ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม TOYOTA ไม่เอา RAV 4 มาขายไทย ?  (อ่าน 13391 ครั้ง)

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

• Hero Member
ทำไม TOYOTA ไม่เอา RAV 4 มาขายไทย ?
« เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2019, 16:01:25 »
- แพง ?
- ไม่มีคนซื้อ ไม่ใช่แนวคนไทย ?
- แย่งลูกค้ากันเอง (FTN) ?
- กลัวพ่ายแพ้ค่ายอื่น ?

ออฟไลน์ No Trespassing

Re: ทำไม TOYOTA ไม่เอา RAV 4 มาขายไทย ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2019, 16:09:02 »
ทำไม TOYOTA ไม่เอา RAV4 มาผลิตขายในไทย
https://community.headlightmag.com/index.php?topic=39016.0

มีโอกาสที่โตโยต้าจะนำ RAV4 เข้ามาขายในไทยไหมครับ ?
https://community.headlightmag.com/index.php?topic=68222.0

RAV4 มีโอกาสมาทำตลาดเมืองไทยไหมครับ รุ่นใหม่ดูน่าสนใจ
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=68784.0

nissan ยังทำ terra มาขายได้. แล้วทำไม toyota ไม่เอา rav4 มาขายมั่งครับ
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=65402.0

และยังมีอีกหลายกระทู้ครับ ลองหาดู

ออฟไลน์ mamaman

Re: ทำไม TOYOTA ไม่เอา RAV 4 มาขายไทย ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2019, 16:20:05 »
REV 4 ภาษี 25% ครับ ทำราคา มาเผลอๆแพงเท่า FTN ใครจะซื้อครับง่ายๆ
ดู Altis สิราคา เหยียบ ล้าน ขายดีไหม ไม่เลย
ออก FTN ง่ายกว่าไหม

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2019, 16:28:17 »
ทำไม TOYOTA ไม่เอา RAV4 มาผลิตขายในไทย
https://community.headlightmag.com/index.php?topic=39016.0

มีโอกาสที่โตโยต้าจะนำ RAV4 เข้ามาขายในไทยไหมครับ ?
https://community.headlightmag.com/index.php?topic=68222.0

RAV4 มีโอกาสมาทำตลาดเมืองไทยไหมครับ รุ่นใหม่ดูน่าสนใจ
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=68784.0

nissan ยังทำ terra มาขายได้. แล้วทำไม toyota ไม่เอา rav4 มาขายมั่งครับ
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=65402.0

และยังมีอีกหลายกระทู้ครับ ลองหาดู

ถามหากันเยอะครับ เชื่อว่านี่ไม่ใช่หัวข้อสุดท้าย   ;D

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2019, 16:34:56 »
Fortuner Hybrid ยังพอดูมีอนาคตกว่านะ XD
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2019, 16:58:07 »
ตอนนี้คงยาก  เพราะมีทั้ง Chr และ Fortuner ผลิตขายก็แย่งยอดขายกันเอง

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2019, 17:09:39 »
อนาคตไม่แน่ แต่ปัจจุบันไม่มาหรอก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ dt9

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2019, 18:00:49 »
REV 4 ภาษี 25% ครับ ทำราคา มาเผลอๆแพงเท่า FTN ใครจะซื้อครับง่ายๆ
ดู Altis สิราคา เหยียบ ล้าน ขายดีไหม ไม่เลย

ก็อาจแพงกว่า FTN
แต่ถ้าบอกว่าเพราะภาษี เลยไม่ผลิตขาย
แสดงว่า CR-V , CX5 , Captiva , X trail ไม่กลัวภาษีเหรอ
ถ้ายี่ห้ออื่นขายได้แล้วอย่าง TMT ค่ายใหญ่ คงไม่กลัวขนาดนั้นครับ
แต่เค้าเป็นพวกคิดเยอะครับ จะเอารุ่นไหนมาเลยต้องคิดหลายๆ ด้าน

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2019, 18:25:13 »
บ้านเรา ทาง Toyota ก็คงขาย Fortuner กินรวบตลาดทั้ง SUV และ C-SUV ไปพร้อมๆกันเลยครับ
โดยหลักทางการตลาด ผลิตสินค้าแบบเดียวขายลูกค้าได้หลายกลุ่มย่อมได้เปรียบกว่าการผลิตสินค้าหลายๆแบบแน่ๆ

ขนาด CR-V ยังขยายตัวเองจะไปกินส่วนแบ่งในกลุ่ม SUV (หรือที่เรียกกัน PPV) โดยการออกรุ่นเครื่องดีเซล 7 ที่นั่งมาแข่งขันเลย

