ผู้เขียน หัวข้อ: รถใหม่ (Jazz vs Vios) รุ่นไหน ขอคำแนะนำพี่ๆ admin และเพื่อนๆ ผู้รักรถค่ะ  (อ่าน 18608 ครั้ง)

ออฟไลน์ ThePouPee

• Newbie
  • *
ตอนนี้สนใจออกรถใหม่ค่ะ ความจริงแล้วคันเก่ายังใช้ได้ดีอยู่มาก ขับสนุกดีแม้จะคันใหญ่ (คันเก่าใช้ ฮุนได โซนาต้าค่ะ) แต่กินเก่งจนเลี้ยงไม่ไหว แล้วก็ไม่อยากเอาไปติดแก๊ส เพราะกลัวว่ามันจะหมดอายุขัยก่อนคุ้ม พอดีกับที่ว่าปีหน้าต้องขับรถไปเรียนในเมืองค่ะ (บ้านอยู่ลาดพร้าว ต้องไปเรียนแถวสยาม) เลยอยากได้รถเล็กๆ ไม่แย่งเจ้าของกิน ไว้ใจได้ ผู้หญิงขับคนเดียวสบายๆ เป็นเพื่อนร่วมทางที่ดีค่ะ

ตอนแรกเล็งๆ เอาไว้ 2 อย่าง ถ้าซีดานก็ดู New Vios แล้วอีกคันที่ชอบเพราะหน้าตาน่ารักสุดๆ ก็คงจะเป็นน้อง New Jazz ค่ะ แต่หลังจากที่พยามยามหาข้อมูลจากเพื่อนๆ พี่ๆ ที่ทำ review ทดลองขับเอาไว้ตอนนี้ก็เริ่มเอนเอียงมาทาง New Jazz ค่ะ เพราะเป็นผู้หญิงตัวสูงค่ะ สูง 175 ซ.ม.เลยอยากได้รถที่ดูโปร่งๆ (ชอบแค่สองรุ่นนี้เท่านั้นค่ะ) แต่ไม่ใช่ว่าไม่ชอบหรือ new vios ไม่ดีนะคะ จริงๆ แล้วมันคนละ style กันเลยค่ะ แต่ใจจริงลึกๆ แล้วเป็นคนชอบรถ 5 ประตูค่ะ แต่ที่ทำให้ลังเลในตอนแรกก็คือ ตามงบประมาณที่มีอยู่ ประมาณ 650,000-700,000 บาท ถ้าออก vios ก็จะได้รุ่น G (659,000) มีครบทุอย่างเลยทีเดียว ได้เบาะหนังด้วย บวกกับอะไหล่หาง่ายราคาไม่น่ากลัว สบายถ้าจะติดแก๊สในอนาคต และการใช้ในระยะยาว

ในขณะที่ราคาไล่เลี่ยกัน Jazz ได้เพียง รอง Top (V AT (SRS) ราคา 650,000) เท่านั้น ซึ่งจริงๆ แล้วอยากได้รุ่น Top ((SV AT (SRS) ราคา 705,000) ไปเลยค่ะ ตามราคาทุกรุ่นที่ว่ามาจริงๆ พอจะรับผิดชอบผ่อนไหวทุกรุ่นค่ะ แต่ก็ยังเกิดอาการสับสนว่า ถ้ามองกันตามออพชันเทียบกับราคาแล้ว น้อง Jazz เนี่ยมีความจำเป็นไหมค่ะที่ต้องจ่ายเพิ่มอีก 40,000-50,000 บาทเพื่อเอารุ่น Top หรือแค่ รอง Top ก็พอ เอาตังค์เก็บไว้เติมน้ำมันดีกว่า (555... หรือจะเอาไปซื้อรุ่น Top ของ Vios ดี??) เสริมนิดนะคะ สำหรับออพชันของตัว Top โดยส่วนตัวแล้วถ้ามีก็สะดวก+สวย ก็ถ้าไม่มีก็พอรับได้กับเงินที่จะได้จ่ายน้อยลงค่ะ...

