05 เทียบเท่า 80 แต่มองจากข้างใน ใสเลยครับ สว่าง สบายตา ปกติผมขับรถทางไกลต้องใส่แว่นกันแดด เพราะตาผมแพ้แสง แต่พอติด Huper บางวันผมลืมใส่แว่นไปเลย สบายตามาก แต่มองจากข้างนอกนี่ดำสนิทจริงๆ มองไม่เห็นข้างในเลยชอบมากครับ

เรื่องกันร้อนก็ดีมากระดับนึงเลยครับ อาจไม่เท่าตัว VK Series แต่ถือว่าดีมากๆแล้วครับ โดยรวมชอบ Huper แนะนำครับ

ออฟไลน์ TCP

• Sr. Member
https://www.huperoptikgroup.com/pdi-ceramic/
https://www.3mautofilmclub.com/%E0%B8%9F%E0%B8%B4%E0%B8%A5%E0%B9%8C%E0%B8%A1/smart

ถ้าเน้นฟิล์มดำ ไม่เอาฟิล์มปรอทเงาๆ .. huper optik กันร้อนได้ดีกว่า
แต่ถ้ารับฟิล์มเคลือบปรอทเงาๆ ได้  3M FXR-20 ติดรอบคัน กันร้อนได้ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Busyman

• Jr. Member
  • **
ขอแนะนำไว้เป็นตัวเลือกครับ  ;)

อยากให้เพิ่มส่วนต่าง และขยับไปเล่น 3M Crystalline ดีกว่าครับ

จะตอบโจทย์ในเรื่องความใสถ้ามองจากข้างใน และถ้ายิ่งถ้าวิ่งตอนกลางคืนด้วย

ของผมบานหน้า C40 รอบคัน C20 ขับสบายมากครับ

ปล. ยินดีต้อนรับสู่งสังคมซูบี้ครับ  8)
เห็นโค้งไม่ได้ เหยียบคันเร่งทุกที..

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ไม่รู้ Huper optik เป็นไง แต่ 3M FX Series ธรรมดาไม่มีปรอท กันร้อนได้แย่มากๆ ผมเคยใช้ ตอนนี้ลอกออกไปแล้วครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ RERFz

• Sr. Member
ตามความรู้สึก FX มันเกรดตัวล่างๆเลย อย่าไปเทียบกับเซรามิค

แต่ไปเจอฟิล์ม hikool black carbon มา
% กันความร้อนจากแสงแดด มันสูงเวอร์มากๆ สูงกว่าตัวอื่นในตลาดหลายๆตัวเลย ไม่รู้ใช้งานจริงเป็นไง

https://www.hikoolfilm.com/2249-%E0%B8%9F%E0%B8%B4%E0%B8%A5%E0%B9%8C%E0%B8%A1%E0%B8%A3%E0%B8%96%E0%B8%A2%E0%B8%99%E0%B8%95%E0%B9%8C/show-product/1/product.html?tabs=188752+Black%20Carbon%20Series

ออฟไลน์ Devil13

ตามความรู้สึก FX มันเกรดตัวล่างๆเลย อย่าไปเทียบกับเซรามิค

แต่ไปเจอฟิล์ม hikool black carbon มา
% กันความร้อนจากแสงแดด มันสูงเวอร์มากๆ สูงกว่าตัวอื่นในตลาดหลายๆตัวเลย ไม่รู้ใช้งานจริงเป็นไง

https://www.hikoolfilm.com/2249-%E0%B8%9F%E0%B8%B4%E0%B8%A5%E0%B9%8C%E0%B8%A1%E0%B8%A3%E0%B8%96%E0%B8%A2%E0%B8%99%E0%B8%95%E0%B9%8C/show-product/1/product.html?tabs=188752+Black%20Carbon%20Series

ตัวนี้มืดมากครับ มืดทั้งนอกและใน เน้นขับกลางวันเพียวๆ กลางคืนขับยากมากกกก

ออฟไลน์ mothsan

3M FX FXR มีฟิล์มเกรดมาตราฐานกาก เลยครับ อย่าติดให้เปลืองกระจกเลยครับ ทั้งบาง ลอกง่าย ไม่กันร้อน มืดอย่างเดียวเลย

ออฟไลน์ ครัวท่านขุน

• Newbie
  • *
ถ้าแนะนำระหว่างสองอย่างนี้ คงแนะนำ huper optik แต่ลองเช็คสเป็คก่อนว่าเป็นอย่างไร กันอินฟาเรดเท่าไหร่  ไปดูในเวบ  รุ่นนี้กันอินฟาเรด 60-77%

แนะนำเพิ่ม เซรามิคของอีโค่บลู ที่บ้านเปลี่ยนรุ่น Max-UV มา เย็นดีเลย สบายผิว กัน อินฟาเรด95% ลด UV400 ด้วย ลองหาข้อมูลเพิ่มละกันถ้าสนใจ