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2019, 19:14:03 »
โอ้โห กระทู้ RAV 4 เพียบเลย

ออฟไลน์ ismael

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2019, 19:17:19 »
Demand < Supply

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2019, 19:30:30 »
ก็เพราะ PPV ขายดีมากมานานแล้ว  กำไรต่อคันเยอะ
ก็ไม่มีเหตุผลที่จะเอา Rav4 มาเพื่อแย่งลูกค้ากันเองครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2019, 19:49:58 »
ต้องถามว่าตัวรถมีดีอะไรกว่า fortuner เล็กกว่า พอเล็กก็จะบอกว่านั่งลำบาก  ผมว่าความต้องการรถเล็กแบบประโยชน์ใช้สอยน้อยกว่า มีน้อยมีเฉพาะกลุ่ม แต่ต้องการรถอเนกประสงค์ มีเยอะกว่ามากๆ คงน้อยคนนะครับที่จะซื้อ RAV4 และยังมี Fortuner อีกคัน ราคาใกล้กันคนส่วนใหญ่ต้องเลือกประโยนช์การใช้งานได้มากกว่าเหมือนเดิมครับ

ออฟไลน์ tew

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2019, 19:50:59 »
กลุ่มคนซื้อลาบ  คงคนละกลุ่มกับคนซื้อเนอร์  ลาบรุ่นใหม่สวยดูลงตัวกว่าเนอร์เยอะ  ดูดีมีราคากว่า ดูวัยรุ่นก็ว่า พูดง่ายคือดูในเขตเทศบาลกว่า มีที่ไม่เข้าคือกระจังหน้า  ขับสวนทางที่ไรผมก็มองเทียบกับเทรลกับวี  ผมว่าลาบสวยกว่ามาก  แต่คนลาวก็ใช้ไม่เยอะนะ  คนลาวใช้โดมากกว่า

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2019, 20:19:47 »
กลุ่มเป้าหมายและตลาดมันแคบครับ จะนำเข้ามาขายก็เจอภาษีแพง ขายยาก จะเอาเข้ามาผลิต โดยไม่ลงทุนเพิ่มไลน์ก็ต้องลดไลน์เดิม ไม่งั้นก็ต้องลงทุนเพิ่มไลน์การผลิตอีก งบบาน

การเอารถที่แทบจะไม่ได้มีของอะไรแชร์ของกับรถที่ประกอบอยู่ในประเทศเลย มาขายแทบจะหาจุดคุ้มทุนได้ยากมากๆ ในด้านธุรกิจและการลงทุนมันไม่คุ้มค่าครับ

ออฟไลน์ tatum0022

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2019, 20:23:05 »
ง่ายๆ ทับ line Fortuner เต็มๆ ครับ เอามาผมว่าก็ไม่คุ้ม คนส่วนใหญ่ก็น่าจะเลือก fortuner มากกว่า rav4 แล้วพี่โตคงไม่ผลิตมาให้เปลืองไลน์ เปลือกสต๊อกอะไหล่ หรอกครับ  BIG 4  กลุ่ม PPV โตโยต้า ฟอร์ด มิตซู อีซูซุ ก็ไม่มีใครเอา C-suv เข้ามาทำตลาดทั้งนั้นนะครับ
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2019, 21:34:06 »
ถ้าขาย RAV4 ด้วย อาจจะทำให้แย่งยอดขายจาก Fortuner เองครับ

ผมเห็นค่ายรถแต่ละค่ายก็ไม่เอา C-SUV มาขายทับกับ PPV นะครับ

Honda ก็มีแต่ SUV คือ CR-V

Toyota ก็มีแต่ PPV คือ Fortuner

Mitsubishi ก็มีแต่ PPV คือ Pajero

Ford ก็มีแต่ PPV คือ Everest

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2019, 21:37:53 »
แล้วแต่จะคิด แล้วแต่จะเชื่อ

ความเห็นผมนะ ถ้า Mitsu เอา c crossoverมาแล้วขายดี โตโยต้าอาจจะเอามา เพราะบ.โตโยต้าทำเงินอยู่แล้ว จะเพิ่มความเสี่ยงให้บริษัททำไม

อย่าง CHR ก็มาหลังสุด   Sienta ก็มาหลัง Freed

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2019, 21:39:35 โดย paulmoderndog »