ขอโทษทีนะคะที่อาจจะดูสับสนในชีวิตไปหน่อย ::) อย่าถือสาเลยนะคะ แบบว่าจะเป็นรถคันแรกในชีวิตที่เก็บตังค์ซื้อเอง แบบผ่อนเองขับเองแบบใช้ระยะยาวค่ะ ^_^ เลยอยากได้รถที่เหมาะกับเราที่สุดค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำดีๆ จากพี่ๆ และเพื่อนๆ ทุกคนนะคะ :D

ออฟไลน์ i-din

• Sr. Member
ไม่รอ มาสด้า 2 ปลายปีนี้หรอครับ ถ้าไม่รีบร้อนน่ะครับ ลองอ่านรีวิวของ jazz ของนาย j!mmy ดิครับในเว็บนี้ล่ะ

ออฟไลน์ JIRATH

• Hero Member
พี่คงต้องคำนวนล่ะครับว่า ในส่วนต่าง 4-5 หมื่น บาทหนะ   แล้วกับความคุ้มใน ในรุ่น V กับ SV ว่ามันจะต่างกันเยอะแค่ไหน  ไม่แน่เงิน 4-5 หมื่นบาทนั้น   ถ้าพี่คิดว่าพี่ผ่อนไหว พี่เอาเลยครับ

ความสบายใจที่เราจ่ายไป 4-5 หมื่น  มันทำให้เรามีความสุขได้  แต่ถ้าเอารุ่น V ไป แล้วไม่พอใจ มันก้จะทำให้ขับไม่สนุกเท่ารุ่น SV จริงๆมั้ยครับ ? 

ถ้าเป็นผมนะ เพื่อความสบายใจของผม และผมสามารถจ่ายเงินก้อนนั้นเพิ่มได้โดยที่ไม่ลำบากอะไร 

ผมจะเลือกรุ่น SV อย่างไม่ลังเล เพราะมันทำให้เราสบายใจกว่า ;)
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

AnubisTT

• บุคคลทั่วไป
ถ้าจะเล่น Jazz เอา SV ไปเลยดีกว่าครับ อุปกรณ์บางอย่างสามารถเปลี่ยนจากจาก V เป็น SV ได้ก็จริง แต่มีอย่างนึงที่เพิ่มไม่ได้ และรุ่นอื่น (ยกเว้น city SV) ไม่มี นั่นคือ Paddle shift เปลี่ยนเกียร์เองที่พวงมาลัย หายากนะครับในรถราคาต่ำกว่าล้าน ถ้าอยากขับแบบสนุกมีไว้ก็ดีนะครับ  ลองคำนวณคร่าวๆ ส่วนต่าง 55,000 กับออฟชั่นที่เพิ่มมาหลายอย่างถือว่าคุ้มสำหรับ Jazz

เสริมอีกนิดถ้าอยากแต่งให้สวยและไม่เน้นถุงลม ก็เอาตัว S AT 597,000 ก็พอครับ งบที่เหลืออีก 50,000 เอาไปใส่ล้อ 17" + ชุดแต่ง Mugen RS  จะได้ Jazz ที่สวยสมใจแน่ๆครับ

อัพรูป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2009, 14:52:51 โดย AnubisTT »

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ผมว่ารถ 2 คันนี้ถือได้ว่าต่างกันพอสมควรเลยนะครับ คุณต้องถามตัวคุณว่า คุณชอบรถ 5 ประตู หรือ 4 ประตู

ส่วนตัว ผมว่าผู้หญิงน่าจะขับ Jazz มากกว่าครับ ส่วนเรื่องเพิ่มเงิน 50000 คุณก็ลองชั่งน้ำหนักดูครับ ว่าอะไรที่คุณได้มา มันคุ้มไหม เพราะ เงิน 50000 ของแต่ละคนมันก็สำคัญไม่เื่ท่ากันครับ

