ผู้เขียน หัวข้อ: การแบ่งแยกรถ super car?  (อ่าน 15122 ครั้ง)

ออฟไลน์ Max_Nut

• Full Member
การแบ่งแยกรถ super car?
« เมื่อ: เมษายน 30, 2019, 21:52:09 »
ขอสอบถามสมาชิกทุกท่านหน่อยครับ
พอดีไปเดินห้างกับแฟน แล้วแฟนเห็น PORSCHE CAYENNE จอดในช่องจอด super car เธอเลยถามว่ารถรุ่นอะไร ?
พอได้ชื่อรุ่นแล้วแฟนก็ถามต่อว่า รถsuper car แบ่งแยกจากรถสปอร์ตทั่วไปยังไง?

ผมก็อึ้งไปเหมือนกัน ขนาดเป็นคนสนใจเรื่องรถอยู่บ้าง ผมก็ยังไม่แน่ใจว่าจริงๆแล้วรถประเภทนี้เค้าแยกจากรถยนต์ปกติกันยังไง
เลยมาตั้งกระทู้ถามสมาชิกแต่ละท่าน รถ super car ในความคิดท่านจะต้องมีลักษณะยังไงบ้างครับ?

ส่วนในความคิดผมนั้นจะต้อง เป็นรถ 2 ประตู ความจุกระบอกสูบ ตั้งแต่3,500 ซีซีขึ้นไป และมีแรงม้า500ตัวขึ้นไป
นอกจากนี้คิดไม่ออกแล้วครับ 555+ ;D ;D

ออฟไลน์ Minister of Joy

Re: การแบ่งแยกรถ super car?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 30, 2019, 22:31:32 »
ส่วนตัวผมคิดว่าการตั้ง Category "Supercar" ในไทยมั่วมากๆ คำนิยามว่า Supercar นี่ใช้กันง่ายเกินไปครับ

Macan, Cayenne, M4, C63, Cayman, Boxster... etc... พวกนี้มันไม่ใช่ supercar นะ ผมว่า

วันนี้ไป Paragon เจอแต่ Porsche จอดที่ supercar และแต่ละคันไม่ใช่ 911 ด้วยซ้ำ (911 รุ่น entry ทั่วไปผมว่าก็ไม่ใช่ supercar อยู่ดี)

ตอนผมอยู่ที่ Holland เวลาเข้าไปในเมือง Amsterdam หน้าโรงแรมดังๆ เค้าก็ชอบมีรถหรูๆ แรงๆ จอด แต่ไม่เคยเจอ Cayenne/Macan จอดเลย มีแต่พวก Exotics จริงๆ (Koenigsegg ก็มี)

แต่กลับมาเรื่อง concept "Supercar" parking in Thailand... ผมว่าการกระทำแบ่งชนชั้นแบบนี้ในบ้านเรามันควรยุติได้แล้วละ เวลาผมพาเพื่อนต่างชาติผมที่ส่วนใหญ่เป็นคนยุโรปไปห้างทีไร ทุกคนที่ไป (เน้นว่าทุกคนทีเห็น zone supercar parking) จะถามว่าทำไมต้องให้อภิสิทธิ์แบบนี้ เพราะและเพื่ออะไร... ทำให้ผมตอบไม่ถูกเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ ariazero

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 30, 2019, 22:54:05 »
Super car ผมเข้าใจว่าพวกนี้ คือรถที่เร็ว แรง นะครับ

ที่ต่างประเทศจะหาที่จอด Super car โชวรถก็น่าจะเป็นแถวโรงแรมมากกว่าจะเป็น ห้างนะครับ

...อีกอย่างเขาไม่ใช้จอด Super Car อ่ะ เขาใช้จอดอะไรที่เป็น Hyper Car แบบ Unique หรือ ออกแนว Luxury ซะจะมากกว่า

ต่างที่ต่างสถานะ ต่างความนิยม แบบนี้ไม่ได้บอกว่าถูหรือผิด มันไม่มีหลักเกณฑ์ หรืออันที่จริงไม่จำเป็นต้องมีด้วยซ้ำ

ถ้าว่าเหตผลว่ารถมันไต้ท้องเตี้ย เลยต้องไปจอดชั้นล่าง ...คนที่แต่งรถแล้วโหลดบางทีเขาก็อยากจะอยากจอดตรง Super Car บ้างก็ได้ครับ

แต่จะโดนสังคมด่ากัน นะว่ารถมันอยู่ของมันดีๆ ไปโหลดมันเตี้ยๆสมน้ำหน้า จะเป็นหนังม้วนนี้มากกว่าครับ...