ออฟไลน์ bmmac

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2019, 21:47:17 »
ตอนนั้นยังไม่ไม่ฟอร์จูนเนอร์นะ มีแต่ sport rider ออกมาตอนปี 2000 มั้ง
เจนแรก ออกมาโดน CRV  ที่ออกแบบสวยกว่ากว้างกว่า
โคโรน่า ก็โดนแอคเคอร์ ขายดีกว่า ตาเพชรเครื่อง h22 วิ่งกันเกลื่อน
โคโรน่าปรับแล้วปรับอีก จนต้องไปเอา คัมรี่จากออสเตรเลียมา
สุดท้าย เลิกขาย เหลือแต่คัมรี่

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2019, 22:32:04 »
อนาคตอะไรก็เปลี่ยนได้ครับ แต่ตอนนี้ไม่ใช่เวลาของมันเพราะเขามีทั้ง CHR กับ FTN แล้วครับ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2019, 22:35:43 »
แล้วแต่จะคิด แล้วแต่จะเชื่อ

ความเห็นผมนะ ถ้า Mitsu เอา c crossoverมาแล้วขายดี โตโยต้าอาจจะเอามา เพราะบ.โตโยต้าทำเงินอยู่แล้ว จะเพิ่มความเสี่ยงให้บริษัททำไม

อย่าง CHR ก็มาหลังสุด   Sienta ก็มาหลัง Freed

น่าสนใจมากครับ จริงๆยอดเกินเดือนละ 1,000 คัน
ก็น่าจะเป็นเป้าหมายของ TO อยู่แล้วในการขึ้นไลน์ผลิตแต่ละรุ่น

ถ้าคิดจากกลุ่ม CSUV นี้ ที่ตกเดือนละ 1,500 คันรวมทุกยี่ห้อยังดูยาก
แต่ลองมองจากกลุ่มที่มีกำลังซื้อที่เติบโตตามวัยและฐานะที่ขยับตาม
รวมกับถึงเวลาต้องเปลี่ยนรถแล้ว ก็มีโอกาสสูงที่เค้กก้อนนี้จะใหญ่ขึ้นมาก

(คิดเล่นๆ ฐานลูกค้าจาก BSUV ที่จะเริ่มครบ 5 ปี
จากรถคันแรกที่ลากใช้มา จากไลฟ์สไตล์ที่น้ำท่วมเริ่มเป็นปัญหา
กลุ่มใหญ่ไม่ใช่น้อย)

มองจากคนนอกอย่างผมยังพอเห็นความเป็นไปได้
หากทาง TO ถ้าเอาจริงคือเตรียมการตลาดไว้รองรับได้สบายๆ

ปล.ชื่อนี้ฝังหัวผมมาตั้งแต่วัยรุ่น ถ้ามาจริงอาจมีโดน ฮา
โดนตัวแรกมา 2 รุ่นแล้ว ฟอร์กับchr จะเด้ง 3 มั้ยรอลุ้นครับ  ;D
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2019, 22:38:13 »

แต่ถ้าบอกว่าเพราะภาษี เลยไม่ผลิตขาย
แสดงว่า CR-V , CX5 , Captiva , X trail ไม่กลัวภาษีเหรอ
ถ้ายี่ห้ออื่นขายได้แล้วอย่าง TMT ค่ายใหญ่ คงไม่กลัวขนาดนั้นครับ
แต่เค้าเป็นพวกคิดเยอะครับ จะเอารุ่นไหนมาเลยต้องคิดหลายๆ ด้าน

CR-V /CX-5 รถในค่าย มันไม่มี SUV ขายครับ เลยเอาไทยเป็นฐานผลิตส่งออกในภูมิภาค ไปเลย แถมยอดขาย CR-V ยังไม่ไดครึ่งของ FTN เลยครับ
Captiva เจ็งเรียบร้อย ไม่มี โมเดลต่อไปขายในไทย
X trail เตรียมตัว ได้ยุติการขายไม่ต่อโมเดลเหมือน Captiva

RAV4 โมเดลเก่า มีกลุ่มตลาดหลัก ที่ไม่ใช่ไทยแน่นอน เพราะไทย SUV พื้นฐานกะบะ (PVP) ถูกดันเรียบร้อยไปแล้ว

TMT  ทำ ธุรกิจครับ ไม่ได้ ขายเอามันส์
ลองนึกภาพ เดินเข้าโชว์รูม Toyota เจอ RAV 4 ขายราคาเท่าหับหรือแพงว่า FTN
ไม่ใช่แค่ ขายได้ แต่ต้องคุ้มค่าการลงทุนครับ

