ผู้เขียน หัวข้อ: มอเตอร์ไซค์ล้ม ห้ามอุ้มใช่ไหมครับ  (อ่าน 9618 ครั้ง)

ออนไลน์ Sit: )

• Hero Member
มอเตอร์ไซค์ล้ม ห้ามอุ้มใช่ไหมครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2019, 22:07:53 »
เมื่อวานเวลาเที่ยงๆ แถวๆเอกมัย
พบเจออุบัติเหตุมอเตอร์ไซค์เฉี่ยวชนกัน
สาเหตุคือรถเลี้ยวพุ่งออกมา รถตรงไม่เบรคเนิ่นๆ พอกระชั้นเบรคมิดท้ายสะบัดแล้วพยายามหลบ เกี่ยวกันจนล้ม

คันที่ล้ม ล้มด้วยความเร็วต่ำมากครับ
แต่ล้มลงไปหัวกระแทกหมวกเต็มใบหลุดกลิ้งเลย

หลังจากนั้นคู่กรณีและรถที่วิ่งตามมากรูเข้าไปช่วย ผมแอบดีใจว่าคู่กรณีไม่หนีแถมยังมีรถใกล้เข้าไปช่วย แต่ช้าก่อน...ทั้งคู่เข้าไปพยายามลาก และอุ้มคนเจ็บให้ลุกด้วยการช้อนแขน คนเจ็บหมวกหลุดจึงเห็นว่ายังตาปริบๆลุกไม่ขึ้น ตัวงอตัวพับตามแรงยก

เวลาเจอคนเจ็บ ห้ามยกห้ามอุ้ม ใช่ไหมครับ
แต่จะให้นอนกลางถนนก็ร้อนไหม้ และอันตราย
ที่ถูกต้องควรทำไงกันแน่ แค่กั้นรถกางร่มให้พอไหม รอรถพยาบาลมาใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ Tien.W

Re: มอเตอร์ไซค์ล้ม ห้ามอุ้มใช่ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2019, 22:12:53 »
เราไม่รู้ว่า เค้าบาดเจ็บหนักแค่ไหน การเคลื่อนย้ายแบบไม่ถูกวิธี อาจจะทำให้เค้าเจ็บหนัก หรือ เป็นอัพพาต ตลอดชีวิตก็ได้ครับ

คงทำได้แค่ แจ้งกู้ภัย กางร่มให้เค้า ล่ะครับ กู้ภัยเดี๋ยวนี้มาเร็วมาก พวกนี้เค้าอบรมมา รู้วิธีเคลื่อนย้ายผู้บาดเจ็บครับ

...........

หมวกกันน็อคหลุด แปลว่า ไม่ใส่สายรัดคาง หรือ ใส่แค่คล้องไว้หลวมๆ กันปลิวเวลาลมพัด เท่านั้น

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

Re: มอเตอร์ไซค์ล้ม ห้ามอุ้มใช่ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2019, 23:09:41 »
จากที่เคยอบรมมานะครับ
บางครั้งเราดูด้วยตาเปล่า เราไม่รู้ว่าเขาเจ็บตรงไหน มีอะไรแตกหักไหม
การเคลื่อนย้ายแบบไม่ถูกต้องอาจทำให้บาดเจ็บมากกว่าเดิม(ถ้าซี่โครงแตก อาจทิ่มปอดได้)
ถ้าจำเปนต้องเคลื่อนย้ายวิธีที่ดีที่สุดคือใช้ไม้กระดานแข็งสอดใต้คนเจ๊บล๊อคให้ดี แล้วยกทั้งแผ่น ตามที่กู้ภัยทำ

ปรกติจะจัดท่าป่วยอยู่ในท่านอนหงายเพื่อให้หายใจได้สะดวก หรือ ตะแคงในกรณีที อาเจียน

ออฟไลน์ mobgang33

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2019, 23:13:16 »
ถ้ากระดูกสันหลังไม่บาดเจ็บ(โดยเฉพาะส่วนคอ) กระดูกแขนขา ไม่หัก ก้ออุ้มได้ครับ
ให้ผู้บาดเจ็บบอกก่อนว่าเจ็บตรงไหน หรือขยับเองดูก่อน
ถ้ากระดูกไม่หัก ค่อยเคลื่อนย้ายครับ
แต่ถ้าเจ็บหนัก รอรถพยบ. ดีกว่า
การเคลื่อนย้ายเองทำให้กระดูกผิดรูปได้ครับ และไขสันหลังได้รับบาดเจ็บจนเป็นอัมพาตได้เลย
ไขสันหลังมีหลายระดับ ตั้งแต่คอลงไปถึงก้นเลย —>เวลาเคลื่อนย้าย จึงต้องมีคนช่วยหลายคน (ไม่แนะนำให้อุ้มครับ)