ถ้าไม่รีบซื้อตอนนี้ รอดู Mazda 2 ก็ดีนะครับ ไม่แน่ใจว่า Ford Fiesta จะมาด้วยหรือเปล่า เพราะ อันนั้น เ้ท่าที่ดูมาก็ดีทีเดียวเลยครับ

ปล.ถ้าเป็นผม ผมเลือกขึ้นรถไฟฟ้าดีกว่าครับ ถ้าสะดวก เพราะที่ๆ คุณผ่าน เป็นแหล่งรถติดทั้งงั้นเลยครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Papiruz

• Jr. Member
  • **
สั้นๆครับ Jazz ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Gangho

• Jr. Member
  • **
ผมเอา Jazz ตัวรอง TOP ครับ ที่ต้องการจริงๆ ก็คือ AirBag เท่านั้นแหละครับ

ออฟไลน์ gatasila

คิดเหมือนผมเลยตอนจะซื้อรถ นิววีออส นิวแจ้ส ผมมีเพิ่มอีกตัวที่เลือกคือนิวซิตี้ ลองนั่งเข้าออกอยู่3คันพื้นที่กว้างขวางสุดสำหรับผมก็แจ้สแหล่ะครับผมสูง183ด้วยพื้นที่หัวกะเพดานยังเหลือเยอะอยู่เลย เลยตกลงซื้อแจ้ส ลังเลเหมือนกันตัวราคา 650000กะตัวท๊อป ตัวท๊อปก็สวยครบอุปกรณืมีทุกอย่าง เพิ่ม5หมื่นลองเทียบกะเงินผ่อนต่อเดือนต่างกันไม่ถึงพันครับดาวน์เท่ากันด้วย ผมเลยตัดฉัตรชัย(สินใจ)ขอปล่อยซักมุขเถอะนะ เอาตัวท๊อปสีขาว ใจจริงมองไปทีด้าด้วยแต่รับไม่ได้ตรงดีไซด์เกียร์ออโต้ของทีด้านี่แหละ ทั้งรูปทรงกะตัวอักษรเกียร์ จะซื้อก็ลองนั่งลองขับดูนะครับลองทุกคันที่เล็งๆไว้แหละ เหยียบเลยตอนลองจะได้รู้อัตราเร่ง

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

ขอแวะมาแชร์ด้วยนิดนึงคับ จากที่เคยลองขับมาสั้งทองรุ่นนะคับ ชอบแจ๊ส เรื่องการเก็บเสียงเหมือนจะดีกว่านิดนึง ขับสนุก และ เรื่องความอเนกประสงค์ก็ต้องแจ๊สอ่ะคับ พับเบาะได้ด้วย ความเห็นส่วนตัวชอบ Handling ของแจ๊สมากกว่า

แต่ถ้าจะเผื่อติดแก๊สในอนาคตมองว่า วีออสน่าจะเก็บงานได้เรียบร้อยกว่านะคับ...

ส่วน 5 หมื่นกว่าบาทกับของเล่นที่จะได้มา โดยเฉพาะ ที่เปลี่ยนเกียร์บนพวงมาลัยเนี่ย ถ้าคิดว่าจะได้ใช้ ขอบอกเลยว่าคุ้มค่าทีเดียว แต่ถ้าไม่ใช่ ตัวรอง ก็ไม่ขี้เหร่แล้วครับ...