แล้วก็ขับ Super car มาซื้อของเข้าบ้านมันก็จะดูยังไงๆ :(  ผมว่า พวก SUV ตระกูล URUS / Macan/ Cayane ก็เหมาะครับ สำหรับ ที่จอดSupercar

ปล.ให้เขาจอดๆไปเถอะ เดียวนี้รถแพงขึ้น คนก็มีเงินไปซื้อเยอะขึ้น จำนวนก็เพิ่มมากขึ้น ซักพัก รถมัน Super Car มันก็เต็มลาดจอด Super Car ....ถ้าเขาไม่ขยาย ที่จอด Super Car เดียว Super Car มันก็มาจอดที่เดียวกับเราเองแหละ

คิดขำๆก็ได้ครับ เอา Sticker มาแปะ "รถคันนี้คือ Lambo" หรือ "โตไปเป็นเฟอรารี่นะจ้ะ" ไรเงี้ย 8)

กำลังคิดอยู่เนี่ยว่าถ้าคนออก พวก C63 S หรือ AMG GT 4 Doors ที่ดูไม่ออกว่า จะSuper Car หรือ จะรถบ้านดีออกมาแล้วเห็นเป็น Benz เขาจะให้จอดกันมั้ยอ่ะ
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 30, 2019, 22:59:56 »
ส่วนตัวผมคิดว่าการตั้ง Category "Supercar" ในไทยมั่วมากๆ คำนิยามว่า Supercar นี่ใช้กันง่ายเกินไปครับ

Macan, Cayenne, M4, C63, Cayman, Boxster... etc... พวกนี้มันไม่ใช่ supercar นะ ผมว่า

วันนี้ไป Paragon เจอแต่ Porsche จอดที่ supercar และแต่ละคันไม่ใช่ 911 ด้วยซ้ำ (911 รุ่น entry ทั่วไปผมว่าก็ไม่ใช่ supercar อยู่ดี)

ตอนผมอยู่ที่ Holland เวลาเข้าไปในเมือง Amsterdam หน้าโรงแรมดังๆ เค้าก็ชอบมีรถหรูๆ แรงๆ จอด แต่ไม่เคยเจอ Cayenne/Macan จอดเลย มีแต่พวก Exotics จริงๆ (Koenigsegg ก็มี)

แต่กลับมาเรื่อง concept "Supercar" parking in Thailand... ผมว่าการกระทำแบ่งชนชั้นแบบนี้ในบ้านเรามันควรยุติได้แล้วละ เวลาผมพาเพื่อนต่างชาติผมที่ส่วนใหญ่เป็นคนยุโรปไปห้างทีไร ทุกคนที่ไป (เน้นว่าทุกคนทีเห็น zone supercar parking) จะถามว่าทำไมต้องให้อภิสิทธิ์แบบนี้ เพราะและเพื่ออะไร... ทำให้ผมตอบไม่ถูกเหมือนกันครับ
ผมเห็นด้วยนะ บางห้างก็แบ่งแยกชนชั้นกันเหลือเกินนะครับ ที่จอดรถsuper car ที่จอดบิ๊กไบค์เอย ที่จอดบัตรเครดิตต่างๆ ที่ไปเบียดบังที่จอด ladycar ไปเป็นแถบๆ แถมรปภ. ไม่ค่อยที่สนใจจัดการจราจอดสำหรับคนจอดรถทั่วไปเลย   ที่จอดชั้นไหนเต็มก็ไม่ยอมแจ้งว่าชั้นไหนเต็มแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2019, 03:15:43 โดย deertesla »