อีกอย่างถ้ามีเลือดออก ต้องเซฟตัวเองด้วยครับ เราไม่มีอุปกรณ์ป้องกันตัวเองเลย
อย่างที่สอง scene safe ค่อยช่วย ถ้าไม่เซฟเราจะเป็นผู้ประสบเหตุด้วย
ถ้าเราขับรถใหญ่ก้อเปิดไฟฉุกเฉินไว้ และอย่าจอดขวางทางรถ พยบ. ครับ

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2019, 06:25:30 »
ถ้ากระดูกสันหลังไม่บาดเจ็บ(โดยเฉพาะส่วนคอ) กระดูกแขนขา ไม่หัก ก้ออุ้มได้ครับ
ให้ผู้บาดเจ็บบอกก่อนว่าเจ็บตรงไหน หรือขยับเองดูก่อน
ถ้ากระดูกไม่หัก ค่อยเคลื่อนย้ายครับ
แต่ถ้าเจ็บหนัก รอรถพยบ. ดีกว่า
การเคลื่อนย้ายเองทำให้กระดูกผิดรูปได้ครับ และไขสันหลังได้รับบาดเจ็บจนเป็นอัมพาตได้เลย
ไขสันหลังมีหลายระดับ ตั้งแต่คอลงไปถึงก้นเลย —>เวลาเคลื่อนย้าย จึงต้องมีคนช่วยหลายคน (ไม่แนะนำให้อุ้มครับ)

อีกอย่างถ้ามีเลือดออก ต้องเซฟตัวเองด้วยครับ เราไม่มีอุปกรณ์ป้องกันตัวเองเลย
อย่างที่สอง scene safe ค่อยช่วย ถ้าไม่เซฟเราจะเป็นผู้ประสบเหตุด้วย
ถ้าเราขับรถใหญ่ก้อเปิดไฟฉุกเฉินไว้ และอย่าจอดขวางทางรถ พยบ. ครับ

+ ตามนี้เลยครับ
น้องข้างบ้าน พิการเพราะ การช่วยเหลือที่ไม่ถูกต้องทั้งๆ ที่ ไม่น่าจะหนัก เพราะคนช่วยใช้วิธีอุ้ม ทำให้ไขกระดูกสันหลีงไหลออกมา จากรอยแตก พิการท่อนล่างเลยครับ

ออนไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2019, 06:38:04 »
อ่านดูแล้ว
คนธรรมดาอย่างผม ไม่สามารถประเมิณได้เลย
ว่าคนเจ็บจะมีโอกาสเสี่ยงบาดเจ็บหนักจากการช่วย

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2019, 08:20:15 »
เท่าที่เจอมากับตัวเอง 2 ครั้ง ให้เค้าอยู่เฉยๆ ถามเค้าว่าเจ็บตรงไหนบ้าง
ให้เค้าลองขยับดูเจ้าตัวเค้าจะรู้ครับ ยกเว้นว่าสลบพยามเรียกให้เค้ารู้ตัว
อย่าเคลื่อนย้ายดีที่สุดครับ

เพื่อนผมเล่นบอลแล้วล้ม ตอนแรกยังไม่หัก พอมีคนมาลองบีบๆนวดๆ หักเลยครับ - -

ออฟไลน์ ๐NoMoRE-LiKELY๐

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2019, 08:23:04 »
เครื่องมีอยู่เคสเกิดเหตุต่อหน้า ผมหลบได้ เข้ามาช่วยเคลื่อนย้ายรถออก เหลือแต่คนไว้บนถนน

มนุษย์ป้า เดินมาแต่ไกล นึกว่าแค่มาดู ปรากกฏว่า
ป้า : ทำไม ไม่ย้ายออกไปล่ะ ไม่เห็นเป็นไรมากเลย เกะกะ รถติดเห็นไหมเนี่ย
ผม : ถ้าเป็นป้าผมจะรีบลากออกจากถนนอย่างไวเลย พิการก็ช่าง อายุเยอะแล้ว คิดไม่ได้ก็พิการไปเถอะ
ป้า : ไอ้นี่ ปากเสีย มาบอกดีๆให้ย้าย
ผม : ป้ารู้ไงเขาเจ็บตรงไหน ไปยกเขา เขาพิการทำไง ป้าเลี้ยงเขาไหม สักแต่พูด มาทางไหน ไปทางนั้นเลย ป้า รำคาญ!!

