ผู้เขียน หัวข้อ: ----------<: อิอิ ลองวาดดูบ้าง การกลับมาของMAZDA 929 :>----------  (อ่าน 13348 ครั้ง)

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• Hero Member
  • AWDiesel
อาจจะไม่สวยมากนะครับ แล้วผมก็เกรงว่าถ้าวาดสามมิติแบ้วมันจะไม่เป็นรถอะครับ แหะๆ

เลยวาดสองมิติมาให้ดูครับ

เพื่อให้เข้ากับพี่น้องทุกรุ่น การกลีบมาครั้งนี้จึงใช้ชื่อว่า MAZDA 9

ใช้ระบบขับเคลื่อนสี่ล้อแบบสามารถกระจายกำลังอย่างอิสระทุกล้อครับ

ยามปกติบังคับเลี้ยวล้อหลัง ถ้าเสียการทรงตัวจะเลี้ยวสี่ล้อครับ

ี่
อ้อ ในญี่ปุ่นก็ใช้ชื่อว่า MAZDA ARIDPE  มาจากคำว่า RAPIDE ครับ

ทุกตัวด้านหน้าร่วมกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2009, 13:12:32 โดย จุีบจุ๊บจ้าา... »

• AWDiesel
Re: ----------<: อิอิ ลองวาดดูบ้าง การกลับมาของMAZDA 929 :>----------
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 18, 2009, 13:14:23 »
เริ่มด้วยที่MAZDA 9 saloonครับ อีกชื่อหนึ่งก็ ARIDPE mover

แก้ไข : โพสต์รูปครับ

• AWDiesel
Re: ----------<: อิอิ ลองวาดดูบ้าง การกลับมาของMAZDA 929 :>----------
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 18, 2009, 13:16:05 »
ตัวเลือกเครื่องยนต์ครับ

• AWDiesel
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 18, 2009, 13:20:18 »
ต่อด้วยโฉม HATCHBACK  MAZDA 9 avant หรือ ARIDPE variant

• AWDiesel
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 18, 2009, 13:21:07 »
ตัวเลือกเครื่องยนต์ครับ

• AWDiesel
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 18, 2009, 13:23:42 »
ตัวถังสุดท้ายครับ

MAZDA 9 crosser หรือ ARIDPE wonderrunner

• AWDiesel
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 18, 2009, 13:24:24 »
เครื่องยนต์ครับ

• AWDiesel
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 18, 2009, 13:27:53 »
สิ่งที่แตกต่างกันระหว่างสามตัวถังก็มีตัวถัง ชุดไฟท้าย(บอกทำไมเล่าา  - -")   ก็มีแค่ลายตาข่ายช่องระบายความร้อนครับ

ซาลูน เป็นลายรังผึ้งหกเหลี่ยม

อวันท์ เป็นลายขีดตั้ง

ครอซเซอร์ เป็นลายตารางเฉียง

เชิญวิจารณ์ ติชมเต็มที่ครับ  :)

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 18, 2009, 13:41:42 »
ขอวิจารณ์เต็มที่เลยนะครับ

ตัวซาลูน ไฟหน้าสวย แต่กระจังหน้าเวรี่เชย

ตัวแฮทแบค เอ่อ... ไม่สวยอ่ะครับ อย่าทำรถ full-size เป็นทรงแฮทแบคเลยครับ ผมว่ามันน่าเกลียดมากๆ

ตัวแวกอน ด้านท้ายเวรี่เชยอีกแล้ว ลองศึกษาเส้นสายของมาสด้ารถตันแบบดีๆครับ ผมว่ามันน่าจะออกมาสวยได้อีกนะ

โดยรวมล้อเล็กไปครับ แล้วก็เครื่องยนตร์ V7 ไม่มีในโลกนี่ครับ แล้วก็เครื่อง W มันเป็นลิขสิทธิ์ของโฟล์คนะครับ ถ้าจำไม่ผิด

ผมคิดว่าสเปค มาสด้า 9 คร่าวๆมันน่าจะเป็น
- เครื่อง V6 3.0 และ Rotary 2.0
- บอดี้เป็น 4 dr. fastback
- Pillarless Window โปรดกลับมาอีกครั้งเถิด

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 18, 2009, 13:44:56 »
Look's like mazda 6
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

• AWDiesel
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 18, 2009, 13:50:55 »
ขอวิจารณ์เต็มที่เลยนะครับ