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 30, 2019, 23:47:07 »
เอาจริงๆห้างพวกนี้มักจะจัดรถอยู่ในหมวด "รถหรู" กับ "รถไม่หรู" มากกว่า  คือคันไหนแพงก็จอดในช่องพิเศษไป

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2019, 02:10:55 »

+1 ครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องโทษคนวาง layout ช่องจอด ที่โคตรแคบ ต่างจากอเมริกา, เกาหลี หรือ สิงคโปร์ที่ช่องกอดรถกว้างมาก รถอะไรก็จอดได้โดยไม่ต้องกังวลประตูจะตีกับคนข้างๆ

อ่อ เรื่องบัตรเครดิตต่างๆ อีก ไปพาราก่อนที เจอที่จอดบัตรอภิสิทธิ์ชนเยอะไป

มาเข้าเรื่องครับ สำหรับผมให้คำจำกัดความ supercar ง่ายๆ คือง รถ 1 รุ่น จะมีไม่เกิน 2 เครื่องยนต์ตัวโหดเท่านั้น พวก body เดียว วางเครื่องตั้งแต่ 1600cc 100 กว่าม้า ยัน v8 500-600 ม้า แบบนี้ผมนับแค่ performance car

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2019, 07:17:04 »
ตามห้างเราอาจจะดูจากราคารถครับ เพราะอย่างรถใหม่คันละ 6-7 ล้านในไทยไม่มีทางเป็น super car แต่ถ้าไปอเมริการาคานี้ซื้อ super car ได้แน่ๆเช่น Huracan รุ่นเริ่มต้น หรือ 911 GT3 RS อีกอย่างห้างในไทยจะเอาใจลูกค้าแนวนี้เพราะใช้จ่ายในห้างเยอะครับเหมือนพวกที่จอดรถบัตรเครดิตต่างๆหรือที่จอดลูกค้า top spenders
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2019, 07:20:58 »
เอาแค่ซีรี่ย์​7​ ท๊อป​ ที่แพงกว่าปอร์เช่ก็ไม่มีมีโอกาสได้จอดช่อง​ super car แล้ว

บ้าชะมัด​

ออฟไลน์ rocky55555

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2019, 07:48:28 »
ผมว่ามันแล้วแต่ห้างกำหนดนะครับบางที่มัสแตงยังจอดได้เลย
พวกคาเยน มันได้แบรนด์เลยจอดได้ครับ
ส่วนbenz bmw ถ้าหน้าตาไม่แปลกจริงๆ คนทั่วไปมองว่าราคา3-4ล้าน ขนาดผมเองยังไม่คิดว่าSราคา7mเลย

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2019, 07:58:54 »
จะว่าดูที่ราคารถ ก็ไม่ใช่
ขับ640i เปิดประทุน ยังไม่ได้จอดแต่ พวก911 หรือพวกboxter ตัวเก่าได้จอด 

จะว่าดูที่ยี่ห้อก็ไม่ใช่ เพราะเคยเห็นเบนทลี่เปิดกระจกลงเหมือนจะขอจอดยามไม่ให้

แต่เคยถามผู้จัดการห้าง เอาในห้างตจว. ยามดูว่าแพง ไปจอดช่องธรรมดาไม่ได้เพราะถ้าเจอพวกเปิดประตูชนกระแทกบุบลูกค้าจะโวยวายเอาได้ เขาเลยแบ่งส่วนไว้เฉพาะ

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2019, 08:03:08 »
สงสัยว่าเขาได้สปอนเซอร์จากแบรนด์ รึเปล่าครับ

ออนไลน์ sudlor_gang

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2019, 09:57:03 »
ยามเค้าคงไม่มีความรู้ขนาดแยกแยะ super car หรอกครับ  เห็นตรา porsche ทรงใหญ่ๆ ก็ super car ละ
คงต้องมีลานทางตรง 100 เมตรมาช่วยยามละครับ ตรา porsch bmw, benz, gt-r , ม้าวิ่ง มาจับวิ่ง 0-100 เกิน 6 วิ ไม่ให้จอด ส่วนตราม้าลำพอง ตรากระทิง ตราสามง่าม จอดได้