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2019, 08:25:13 »
ตามท่านข้างบนบอกเลยครับ
ส่วนตัวผมเคยล้มแล้วมือลง ปวมมาก แต่คิดว่าไม่หักแค่น้วซ้นก็นวดๆบีบๆตามปกติ
พอไปรพ.กระดูกข้อนิ้วแตก สรุปตอนนี้กำมือไม่แน่นเท่าเดิมอีกเลย

ออฟไลน์ Krissurg

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2019, 08:57:48 »
ถ้าไม่มีความรู้เรื่องการเคลื่อนย้ายผู้ป่วย หรือ อุปกรณ์ ก็ไม่ควรทำครับเพราะอาจเป็นการเพิ่มการบาดเจ็บ หรือ อันตราย ให้ผู้บาดเจ็บมากขึ้นครับ โดยเฉพาะกระดูกต้นคอ ซึ่งตอนแรกอาจจะมีแค่หักแต่ไม่เคลื่อน พอมีการไปดึงลากผู้บาดเจ็บอาจทำให้เกิดการเคลื่อนของกระดูกไปกดทับเส้นประสาทไขสันหลังจนเกิดเป็นอัมพาตตามมา หรือ อาจทำให้เกิดการหายใจลำบากได้ครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2019, 09:06:13 »
เขาไม่ให้อุ้ม เพราะ คุณไม่สามารถรู้ได้ว่าคนที่ล้ม อาการเป็นอย่างไร บาดเจ็บตรงไหน กระทบกระเทือนตรงไหน ต่างหากครับ ถ้าคุณทราบได้ ก็ อุ้มได้

แต่....การเกิดอุบัตเหตุแบบที่มีการกระแทก เขาจะไม่อุ้ม เขาจะใช้เปล ครับ ยกเว้นไม่มีทางเลือกครับ

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2019, 09:08:09 »
ในฐานะบุคลลากรนะครับ
มีประโยคนึงในบทความ WHO กล่าวว่า "ในประเทศรายได้ น้ อยและรายได้ ปานกลาง สัดส่วนผู้ ป่ วย
เสียชีวิตก่อนถึงโรงพยาบาลสูงเป็นสองเท่าของประเทศรายได้สูง"

และกว่าครึ่ง ของกลุ่มประเทศยุโรป กำหนดให้ ผู้สอบใบขับขี่ ต้องอบรม วิธีการประเมิน และการทำการช่วยเหลือเบื้องต้นต่อผู้บาดเจ็บ อย่างถูกต้อง ก่อนทำใบขับขี่ด้วย

แต่เนื่องจากประเทศเรา ยังไม่มีการจริงจังในเรื่องนี้

คือถ้าไม่มีความรู้ อย่าเพิ่งไปลาก ไปขยับตัวผู้บาดเจ็บ สำคัญคือรีบแจ้ง 1669 หรือตะโกนให้คยรอบข้างหรือผู้ที่ช่วยเหลือได้ โทรแทน  และพยายามทำให้บริเวณที่เกิดเหตุปลอดภัย อย่าให้เกิดเหตุซ้ำซ้อน ครับ

รอท่านอื่นๆมาเสริม 

Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ palma

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2019, 09:08:37 »
ภาวะฉุกเฉินทางการแพทย์ ไม่ว่าจะจากโรค เจ็บป่วย หรือ อุบัติเหตุ เลือกอันที่ใกล้ตัว และ สามารถดูแลป้องกันง่ายๆได้

น่าจะพิจารณาบรรจุ ให้เด็กเรียน เริ่มต้นตั้งแต่ประถม ไปจน มัธยม ตามลำดับศักยภาพของเด็กเลยครับ คิดว่าคงจะมีบ้าง แต่ควรทำให้เข้มข้น ระดับที่จดจำและสามารถทำ และป้องกันได้ แบบให้ท่องวงจรชีวิตยุงลาย ไม่น่าจะสำคัญเท่าการปฏิบัติว่าจะป้องกันกำจัดอย่างไร

เอาง่ายๆ ภาวะต่างๆ เช่น ไข้สูง ชัก  งู สัตว์กัด บาดแผลสด หลักการห้ามเลือดเบื้องต้น  อื่นๆที่น่าจะมีอีก

อาการเหล่านี้ ไม่ต้องรู้ลึก เอาแค่การปฏิบัติป้องกันเบื้องต้นที่ถูกต้อง ก็ให้ผลแตกต่างแล้วครับ