ตัวซาลูน ไฟหน้าสวย แต่กระจังหน้าเวรี่เชย

ตัวแฮทแบค เอ่อ... ไม่สวยอ่ะครับ อย่าทำรถ full-size เป็นทรงแฮทแบคเลยครับ ผมว่ามันน่าเกลียดมากๆ

ตัวแวกอน ด้านท้ายเวรี่เชยอีกแล้ว ลองศึกษาเส้นสายของมาสด้ารถตันแบบดีๆครับ ผมว่ามันน่าจะออกมาสวยได้อีกนะ

โดยรวมล้อเล็กไปครับ แล้วก็เครื่องยนตร์ V7 ไม่มีในโลกนี่ครับ แล้วก็เครื่อง W มันเป็นลิขสิทธิ์ของโฟล์คนะครับ ถ้าจำไม่ผิด

ผมคิดว่าสเปค มาสด้า 9 คร่าวๆมันน่าจะเป็น
- เครื่อง V6 3.0 และ Rotary 2.0
- บอดี้เป็น 4 dr. fastback
- Pillarless Window โปรดกลับมาอีกครั้งเถิด

ขอบคุณมากครับ

ผมคงต้องไปศึกษาเรื่องเครื่องยนต์ซะแล้วนี่

สงสัยผมจะอนุรักษ์นิยมเกินไป แหะๆ เลยออกมาเชยอ่ะครับ แห่ๆ

อ้อ  อันนี่ผมไม่ทราบว่านับเป็น Pillarless รึป่าวนะครับ เห็นของCLS กับ Passat CCก็เป็นแบบนี้อ่ะครับ

: )

ออฟไลน์ KnoT

• Full Member
  • ??????????????+?????????????14????
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 18, 2009, 15:17:57 »
ชอบแบบซีดาน(แบบที่1) กับแบบแวน(แบบที่3)อ่ะครับ......
ทุกอย่างดูลงตัวสวยดีครับ.....มีติหน่อยก็คือขนาดล้อมันเล็กไปน่ะครับ
รถสไตล์นี้ล้อต้องใหญ่ขึ้นหน่อยอ่ะครับ
????????????????????.... ????????????????????????

conan_murder

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 18, 2009, 17:48:44 »
มี Atessa ด้วยเหรอ? ...

ท่าจะแจ่มนะเนี่ย ...

555

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 18, 2009, 18:06:18 »
ผมว่าล้อมันดูเล่นๆยังไงไม่รู้สิ มันไม่ค่อยเข้ากับตัวรถเลย ;D

ออฟไลน์ zipboy

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 18, 2009, 19:08:02 »
ถ้าให้มองว่าเส้นสายสไตล์นี้ ผมว่าใช่ครับ ดูเป็นมาสด้าจริงๆ

รวมๆแล้ว ให้ความรู้สึกแบบ 6 ที่น้องจิระ ว่ามาจริงๆ

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 18, 2009, 19:42:17 »
อื้ม ถ้าให้ตาม trend ของ Mazda จริงๆ ต้องหวือหวากว่านี้อีกครับ
ถ้าจะให้เป็นรถขับหลัง ลองยกเส้นตรงมือจับประตูขึ้น (แบบสะบัดขึ้นอ่ะ) ตรงซุ้มล้อหลังดูสิครับ คิดว่าน่าจะสวย

รุ่น Saloon กับ Crosser โอเคครับ แต่ Avant คิดว่าไม่เหมาะกับรถคันใหญ่ๆ
น่าจะลองทำเป็นรุ่นท้ายสั้นๆ หลังคาลาดๆ แบบ Fastback ดูครับ
ลองวาดให้ล้อใหญ่ขึ้น (อีกเยอะๆ) แล้วก็ทำให้รถสั้นลงอีกหน่อย
ถ้ากลัว scale ประหลาด ผมใช้วิธีคำนวณคร่าวๆ ดูอ่ะครับ ว่าฐานล้่อยาว สมส่วนกับความสูงมั้ย ฯลฯ

เรื่องเครื่องนี่รู้สึก choice จะกว้างมากกก เลยนะครับ
5.2 W16 Supercharged!! สูบเยอะไปป่าว? แค่ 10 ก็พอแล้ว
อีกอย่าง เครื่อง V ไม่มีสูบเป็นเลขคี่ครับ มันไม่บาลานซ์กัน

ดีครับ ชอบ พัฒนาต่อไป ;D ;D

2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 18, 2009, 20:09:18 »
ถ้า W16 จริงๆนี่ ... น่าจะเกิน สิบลิตรล่ะครับ ...