ออฟไลน์ PREM

เอนไป Jazz แล้วก็เอา Jazz เลยครับ จะได้ขับอย่างมีความสุข
รุ่นอะไรนั้นก็แล้วแต่ว่า ของที่มีใน SV นั้นจำเป็นแค่ไหนสำหรับพี่อ่ะครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ ThePouPee

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากมายค่ะ สำหรับคำแนะนำดีๆ จากเพื่อนๆ ทุกคน

ตอนนี้เริ่มมีคำตอบให้ตัวเองลางๆ แล้วค่ะ ขอเวลาผุดลุกผุดนั่ง นั่งคิดนอนคิดอีกสักนิดค่ะ 555...เงินก้อนโตจัง :) เวลาจะจ่ายที่นี่ลำบากเหลือเกิน
สำหรับตัวเอง คงไม่ค่อยได้ให้ความสำคัญกับ Paddle shift เท่าไหร่ค่ะ (เพราะว่าขับแบบเปลี่ยนเกียร์เองไม่เป็น อิอิ...อายจัง)
แต่อุปกรณ์แต่งของรุ่น SV อย่างอื่นก็ดึงดูดอยู่น๊า.... ::)

ยังไงถ้าเพื่อนๆ คนไหนมีความเห็นอย่างอื่นก็แนะนำเพิ่มเติมกันได้อีกนะคะ เพราะเชื่อว่ายังมีเพื่อนๆ อีกหลายคนที่มีอาการสับสนในชีวิตแบบเป้ค่ะ  ;D

ป.ล. เห็นด้วยกับคุณ Disk ค่ะ เรื่องนั่งรถไฟฟ้า แต่เผอิญเวลาเรียนส่วนใหญ่ต้องแบกหนังสือจนแทบจะต้องมี 10 มือเลยค่ะ คงไม่ไหวแน่ๆ และบางครั้งต้องไปส่งคุณแม่แถวราชเทวีด้วยค่ะ ไปด้วยกัน คุ้มๆ กว่าเสียค่ารถไฟฟ้าสองคนค่ะ  ;)

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
Re: รถใหม่ (Jazz vs Vios) รุ่นไหน ขอคำแนะนำพี่ๆ admin และเพื
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 18, 2009, 23:02:05 »
ได้ใช้ paddle shift มั้ยครับ

ได้พับกระจกข้างแบบไฟฟ้ามั้ยครับ

ได้ใช้ไฟเปิดแผนที่ตอนกลางคืนมั้ย

ไม่ชอบเอื้อมมือไปปรับเครื่องเสียงที่คอลโซล

ชอบไฟเลี้ยวที่กระจกข้าง ไม่ชอบที่แก้มข้าง

แคร์เมื่อคนอื่นพูดว่า นี่ไม่ใช่รุ่น top นี่นา

ชอบสีดำ สีน้ำเงินแกมดำนี่ดูไม่ได้

ชอบ skirt ข้าง และกันชนหน้าหลังดูสปอร์ต

ขับเร็ว ต้องใช้ยางหน้ากว้าง 185 mm ล้อ 16 ถ้ายางหน้ากว้าง 175 ล้อ 15 ไม่ปลอดภัย
------------------------------------------------------------------------------------------------------
ถ้าคำตอบส่วนมาคือ ใช่แล้ว!!! Oh yes!! ก็ซื้อรุ่น SV เลยครับ
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
แถมให้อีกนิดนึง

บางที ไอ้ที่เราเห็นว่าไม่จำเป็นหนะ

พอเอาเข้าจริงแล้ว...โอ้ววว มีไว้ก็ดีแหะ

เหมือนผม แต่ก่อน คิดว่าใช้รุ่น รองท็อปก็พอ
แต่พอซื้รุ่นท็อปมาใช้ เออ ทุกอย่างที่มีมาให้ ผมได้ใช้หมดเลย
ยกเว้น Paddle Shift ที่มีไว้ ตบเกียร์เปลี่ยนขึ้น ตอนลากรอบขึ้นไปสูงๆ  แล้วมันยังไม่ยอมเปลี่ยนเกียร์ให้ แค่นั้นเอง

อยากจะบอกว่า  ดูคำนวนเรื่องเงินผ่อนต่อเดือนให้ดีครับ
ถ้าผ่อนต่อเดือน ต่างกันในราคาแค่เพียงซื้อ ซีดีเพลง ได้ 1 แผ่น

รุ่นท็อปไปเลยก็ดีครับ