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2019, 10:08:39 »
Supercar ชื่อก็บอกว่า เหนือกว่ารถทั่วไป ไม่ใช่ Cayenne ธรรมดา ต้องเป็นตัว Turbo เพราะสมรรถนะ มันเป็น Super จริงๆ
แต่ รปภ. กี่คนจะรู้ แม้แต่นักเล่นรถที่เป็นพอควร ไม่ใช่ "เซียน" ที่ดูรถผิวเผินมีกี่คนจะรู้

Supercar parking ในไทย ทำไมต้องมี? ทำไมต้องให้อภิสิทธิ์?
- เพราะ ทางผู้บริหารห้างฯ เขามองว่า คนพวกนี้ มีศักยภาพในการจับจ่ายมากกว่าคนธรรมดาทั่วไป
ถ้ามีการอำนวยความสะดวกในการจอดรถ คนพวกนี้ก็จะเข้ามาง่าย และมากขึ้น

เราต้องยอมรับ ไม่มีอะไร "เท่าเทียม" ในการใช้ชีวิต
จะมีเท่าเทียม คือ "มีหนึ่งชีวิต" เท่ากัน..
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ K.Dhol

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2019, 12:30:38 »
Supercar ชื่อก็บอกว่า เหนือกว่ารถทั่วไป ไม่ใช่ Cayenne ธรรมดา ต้องเป็นตัว Turbo เพราะสมรรถนะ มันเป็น Super จริงๆ
แต่ รปภ. กี่คนจะรู้ แม้แต่นักเล่นรถที่เป็นพอควร ไม่ใช่ "เซียน" ที่ดูรถผิวเผินมีกี่คนจะรู้

Supercar parking ในไทย ทำไมต้องมี? ทำไมต้องให้อภิสิทธิ์?
- เพราะ ทางผู้บริหารห้างฯ เขามองว่า คนพวกนี้ มีศักยภาพในการจับจ่ายมากกว่าคนธรรมดาทั่วไป
ถ้ามีการอำนวยความสะดวกในการจอดรถ คนพวกนี้ก็จะเข้ามาง่าย และมากขึ้น

เราต้องยอมรับ ไม่มีอะไร "เท่าเทียม" ในการใช้ชีวิต
จะมีเท่าเทียม คือ "มีหนึ่งชีวิต" เท่ากัน..

ใช่เลยครับ

ออฟไลน์ nink_ratchata

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2019, 14:24:32 »
ห้างตรงแยกนิมมานในเชียงใหม่ ผมเห็นม้าป่า 2.3 จอดที่ Supercar ตลอดนะ ทั้งๆที่ป้ายตรงที่จอดระบุยี่ห้อไว้แล้ว ว่ายี่ห้อไหนสามารถจอดได้บ้าง

ผมเลยคิดว่าน่าจะอยู่ที่ยามด้วยอะครับ

ออฟไลน์ mxmx

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2019, 16:55:29 »
อยู่ที่ห้างนั้นๆกำหนดนะคับว่ารุ่นไหนจอดได้หรือไม่ได้ บางรุ่นจอดห้างนี้ได้ไปอีกห้างจอดไม่ได้

ออฟไลน์ Trafalgar

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2019, 19:28:38 »
ดูที่ราคารถครับ
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2019, 19:50:33 »
ผมก็นิยามคำว่า SUPER CAR  ไม่ถูกนะ  แต่ว่า พวกนี้ควรต่างจากรถทั่วไป  คือ   Lambo Ferrari  Porche  911  หรือพวก  โรลสรอย  เบนท์ลีย์ ควรจัดในหมวด นั้น       แต่รถอื่น  ๆ ไม่น่าไปเข้าพวกนั้น  โดยที่ขัดใจมากที่สุดคือ Porche Cayen   ไม่ควรได้ที่จอด Supercar  แต่อย่างใด

ถามว่าควรมีไหม  ผมว่าควรมีครับเพราะรถพวกนี้ที่เป็น Supercar   มันจอดบนช่องจอดปกติไม่ได้  ผมว่าลำบากในการเข้าออก  แล้วถ้าใครเปิดประตูมาชน  เสียดายแย่  เพราะช่องจอดรถบ้านเรามันแคบไป   ไม่เหมาะครับ        ถ้าผมขับ Suer car   การไปจอดในห้างให้ใครเปิดประตูมาเฉี่ยวชนผมก็ไม่ชอบครับ     รถพวกนี้ควรมีช่องจอดเฉพาะ

