ผู้เขียน หัวข้อ: จากข่าวนี้ผมเพิ่งทราบว่ารถ MG สามารถสั่งปลดล๊อคประตูแบบทางไกลได้ด้วย  (อ่าน 20187 ครั้ง)

ออฟไลน์ wonder

• Jr. Member
  • **
ถามครับ กุญแจอยู่ในรถ แล้วเด็กเล่นซนไปกดเซ็นทรัลล็อค รถมันจะล็อตได้มั๊ย

ถ้าแบบนั้นล็อคได้ทุกรุ่นครับ นึกถึงตอนเราขึ้นรถ startเครื่อง กุญแจก็อยู่ในรถแล้ว เรายังกดปุ่มเซ็นทรัลล็อคเพื่อล็อครถได้เลยครับ

ออฟไลน์ Ae3s-gte

• Full Member
ใช้ ZS อยู่ครับ
1. กรณีกุณแจอยู่ในรถ ของผมเคยลืมกุญแจไว้ในรถนานเกือบครึ่งวัน แต่ดับเครื่องแล้ว
ยืนยันว่ามันไม่ล็อคนะครับ เพราะตอนหากุญแจในบ้านไม่มีเลยนึกขึ้นได้ว่าอาจจะลืมไว้ในรถ
ไปถึงรถก้อเปิดประตูได้เลย เชคสถานะใน app MG แจ้งว่า รถไม้ได้ล็อค แต่กรณีติดเครื่อง
อยู่ไม่แน่ใจเพราะผมสอนลูกให้กดล็อค ปลดล็อค เวลาจำเป็นต้องลงจากรถ
2.เรื่องสั่งปลดล็อคจาก App ทำได้ครับ ถ้าเป็นเจ้าของรถที่มี app และลงทะเบียนด้วยเบอร์โทร
และรหัส ที่ตอนไปรับรถ sale จะบอกให้เราทำตามขั้นตอน นอกจากสั่งล็อค ปลดล็อครถ แล้ว
ยังสั่งให้เปิดแอร์ก่อนขึ้นรถได้ แต่จะตัดการทำงานหากเราไม่ไปที่รถภายใน 10 นาที
แต่เคสนี้ผมก็ งงกับแม่เด็กว่าทำไม ไม่สั่งปลดล็อคเองจากมือถือ หรือเจ้เค้าไม่ได้เอามือไป หรือ
ไม่ได้สมัคร App แต่แรกครับ....แต่ฉุนที่แกมาตำหนิคนที่ไปช่วยเด็กไม่น่ารักเลยอีเจ้

ออฟไลน์ flybigbear

• Hero Member

ออฟไลน์ sukhontha

ถามครับ กุญแจอยู่ในรถ แล้วเด็กเล่นซนไปกดเซ็นทรัลล็อค รถมันจะล็อตได้มั๊ย

ปกติรถทุกคัน  เมื่อเครื่องติด  จะตัดสัญญาณอิมโมฯทิ้งไป  ใช้ไม่ได้  แต่ถ้าเครื่องดับ  กดรีโมทมันล็อคได้เลย..ครับ

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
ปัญหาคือ ถ้าสามารถสั่งปลดล็อคแบบนี้ได้ เกิดคนในเขาต้องการขโมยรถหละ ก็กลายเป็นช่องโหว่ได้ แล้วจะยิ่งเลวร้ายหากผู้บุกรุกสามารถเข้าถึงศูนย์กลางแล้วค้นหารถก่อนปลกล็อคขโมยไปได้

ส่วนในข่าว แม่ก็ใจเย็นเหลือเกิน ตั้งครึ่งชั่วโมง ให้ MG ปลดล็อครถให้ผ่าน Remote ผมว่าชาวบ้านที่ช่วยรู้จักแค่วิธีการปลดล็อครถอื่นทั่วไป ที่ไม่ใช่รถใหม่ เลยพยายามปลดล็อคจนรถเป็นรอยในข่าว แต่แม่ก็ไม่ควรไปเอาเรื่องนะ เพราะเป็นการช่วยเหลือเด็กติดอยู่ในรถ ถ้า MG มา Remote แต่ปลดล็อคไม่ได้หละ มันจะเสียเวลาอันมีค่าของชีวิตเด็กเลยนะ