บูกัตติ ยังตั้ง 16.4 ลิตร

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 18, 2009, 21:24:30 »
บอกตรงๆว่า ดูเหมือนโตโยต้ากับออดี้มากไปหน่อย ต้องทำการบ้านเพิ่มเรื่องสไตล์ของรถแต่ละยี่ห้อมากกว่านี้ครับ
ประตูท้ายดูเป็นคัมรี่จังครับ เห็นด้วยกับท่านอื่นๆ ล้อเล็กไปหน่อย ;)

ประตูจงใจวาดมากเกินเส้นอื่นๆ ดูจากเส้นดำปึ๊ด เกลี่ยอีกหน่้อยจะดีครับ :)

โดยรวมแล้วภาพด้านข้าง Scale ดูโอเคแล้วครับติเรื่องล้อกับประตูสองอย่าง
ภาพ Perspective หัวท้ายที่บางภาพแถมมา ยังต้องทำการบ้านอีกครับ
สไตล์นั้น ถ้าอยากจะวาดรถที่มียี่ห้ออยู๋บนโลกนี้อยู่แล้ว ไม่ใช่คิดขึ้นมาเอง
ให้ตีโจทย์เรื่องจุดเด่นของแต่ละยี่ห้อให้ดีๆครับ ดูภาพรถยี่ห้อนั้นให้เยอะๆ

ให้ 7 เต็ม 10 ครับ :-*

อีกอย่าง เครื่อง V ไม่มีสูบเป็นเลขคี่ครับ มันไม่บาลานซ์กัน

มีครับ พวกเครื่อง V5 ของ volvo ไง เสียงสะเด่าเร้าใจดีด้วยนา ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2009, 21:42:17 โดย RhinoMango »

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• Sr. Member
  • ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 18, 2009, 22:58:25 »
ของ volvo มันไม่ได้ เป็นเครื่อง V นี่นา

เคยเห็นแต่ passat V5 2.3 ไม่ก็ audi พวกเนี้ยอะ

พิจารณาจากรูปที่วาดมาแล้ว

เอ่อ ผมว่า การออกแบบและดีไซน์ 7/10
               การใช้กระดาษอย่างคุ้มค่า 5/10
               ความสะอาด 9/10
               ความคิดสร้างสรรค์ 10/10

รูปที่วาดมา ดูเหมือนรถดีครับ แต่ผมว่า เพิ่มเส้นตัดของตัวถังให้มากกว่านี้หน่อยน่าจะดีคับ
I will buy Volvo some day.

• AWDiesel
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 18, 2009, 23:07:48 »
บอกตรงๆว่า ดูเหมือนโตโยต้ากับออดี้มากไปหน่อย ต้องทำการบ้านเพิ่มเรื่องสไตล์ของรถแต่ละยี่ห้อมากกว่านี้ครับ
ประตูท้ายดูเป็นคัมรี่จังครับ เห็นด้วยกับท่านอื่นๆ ล้อเล็กไปหน่อย ;)

ประตูจงใจวาดมากเกินเส้นอื่นๆ ดูจากเส้นดำปึ๊ด เกลี่ยอีกหน่้อยจะดีครับ :)

โดยรวมแล้วภาพด้านข้าง Scale ดูโอเคแล้วครับติเรื่องล้อกับประตูสองอย่าง
ภาพ Perspective หัวท้ายที่บางภาพแถมมา ยังต้องทำการบ้านอีกครับ
สไตล์นั้น ถ้าอยากจะวาดรถที่มียี่ห้ออยู๋บนโลกนี้อยู่แล้ว ไม่ใช่คิดขึ้นมาเอง
ให้ตีโจทย์เรื่องจุดเด่นของแต่ละยี่ห้อให้ดีๆครับ ดูภาพรถยี่ห้อนั้นให้เยอะๆ

ให้ 7 เต็ม 10 ครับ :-*

สงสัยต้องศึกษาเอกลักษณ์แต่ละยี่ห้อมาอีกเยอะ(มั่กๆ) ซะแล้วครับ ยังไม่ใกล้มาสด้าเท่าไรนัก   ขอบคุณครับ พี่มะม่วงแรด : )

อื้ม ถ้าให้ตาม trend ของ Mazda จริงๆ ต้องหวือหวากว่านี้อีกครับ
ถ้าจะให้เป็นรถขับหลัง ลองยกเส้นตรงมือจับประตูขึ้น (แบบสะบัดขึ้นอ่ะ) ตรงซุ้มล้อหลังดูสิครับ คิดว่าน่าจะสวย