ออฟไลน์ eaton fuller

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2019, 20:01:16 »
ใช้เป็น image ห้างครับ ทำให้ห้างดูหรู มาคลาส

เป็นผมจะคัดที่ราคา 15 ล้านอัพ ไม่งั้นเยอะเกิน

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2019, 20:02:25 »
Supercar ในความคิดของผมคือรถที่เน้น Performance จริงๆ เน้นการขับขี่ในความเร็วสูง

และที่สำคัญต้องมี 2 ประตูเท่านั้น หรือถ้าเรียกกันตามภาษาที่เข้าใจง่ายๆก็คือ รถแข่ง นั่นแหล่ะครับ

ที่ดูง่ายๆก็เช่น Ferrari, Lamborghini, Mclaren, Lotus

ส่วน Bentley, Rolls Royce คือ Super Luxury Car ครับ

และ Porsche, Aston Martin, Maserati คือ High Performance Car

ซึ่งความเป็นจริงก็ต้องมาดูแต่ละรุ่นอีกที เพราะ Audi ก็มี R8 ที่เป็น Supercar

ซึ่งรายละเอียดในจุดนี้ต้องใช้เวลาในการศึกษากันพอสมควรเลยแหล่ะครับ

แต่ในประเทศไทยเราเหมารวมหมดว่ารถที่มีราคาแพงกว่า Benz BMW Audi คือ Supercar ทั้งหมด

ซึ่งก็ทำให้นักท่องเที่ยว และคนไทยหลายคนสับสนกันไปใหญ่ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2019, 20:23:22 โดย LED` »

ออฟไลน์ Minister of Joy

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2019, 20:41:25 »
+1 ครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องโทษคนวาง layout ช่องจอด ที่โคตรแคบ ต่างจากอเมริกา, เกาหลี หรือ สิงคโปร์ที่ช่องกอดรถกว้างมาก รถอะไรก็จอดได้โดยไม่ต้องกังวลประตูจะตีกับคนข้างๆ

อ่อ เรื่องบัตรเครดิตต่างๆ อีก ไปพาราก่อนที เจอที่จอดบัตรอภิสิทธิ์ชนเยอะไป

มาเข้าเรื่องครับ สำหรับผมให้คำจำกัดความ supercar ง่ายๆ คือง รถ 1 รุ่น จะมีไม่เกิน 2 เครื่องยนต์ตัวโหดเท่านั้น พวก body เดียว วางเครื่องตั้งแต่ 1600cc 100 กว่าม้า ยัน v8 500-600 ม้า แบบนี้ผมนับแค่ performance car
[/quote]

ผมชอบหลักการนี้มาก รถ 1 รุ่นจะมีไม่เกิน 2 เครื่องยนต์.... วัดกันตรงนี้ได้เลย

พวก fer / lambo / macca จะเป็น one engine หมด ไม่มี engine designation เหมือนรถทั่วไป

ออฟไลน์ Sympho

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2019, 21:01:16 »
ถ้าผมเป็นเจ้าของห้าง  ผมก็ต้องพิเศษให้กับคนที่ขับรถแพงๆ ลูกค้ากระเป๋าหนัก มาใช้จ่ายหนักๆอยู่แล้วครับ

ก็เค้าจ่ายหนัก และห้างก็ต้องการลูกค้าที่มาจับจ่ายใช้สอย มากกว่าเดินตากแอร์เฉยๆ

ซึ่งการแบ่งแยกแบบนี้ มันก็ Win-Win  อยู่แล้ว *ห้างคือพ่อค้า นายทุน หากำไร*

ส่วนคำว่า Super Car ก็คงเป็นเพียงบริเวณช่องจอดเท่านั้นหละครับ

ห้างคงไม่ได้ไปซีเรียสถึงขั้นแยก Sport Super Exotic Classic สำหรับเจ้าของห้างมันไม่ได้ประโยชน์อะไร