ทั้งนี้ไม่แน่ครับ ถ้าสามารถทำราคา มาฆ่า CR-V และ CX-5 ได้ และต้องถูกกว่า FTN ตัวล่างด้วย อาจเลือกใช้ไทยเป็นฐานส่งออกภูมิภาคเอเชียแทน
ซึ่งก็ยาก เพราะ TMT ไทยตอนนี้ก็โตมากๆ แล้วครับ ไม่รู้จะเอากำไรไปไว้ไหนแล้ว
ถามใจผม ควร ยุติการบิดเบือน ราคารถได้แล้ว
ถ้าไทย เลือกบิดเบือนราคารถ เราได้เห็นรถวิ่งมากมายหลายรุ่นกว่านี้ ผมนี่ อย่างชอบ RAV4 ตัวใหม่มาก แต่เจอราคา +25 % ก็ถอยหลังแทบไม่ทัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2019, 22:41:45 โดย mamaman »

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2019, 22:43:08 »
ต้องถามว่าตัวรถมีดีอะไรกว่า fortuner เล็กกว่า พอเล็กก็จะบอกว่านั่งลำบาก  ผมว่าความต้องการรถเล็กแบบประโยชน์ใช้สอยน้อยกว่า มีน้อยมีเฉพาะกลุ่ม แต่ต้องการรถอเนกประสงค์ มีเยอะกว่ามากๆ คงน้อยคนนะครับที่จะซื้อ RAV4 และยังมี Fortuner อีกคัน ราคาใกล้กันคนส่วนใหญ่ต้องเลือกประโยนช์การใช้งานได้มากกว่าเหมือนเดิมครับ

เล้กกว่าแต่ราคาห่างกันไม่ถึงแสนด้วย ดูราคา CR-V กับ CX-5 ได้
หากเอารถทั้งหมดว่าไว้ โชวรูมเดียวกัน รวม
CR-V FTN CX-5 คิดว่า อะไรจะโดน ราคาเท่ากันด้วย

ออฟไลน์ viwatz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2019, 07:55:27 »
ส่วนตัวแล้วกระบะก็คือกระบะครับ อารมณ์มันเป็นอย่างนั้นถึงจะอยู่ในรูปร่างอื่น  ทำให้รถใน segment  นี้ มีตัวเลือกน้อยมากครับ  ซึ่งหากต้องเลือกก็จบที่ CRV ครับซึ่งก็ไม่ได้เด่นอะไร แต่ก็ไม่มีอะไรเสียหาย

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2019, 08:10:16 »

CR-V /CX-5 รถในค่าย มันไม่มี SUV ขายครับ เลยเอาไทยเป็นฐานผลิตส่งออกในภูมิภาค ไปเลย แถมยอดขาย CR-V ยังไม่ไดครึ่งของ FTN เลยครับ
Captiva เจ็งเรียบร้อย ไม่มี โมเดลต่อไปขายในไทย
X trail เตรียมตัว ได้ยุติการขายไม่ต่อโมเดลเหมือน Captiva

RAV4 โมเดลเก่า มีกลุ่มตลาดหลัก ที่ไม่ใช่ไทยแน่นอน เพราะไทย SUV พื้นฐานกะบะ (PVP) ถูกดันเรียบร้อยไปแล้ว

TMT  ทำ ธุรกิจครับ ไม่ได้ ขายเอามันส์
ลองนึกภาพ เดินเข้าโชว์รูม Toyota เจอ RAV 4 ขายราคาเท่าหับหรือแพงว่า FTN
ไม่ใช่แค่ ขายได้ แต่ต้องคุ้มค่าการลงทุนครับ

ทั้งนี้ไม่แน่ครับ ถ้าสามารถทำราคา มาฆ่า CR-V และ CX-5 ได้ และต้องถูกกว่า FTN ตัวล่างด้วย อาจเลือกใช้ไทยเป็นฐานส่งออกภูมิภาคเอเชียแทน
ซึ่งก็ยาก เพราะ TMT ไทยตอนนี้ก็โตมากๆ แล้วครับ ไม่รู้จะเอากำไรไปไว้ไหนแล้ว
ถามใจผม ควร ยุติการบิดเบือน ราคารถได้แล้ว
ถ้าไทย เลือกบิดเบือนราคารถ เราได้เห็นรถวิ่งมากมายหลายรุ่นกว่านี้ ผมนี่ อย่างชอบ RAV4 ตัวใหม่มาก แต่เจอราคา +25 % ก็ถอยหลังแทบไม่ทัน