รุ่น Saloon กับ Crosser โอเคครับ แต่ Avant คิดว่าไม่เหมาะกับรถคันใหญ่ๆ
น่าจะลองทำเป็นรุ่นท้ายสั้นๆ หลังคาลาดๆ แบบ Fastback ดูครับ
ลองวาดให้ล้อใหญ่ขึ้น (อีกเยอะๆ) แล้วก็ทำให้รถสั้นลงอีกหน่อย
ถ้ากลัว scale ประหลาด ผมใช้วิธีคำนวณคร่าวๆ ดูอ่ะครับ ว่าฐานล้่อยาว สมส่วนกับความสูงมั้ย ฯลฯ

เรื่องเครื่องนี่รู้สึก choice จะกว้างมากกก เลยนะครับ
5.2 W16 Supercharged!! สูบเยอะไปป่าว? แค่ 10 ก็พอแล้ว

ดีครับ ชอบ พัฒนาต่อไป ;D ;D

คือผมตั้งใจจะให้เป็นขับสี่ล้อเมื่ออยุ่ในย่านความเร็วต่ำ ขณะออกตัว หรือเสียการทรงตัว นอกนั้นก็ขับล้อหน้าอ่ะครับ

ส่วนเรื่อง HATCHBACK ก็ไม่ค่อยเห็นรถระดับนี้ทำกันเลยลองใส่มาให้มีทางเลือกใหม่น่ะครับ   ขอบคุณครับ  : )

ชอบแบบซีดาน(แบบที่1) กับแบบแวน(แบบที่3)อ่ะครับ......
ทุกอย่างดูลงตัวสวยดีครับ.....มีติหน่อยก็คือขนาดล้อมันเล็กไปน่ะครับ
รถสไตล์นี้ล้อต้องใหญ่ขึ้นหน่อยอ่ะครับ
จะพยายามปรับปรุงมากๆครับ ขอบคุณครับ : )

ถ้าให้มองว่าเส้นสายสไตล์นี้ ผมว่าใช่ครับ ดูเป็นมาสด้าจริงๆ

รวมๆแล้ว ให้ความรู้สึกแบบ 6 ที่น้องจิระ ว่ามาจริงๆ
พยายามให้มีกลิ่นอายของมาสด้าอ่ะครับ ขอบคุณนะครับ  : )

Look's like mazda 6
พยายามให้เป็นมาสด้ามากที่สุดครับ ขอบคุณนะครับ  : )

ถ้า W16 จริงๆนี่ ... น่าจะเกิน สิบลิตรล่ะครับ ...

เอ่อ  มันจะเยอะไปมั้งครับนั่น เหอๆ   ขอบคุณครับ  : )

• AWDiesel
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 18, 2009, 23:10:02 »
ของ volvo มันไม่ได้ เป็นเครื่อง V นี่นา

เคยเห็นแต่ passat V5 2.3 ไม่ก็ audi พวกเนี้ยอะ

เอ่อ ผมว่า การออกแบบและดีไซน์ 7/10

รูปที่วาดมา ดูเหมือนรถดีครับ แต่ผมว่า เพิ่มเส้นตัดของตัวถังให้มากกว่านี้หน่อยน่าจะดีคับ

จะพยายามพัฒนาให้มากขึ้นครับ   ว่าแต่เส้นตัดของตัวถังนี่ใช่เส้นสันๆด้านข้างรถหรือเปล่าครับ ??

ขอบคุณครับ  : )

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 18, 2009, 23:10:38 »

ฺBugatti Veyron ไม่ได้เครื่อง 16.4 ลิตรครับ นั่นเครื่องรถบรรทุกแล้ว!
16.4 คือ 16 สูบ 4 เทอร์โบ ครับ
ความจุจริงๆ คือ 7,993 ซีซี (8 ลิตร) ครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 18, 2009, 23:22:15 »

ฺBugatti Veyron ไม่ได้เครื่อง 16.4 ลิตรครับ นั่นเครื่องรถบรรทุกแล้ว!
16.4 คือ 16 สูบ 4 เทอร์โบ ครับ
ความจุจริงๆ คือ 7,993 ซีซี (8 ลิตร) ครับ

น่าน ... หน้าแหก ...

ขอเข็มกับด้าย และกรรไกรหน่อยครับ ! ... ไม่ต้องเย็บให้ผมนะ !

ผมเย็บเองเป็น ...