ผมเองไม่ทราบว่ามีสอนกันไหม ถ้ามีแล้วก็ขออภัย
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ zapdos191

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2019, 09:38:35 »
ถ้าเอาตามหลักการเลยนะครับ

ผู้ป่วยที่เจ็บไม่มาก เค้าจะลุกเดินออกมาจากที่เกิดเหตุเองครับ แต่ถ้าเกิดว่า ลุกเองไม่ได้ ไม่ว่าจะรู้สึกตัวหรือไม่ก็ตาม ก็ไม่ควรย้ายด้วยตนเองครับ ที่ซีเรียสที่สุดคือการบาดเจ็บกระดูกต้นคอครับ ซึ่งหากย้ายไม่ถูกวิธีนี่จากเป็นเปลี่ยนไปตายได้เลยครับ หรือหากมีกระดูกหักส่วนอื่นๆ ก็อาจทำให้การผิดรูปมากขึ้น บาดเจ็บมากขึ้นหรือเสียเลือดมากขึ้นครับ

หากมีเหตุที่เป็นอุบัติเหตุ ตามหน้าที่แล้ว กู้ภัยทั้งหลายจะเข้า Scene ก่อนครับ เพื่อจัดการจราจรหากเหตุนั้นกีดขวางทางครับ ซึ่งเค้าเร็วอยู่แล้ว ส่วนใหญ่มักจะมีม้าเร็วที่ขับมอเตอร์ไซค์ไปๆมาๆอยู่ทั่วเมืองครับ มีเหตุเค้าก็ว.เรียกกันมา และกู้ภัยเหล่านี้เค้าฝึกอบรมเรื่องการย้ายผู้ป่วยเบื้องต้นอยู่แล้วครับ แล้วหลังจากนั้นถ้าผู้ป่วยบาดเจ็บรุนแรง เค้าจะเปลี่ยนถ่ายกับ Team advance ของโรงพยาบาลใกล้เคียงอีกทีครับ

ฉะนั้นหากไม่มั่นใจ ไม่ต้องย้ายครับ เพราะอาจทำให้การบาดเจ็บเยอะขึ้นกว่าเดิมได้ครับ
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ tiger12r

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2019, 10:10:26 »
ห้ามลากหามอุ้ม ช่วยโบกรถที่ตามหลังมาให้หลบชะลอเพื่อป้องกันอุบัติเหตุซ้ำซ้อน  โทรแจ้ง1669  8) 8)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2019, 11:01:48 »
หากลุกไปเองไม่ได้ ก็อย่าไปเคลื่อนย้ายเค้าครับ  ;)

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2019, 11:34:01 »
กระทู้นี้ดีมีสาระกันมากๆครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2019, 12:30:55 »
ขอบคุณครับที่มาแชร์เรื่องดีๆ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Beats

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2019, 19:06:29 »
ขอแบ่งปันประสบการณ์ที่แม่ผมเจอมาละกัน แม่ผมก็อายุเยอะระดับนึง มีคนเดินเล่นมือถือมาชนท่านล้ม คาดว่าหัวไหล่ท่านคงจะกระแทกลงกับพื้นเพราะตอนนี้หลายเดือนแล้วหัวไหล่ก็ยังเคลื่อนไหวไม่ได้เหมือนปกติ ตอนที่นั่งอยู่กับพื้นก็มีคนมาช่วย โดยการรีบจับแขนท่านดึงขึ้นเพื่อให้ท่านลุกทันที ท่านเล่าให้ฟังว่าตอนที่โดนดึงแขนมันเจ็บสุดๆไปเลยครับ ตอนนั้นท่านได้แต่ร้องโอย แล้วขอนั่งเฉยๆให้หายเจ็บแป๊บนึงก่อน ท่านบอกว่าพอหายชาแล้วเดี๋ยวท่านจะค่อยๆหาค่อยๆหาท่าลุกที่ไม่เจ็บเอง