ขอแนะนำ: ทำกุญแจและรีโมทอีกชุดจากศูนย์, ลงแอพถ้าสามารถสั่งผ่านมือถือได้, เตรียมเครื่องสำรองเสมอ และในกรณีที่การช่วยเหลือทุกอย่างล้มเหลว ให้ทุบกระจกเลย เสียหายน้อยที่สุด เปลี่ยนได้เร็ว ไม่แพง และรถไม่เป็นรอยด้วย แค่เสียเวลาทำความสะอาดเศษกระจกเอง

ออฟไลน์ TheZero

จากข่าว เมื่อวาน ทาง บ.MG ไม่สามารถ ปลดล๊อคประตูแบบทางไกลได้ครับ
 ที่ปลดล๊อค คือ ฝ่ายแม่ ใช้ App i smart ปลดล็อคจากมือถือตัวเอง (เดาว่า human error ฝ่ายแม่น่าจะใช้ app ไม่เป็นเลย โทรไป call center) ส่วน รถล็อคเอง ทั้งที่กุญแจ อยู่ในรถ มันแปลกๆ ปกติต้องไม่ล็อค

ออฟไลน์ tnp_super

สอบถามเป็นความรู้หน่อยครับ ถ้าต้องทุบกระจกบานไหนถูกสุดครับ
กระจกข้างบานไหนที่เล็กที่สุดครับ กระจกบานหน้าบานหลังเป็นกระจก laminate จะแพง แต่กระจกบานข้างจะเป็นกระจกธรรมดาจะถูกกว่า

ออฟไลน์ Night_Angel

สอบถามเป็นความรู้หน่อยครับ ถ้าต้องทุบกระจกบานไหนถูกสุดครับ
กระจกข้างบานไหนที่เล็กที่สุดครับ กระจกบานหน้าบานหลังเป็นกระจก laminate จะแพง แต่กระจกบานข้างจะเป็นกระจกธรรมดาจะถูกกว่า

กรีดยางขอบกระจกท้าย ง่ายสุดครับ กรีดแล้วยกออกได้ทั้งบาน เพราระแย่กาวซิลิโคนยิง 
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ mongolias

อ่านข่าวแล้ว ผมรู้สึกไม่ดีกับแม่เด็กมากเลย
เหมือนห่วงแต่รถ ไม่ห่วงลูกตัวเองเลยหรือไงไม่รู้
ตัวผมถ้ารถล็อค กลับมาแล้วลูกติดอยู่ข้างใน ถ้าหาวิธีปลดล็อคไม่ได้ ไม่เกิน 5 นาที ผมก็ทุบกระจกแล้วครับ

ออฟไลน์ gamaga

• Full Member
กุญแจอยู่ในรถแต่ล็อคได้มีรุ่นไหนทำได้อีกบ้าง
รถผม X-trail เคยลืมกุญแจไว้ในรถแล้วกด lock ประตู มันไม่ lock ให้ แถมมี alarm เตือนด้วยนะ

ออฟไลน์ Sit: )

ตอนนั้นมีเด็กในรถ คล้ายๆกรณี mg
ผมสั่งทุบทางโทรศัพท์ บานคนขับครับ
เพราะเด็กนั่งหลังซ้าย เลือกบานไกลตัวเด็กที่สุด อย่าทุบบานหน้าหลังนะครับเพราะขอบยางซีลใหม่ยากและกระจกแพง

อย่างไรก็ตามไม่สนับสนุนให้ทุบถ้ามีทางเลือกอื่น
กรณีผมคือ ผมไม่อยู่ตรงนั้นแต่จะวนไปบ้านเอากุญแจสำรองก็นานไป เหตุเกิดวันอาทิตย์ติดต่อช่างลำบาก และคนที่อยู่กับเด็กก็ตกใจจนทำอะไรไม่ถูกพูดจาไม่เป็นคำ ผมเลยตอบสั้นๆว่าทุบเลยครับ ให้ยามหาอะไรมาทุบกระจก ยามก็หวังดีพยายามงัดขอบรีดน้ำ ยางขอบเสียไป 1 เส้น และฝากรอยที่ประตูสีถลอกและสุดท้ายก็ทุบอยู่ดี และถ้าเป็นรถรุ่นใหม่ๆไม่เซียนจริงปลดไม่ออกหรอกครับ ยิ่งงัดแงะจะยิ่งเสียหาย ทางที่ดีมีสติกำกุญแจติดมือเสมอครับ

ออฟไลน์ alpha14

ระบบเออเร่อหรือเปล่า ถ้าเพี้ยนๆแบบนี้รถจะขายไม่ออกเอานา หรือจะมีฉายา ..........MGรุ่นขังเด็ก