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 19, 2009, 02:04:10 »
ผมว่า ไฟหน้า เหมือน toyota wisdom...

saloon ผมว่า ข้างหลังถ้าใส่เบาะไปแล้ว ถ้าเบาะไม่ชัน หัวคนนั้งก็น่าจะชนอะคับ..
พื้นที่เก็บของในกระโปรงท้าย กว้างมาก
น่าจะลดอีกซักนิดนึง แล้วเพิ่มพื้นทีห้องโดยสารไปแทน

HATCHBACK เหมือนว่ามันจะดูขัดๆ ยังไงไม่รุ้
แล้วด้านท้าย.. เหมอืนเอาท้ายตัดของ tiida มาเสียบ...

crosser  เสาตรงกลางระหว่าง คนขับ กับ เบาะแถวหลัง (เค้าเรียกว่า เสา b ป่ะ?)
มันดูขัดๆ กับ ช่วงเบาะ ตรงผุ้โดยสารกับด้านท้ายรถ ที่ไม่มีเสาหน่ะครับ
มองดูแล้วเหมอืนว่า ท้ายจะแคบไปหน่อยด้วย รถแนวนี้ผมว่า ต้องใหญ่ๆ เหมอืนพวก e-class estate

ความคิดเหนส่วนตัวล้วนๆครับ
ถ้าไปขัดๆ กับความรู้สึกของใคร ผม ขอโทษด้วยนะครับ

ส่วนตัวแล้วผม ชอบตัว crosser มากครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

ปล. นั้งอ่านมา ตั้งแต่เปิดเวป แต่โพสแรก ให้กระทู้นี้เลย

ออฟไลน์ DarkBlueFlamingo

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 19, 2009, 20:04:24 »
ชอบภาพแรกด้านหน้ามากที่สุดครับ มีกลิ่นมาสด้าหน่อยๆ
แต่โคมไฟด้านในมันไม่น่าจะแบะออกมาเห็นครบทุกติ่งขนาดนั้นครับ
เพราะเป็นมุมมองจากด้านบน
ส่วนแวกอนกับตรวจการณ์ไม่เหมาะกับรถไซส์นี้อะครับ ตามท่านๆด้านบน

พยามเข้านะครับ เดี๋ยวผมเอามาลงมั่งดีก่า อิอิ
"As a child,I though car design was done by engineers in their coffee breaks"
                                                                            John Challen

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• Sr. Member
  • ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 20, 2009, 10:01:37 »

จะพยายามพัฒนาให้มากขึ้นครับ   ว่าแต่เส้นตัดของตัวถังนี่ใช่เส้นสันๆด้านข้างรถหรือเปล่าครับ ??

ขอบคุณครับ  : )

ใช่แล้วก๊าบบ
I will buy Volvo some day.

• AWDiesel
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 20, 2009, 17:48:27 »
ผมว่า ไฟหน้า เหมือน toyota wisdom...

saloon ผมว่า ข้างหลังถ้าใส่เบาะไปแล้ว ถ้าเบาะไม่ชัน หัวคนนั้งก็น่าจะชนอะคับ..
พื้นที่เก็บของในกระโปรงท้าย กว้างมาก
น่าจะลดอีกซักนิดนึง แล้วเพิ่มพื้นทีห้องโดยสารไปแทน

HATCHBACK เหมือนว่ามันจะดูขัดๆ ยังไงไม่รุ้
แล้วด้านท้าย.. เหมอืนเอาท้ายตัดของ tiida มาเสียบ...

crosser  เสาตรงกลางระหว่าง คนขับ กับ เบาะแถวหลัง (เค้าเรียกว่า เสา b ป่ะ?)
มันดูขัดๆ กับ ช่วงเบาะ ตรงผุ้โดยสารกับด้านท้ายรถ ที่ไม่มีเสาหน่ะครับ
มองดูแล้วเหมอืนว่า ท้ายจะแคบไปหน่อยด้วย รถแนวนี้ผมว่า ต้องใหญ่ๆ เหมอืนพวก e-class estate

ความคิดเหนส่วนตัวล้วนๆครับ
ถ้าไปขัดๆ กับความรู้สึกของใคร ผม ขอโทษด้วยนะครับ

ส่วนตัวแล้วผม ชอบตัว crosser มากครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

ปล. นั้งอ่านมา ตั้งแต่เปิดเวป แต่โพสแรก ให้กระทู้นี้เลย
หมายถึง WINDOM ใช่ป่าวครับ
ผมกะจะกดเบาะต่ำๆแบบ 5Series อ่ะครับ (ไม่เกี่ยวหรอก ตอนวาดลืมดูครับ แหะๆ  - -")