ผู้เขียน หัวข้อ: Lexus is (ไม่ใช่ Hybrid) สามารถขับลุยน้ำท่วมได้เหมือนรถเก๋ง Toyota ไหมครับ  (อ่าน 7683 ครั้ง)

ออฟไลน์ Thanyanon

• Full Member
รบกวนสอบถามหน่อยครับ  Lexus is (ไม่ใช่ Hybrid) สามารถขับลุยน้ำท่วมได้เหมือน Altis หรือ Camry (ไม่ใช่ Hybrid) ไหมครับ   เพราะผมขับ altis , camry ลุยน้ำท่วมประมาณครึ่งล้ออยู่บ่อยๆ  รถก็ปกติดีครับ   พอดีเข้าหน้าฝนแล้ว  เลยอยากถามเผื่อไว้ครับ  ขอบคุณครับ 

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
ดูที่ตำแหน่งท่อดูดอากาศของกรองอากาศครับ ถ้าน้ำขึ้นไม่ถึงตำแหน่งท่อดูดก็พอไปได้ถ้าไม่จอดรถนิ่งจนน้ำวนเข้าท่อไอเสีย พวกโตโยต้าที่ลุยได้เพราะตำแหน่งรับอากาศอยู่สูง อย่าง bmw อยู่ต่ำใต้รถเลยลุยไม่ค่อยได้ ไม่ใช่เพราะระบบไฟฟ้าแยอะ แล้วระบบไฮบริดไม่ได้กลัวน้ำขนาดนั้น โตโยต้าเคยเอารถไฮบริดที่จมน้ำทั้งคนมาทดสอบ ระบบไฟฟ้ายังใช้งานได้ปกติ

ออฟไลน์ axister

ไม่ได้ลุยบ่อย แต่เคยใช้ is300h มาใช้สำรองแปบนึง ลุยไป 2 ครั้งเองไม่มีปัญหาอะไรครับ น้ำกระทบใต้ท้องรถ ไม่แน่ใจถึงครึ่งล้อมั้ย

ออฟไลน์ flybigbear

โห น้ำท่วมแค่ไหนอะครับ

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
ลุยประมาณไหนครับ

IS โฉมปี 08 ใช้งานใน กทม ปกติ เจอน้ำรอระบายบ้าง น้ำท่วมบ้าง เต็มที่คิดว่าไม่เกิน 15-20 ซม ก็ใช้ได้ปกติ ไม่มีปัญหาอะไรครับ ตัวปัจจุบันไม่ทราบเลย
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ khunpan33

• Sr. Member
  • ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
ผมขับ Prius ลุยน้ำถึงชายประตูล่าง ก็ไม่เป็นไรนะครับ IS คงไม่มีปัญหา  8)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ดูที่ตำแหน่งท่อดูดอากาศของกรองอากาศครับ ถ้าน้ำขึ้นไม่ถึงตำแหน่งท่อดูดก็พอไปได้ถ้าไม่จอดรถนิ่งจนน้ำวนเข้าท่อไอเสีย พวกโตโยต้าที่ลุยได้เพราะตำแหน่งรับอากาศอยู่สูง อย่าง bmw อยู่ต่ำใต้รถเลยลุยไม่ค่อยได้ ไม่ใช่เพราะระบบไฟฟ้าแยอะ แล้วระบบไฮบริดไม่ได้กลัวน้ำขนาดนั้น โตโยต้าเคยเอารถไฮบริดที่จมน้ำทั้งคนมาทดสอบ ระบบไฟฟ้ายังใช้งานได้ปกติ
ดูตามนี้ครับ แต่ระวังจะเหมือน FD ปากท่ออยู่สูงแต่ดันวนลงไปใต้แบตจนต่ำพอๆใต้ท้องรถ
แถมมีข้อต่อบริเวณนั้นหลายท่อด้วยกัน เจอน้ำทีมันดูดน้ำเข้าตรงข้อต่อ เลยตายกันเป็นแถบ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Thanyanon

• Full Member
ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

มันบอกไม่ได้ตรงๆ หรอกครับ

มันไม่มีใครออกมาบอกว่า รถฉัน ลุยได้ ครึ่งล้อ 30 ครั้ง ครั้งละไม่เกิน 1 ชั่วโมง แบบมีมาตรฐาน IP67/IP68 ครับ

คันเดียวกัน ลุยน้ำที่เดียวกัน ระดับเดียวกัน ก็ใช่ว่าผลลัพธ์จะเหมือนกันครับ

ทางที่ดี ถ้าต้องลุยจริงๆ แบบหลีกเลี่ยงไม่ได้ แบบว่าหน้าบ้านฝนตก น้ำขังบ่อย ไม่มีทางเลือกอื่นๆ จำเป็นต้องลุย ผมแนะนำหา SUV หรือไม่ก็ PPV ไปเลยครับ น่าจะสบายใจขึ้นได้เยอะเลย ในระดับน้ำครึ่งล้อเก๋ง