ใช่ครับ ตามนั้น

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2019, 08:29:19 »
ตอนนี้ภาษีสรรพสามิต ppv กับ รถนั่ง ก็ 25-30% เท่าๆ กันแล้วนี่ครับ
ที่พวก ppv ทำราคาได้ดีกว่า CUV ก็เพราะใช้ชิ้นส่วนร่วมกับกระบะ
ที่มีปริมาณมหาศาลซะมากกว่าครับ

ส่วน RAV4 นั่น ผมเห็นคันจริงแล้ว บอกตรงๆ อย่าเชียร์ให้เอามาขายเลยครับ
ผมเชื่อว่า ขาเชียร์ทั้งหลายเนี่ย ตอนรถมาจริง ก็เหตุผลเยอะ เยอะๆๆๆๆ ไปหมด
ที่จะไม่ซื้อ แค่อยากให้เขาเอามาขายเฉยๆ แล้วพอยอดไม่ดีก็ได้โอกาสไปทับถมเขา

ตัวรถ RAV เอง ไม่มีความเด่นครับ ดูเหลี่ยม ดูเก่า เล็ก และไม่อลังการ
CRV จะดูหรู แม่บ้านจะชอบมากกว่า ในขณะที่ CX-5 ก็จะดูพรีเมี่ยม
ในขณะที่ RAV 4 ดูไม่หรู ไม่พรีเมี่ยม คันเล็ก หน้าตาธรรมดา
แบรนด์ก็ติดดินไม่ไฮโซ  ถึงมาจริงยอดขายอาจน้อยกว่า MG HS ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2019, 08:49:21 »
CRV CX5 และสวยกว่า rav4 ตัวนี้นะครับ

fortuner กำไรมากกว่า คันใหญ่ ลูกค้าชอบ ถ้ามาราคาพอ ๆ กันคงซื้อ ftn กันอยู่ดี  8)

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2019, 09:01:28 »
RAV4 รุ่นใหม่นี้ ผมเห็นตัวจริง และได้ลองเช่าขับที่ต่างประเทศแล้ว รู้สึกเฉยๆมากครับ ถ้าจะเน้นสายครอบครัว ผมยังชอบ X-Trail มากกว่าครับ

ออนไลน์ locomotive

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2019, 09:01:59 »
มีแต่คนพูดถึงแต่ด้านการตลาด มาก็แข่งกับ Fortuner สิ ภาษีแพง บางคนย้อนอดีตไปสมัย XA10 มาบ้านเราแล้วแพ้ CR-V เจนแรก เพื่อ????  แต่บางคนคงลืม RAV4 ตัวนี้ คือใช้พื้นฐาน 70% ของ New Alstis กับ C-HR TNGA พูดง่าย คือ  Alstis ยกสูง หรือ C-HR อีกบอดี้หนึ่ง นะละ ต้นทุนการผลิตแทบจะไม่ต้องเสียไรเลย แถมมีรถบอดี้หลากหลายทำตลาด แชร์ได้ทั้งตัวถัง เครื่องยนต์ เกียร์ ถ้าจะทำขาย มันของกล้วยๆ ไลน์ผลิต Toyota บ้านเรายังแทรกไลนืได้อีก สิบๆ ตัวถัง ระดับนี้ มีแต่ได้กับได้ ทำส่องออกยิ่งโกยเงิน ลูกค้าคนละกลุ่มกับ Fortuner ไปดู ออสเตรเลีย นู้น ไป... มีขายทั้ง Fortuner RAV4 kluger prado ด้วยกันได้ละ ไม่ทับกันแบนคาโชว์รูมออสชี่ละ ปัดโธ่ว... อยู่แล้ว ฮิฮิ...... ระวังมันมาจริง คนบอก อย่ามาเลย นั้นละ จะไปถอยคนแรกๆ จุจุ!!! ข่าวโคมปล่อย กร๊ากๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2019, 09:28:42 โดย locomotive »

ออฟไลน์ VORA

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2019, 09:17:39 »
ประเด็นนี้น่าสนใจ.......  วงใน ผมได้ข่าวว่า C SUV  มาจริงๆแน่แต่....

มาแบบไหนไม่รู้จริงๆ  RAV4 ถ้ามาก็ไม่ใช่ทรงนี้แน่ๆ ก็ตามพี่ๆด้านบนว่า 
ข่าวคล้ายๆ จับ altis 2019 มายกสูง ใส่งานพลาสติกดำ แนว crossover

เค้าว่าแนว lexus  UX แบบ lowcost

กลางปีหน้าน่าจะได้เห็น