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2019, 21:27:42 »
แต่ผมมองว่าห้างคือที่ส่วนบุคคล ไม่ใช่ที่สาธารณะ เขาก็ให้สิทธิ์คนที่ขับรถแพงมากหน่อย เพราะพวกนี้ก็มีโอกาสจับจ่ายใช้สอยมาก ราคาสูง และถี่  ถ้าได้ลูกค้ากลุ่มนี้เป็น hard fan ไว้ ก็ได้ทั้งรายได้ ได้ทั้ง image ห้างด้วยนะครับ

หรืออยากเห็นภาพ Paragon ให้พวก Porsche Macan ตัวธรรมดา  ไปจอดติดกับรถกระบะโหลดต่ำ ใส่ roll bar เยอะๆ  หรือไปจอดกับ Nissan NV 

ผมว่ามันก็เป็นสิทธิส่วนบุคคล และสิทธิ์ของห้างครับ  ถ้าผมขับ(แค่) Porsche Macan และผมได้ที่จอด supercar ของห้าง A   แต่ไม่ได้ที่จอด supercar ของห้าง B

ถ้าปัจจัยห้าง A กับ B ใกล้เคียงกัน  ผมก็คงไปห้าง A ครับ  รถราคาหลายล้าน อย่างน้อยได้ไปจอดที่ดีๆ ปลอดภัย มียามกวดขัน  สบายใจกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ Max_Nut

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2019, 21:57:52 »
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับดูเหมือนจะหลุดประเด็นกันไปไกลเลยครับ ::) ::)
แต่ก็ได้ความรู้เยอะดีครับ

Regards,

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2019, 07:38:52 »
ไม่ได้ดูตามราคาหรอกครับ รปภ ไม่ทราบหรอกครับ รถอะไร คันไหนควร เค้าก็ดูตามโพยเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ Rungroth

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2019, 18:54:57 »

เรื่องศักยภาพ การอำนวยความสะดวกก็ส่วนนึง

อีกเรื่องก็คือความปลอดภัยในการจอด นี่ขนาดรถทั่วๆไปจอดในช่องจอดปกติ ยังโดนเบียด โดนจอดแนบ ประตูบุบโดนกระแทก เข็นไปมากันชนหน้าเป็นรอย บางทีบุบแตกเสียหายด้วยครับ ซึ่งค่าตัวค่าซ่อมของเหล่ารถแพงๆ มันก็ไม่ได้ถูกด้วย เค้าเลยทำแยกมาก

ส่วนที่จอด Bigbike ผมก็ว่าควรแยกนะ เพราะถ้าเอา Bigbike มันต้องเว้นพื้นที่เข็นเข้าออก หรือตีวงเลี้ยวกว้างๆครับ มอไซค์เล็กพอเห็นมีช่องนิดหน่อยมันก็จะแทรกมาจอดแนบ ทำรถเป็นรอย ขูดสี เผลอทำล้มอีก เจ้าของรถก็หน้าซีดกันไป ส่วนตัวก็มีแค่ 300 cc. ได้ไปจอดที่จอดรถเล็กแล้วครับ ตอนจอดพยายามจอดห่างๆ มีช่องว่างซ้ายขวาเยอะๆเลย แต่พอเดินกลับมาที่รถ เกือบออกไม่ได้เบียดมากๆ ครับ

ออฟไลน์ Slow But Sure

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2019, 16:45:09 »
ยามเค้าคงไม่มีความรู้ขนาดแยกแยะ super car หรอกครับ  เห็นตรา porsche ทรงใหญ่ๆ ก็ super car ละ
คงต้องมีลานทางตรง 100 เมตรมาช่วยยามละครับ ตรา porsch bmw, benz, gt-r , ม้าวิ่ง มาจับวิ่ง 0-100 เกิน 6 วิ ไม่ให้จอด ส่วนตราม้าลำพอง ตรากระทิง ตราสามง่าม จอดได้
ชอบเม้นนี้ ผมว่า่าจะต้องทำลานทางตรงควอเตอร์ไมล์แล้วหล่ะ