จากที่แม่เล่า สรุปได้ว่า
1) ตอนชนใหม่ๆ คนเจ็บจะยังมึนๆ งงๆ ตกใจ ยังเจ็บชาไปทั่วๆตัว การที่ให้เขาได้อยู่นิ่งๆก่อน ทำให้เขาพอตั้งสติได้ ความเจ็บอาจจะลดระดับ ลดความกว้างของบริเวณที่เจ็บลง เจ้าตัวจะสามารถแยกตำแหน่งที่เจ็บจริงๆออกมาได้ดีขึ้น
2) การรอให้เค้าเป็นฝ่ายขยับตัวของเขาเอง โดยที่เราไม่ไปอุ้มหรือดึงขึ้นมา เป็นโอกาสที่จะทำให้เราได้เห็นอาการ ว่าเขาเจ็บหนักขนาดไหน ขยับไม่ไหวที่ส่วนไหน จะได้ดูแลระมัดระวังส่วนนั้นเป็นพิเศษเวลาเจ้าหน้าที่มาเคลื่อนย้าย
3) การซักถาม พูดคุย สื่อสารกับคนเจ็บเป็นสิ่งสำคัญมาก เพื่อดูว่าเค้ามึนมั้ย มีสติคุยรู้เรื่องไหม เจ็บตรงไหนบ้าง และเค้าต้องการให้เราช่วยในลักษณะไหนกันแน่

ส่วนการเคลื่อนย้ายมีหลากหลายวิธี มันขึ้นกับว่าเขาเจ็บตรงส่วนไหน เจ็บหนักขนาดไหน ถ้าจำเป็นต้องเคลื่อนย้ายเองจริงๆ ก็ตามที่ท่านอื่นๆบอกไว้ มีทั้ง ระวังส่วนคอ ใช้ เปล ประตู แผ่นกระดาน มาช่วยในการขนย้าย ใช้ท่อนไม้ ของแข็ง ดามส่วนที่อาจจะหัก
แต่ถ้าเป็นไปได้ รอเจ้าหน้าที่ ผมว่าเขาจะมีเทคนิคอื่นๆ ที่คนทั่วไปไม่รู้อีกมากมายเลยครับ อย่างเคสแม่ผมเรื่องเกิดในรพ รอแป๊บนึงมีพยาบาลมาช่วย พอเขาดูอาการแล้ว รู้ว่าแม่ผมเจ็บไหล่ เขามีท่ายกพิเศษคือจับขอบกระโปรงแม่ผมแล้วยกขึ้น แม่ผมประทับใจมากกับเทคนิคนี้ เพราะใช้คนยกคนเดียวก็ตัวลอยเบาหวิว โดยไม่แตะต้องร่างการส่วนบนของคนเจ็บเลย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2019, 21:51:01 »
ถ้าเอาตามหลักการเลยนะครับ

ผู้ป่วยที่เจ็บไม่มาก เค้าจะลุกเดินออกมาจากที่เกิดเหตุเองครับ แต่ถ้าเกิดว่า ลุกเองไม่ได้ ไม่ว่าจะรู้สึกตัวหรือไม่ก็ตาม ก็ไม่ควรย้ายด้วยตนเองครับ ที่ซีเรียสที่สุดคือการบาดเจ็บกระดูกต้นคอครับ ซึ่งหากย้ายไม่ถูกวิธีนี่จากเป็นเปลี่ยนไปตายได้เลยครับ หรือหากมีกระดูกหักส่วนอื่นๆ ก็อาจทำให้การผิดรูปมากขึ้น บาดเจ็บมากขึ้นหรือเสียเลือดมากขึ้นครับ

หากมีเหตุที่เป็นอุบัติเหตุ ตามหน้าที่แล้ว กู้ภัยทั้งหลายจะเข้า Scene ก่อนครับ เพื่อจัดการจราจรหากเหตุนั้นกีดขวางทางครับ ซึ่งเค้าเร็วอยู่แล้ว ส่วนใหญ่มักจะมีม้าเร็วที่ขับมอเตอร์ไซค์ไปๆมาๆอยู่ทั่วเมืองครับ มีเหตุเค้าก็ว.เรียกกันมา และกู้ภัยเหล่านี้เค้าฝึกอบรมเรื่องการย้ายผู้ป่วยเบื้องต้นอยู่แล้วครับ แล้วหลังจากนั้นถ้าผู้ป่วยบาดเจ็บรุนแรง เค้าจะเปลี่ยนถ่ายกับ Team advance ของโรงพยาบาลใกล้เคียงอีกทีครับ

ฉะนั้นหากไม่มั่นใจ ไม่ต้องย้ายครับ เพราะอาจทำให้การบาดเจ็บเยอะขึ้นกว่าเดิมได้ครับ

+1 ผมเชื่อคุณหมอครับ  ::) ::) ::) ::)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2019, 10:24:53 »
สยองมาก

ดีนะผมขี่มอไซไม่เป็น

ออฟไลน์ x2speed

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2019, 10:33:19 »
ขิบคุณข้อคิดดีๆจากคุณ Vicon