ผู้เขียน หัวข้อ: เล็งซื้อมือสอง Landcruiser Prado ขอความรู้หน่อยคับ  (อ่าน 7418 ครั้ง)

ออฟไลน์ arya

• Sr. Member
สงสัย ความแตกต่างของแต่ละรุ่นคับ TX กับ TZต่างกันยังไงคับ

เล็งเฉพาะเครื่องดีเซลนะคับ

อยากได้ปี 2015 ขึ้นมา ราคากลางประมาณเท่าไรคับ

ได้ยินมาว่าช่วงล่างถุงลม จริงไหมครับ หรือขึ้นอยู่กับรุ่น  การขับขี่เป็นอย่างไรคับ ถ้าเทียบ PPV และมีจุดไหนต้องระวัง หรือดูเป็นพิเศษบ้างครับ

มีเพื่อนๆท่านใดใช้หรือมีความรู้รบกวนด้วยคับ

ออฟไลน์ pforu

• Full Member
  • Reflection of the Future...
Re: เล็งซื้อมือสอง Landcruiser Prado ขอความรู้หน่อยคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2019, 10:02:42 »
ผมใช้อยู่ 2011 รุ่นฉลอง 60 ปี รถดีไม่จุกจิก ช่วงล่างข้างหลังถุงลม รุ่นปี 2015 ขึ้นมาใช้เครื่องรหัสเดียวกับ Fortuner รุ่นปัจจุบัน ราคามือสองแข็งมากสองล้านกลาง ถึงสามล้าน โดยส่วนตัวชอบในรูปทรงภายนอกที่ดูบึกบึน การขับขี่ไม่ได้จะดีมาก ถ้าเทียบกับ PPV ปัจจุบัน โดยเฉพาะระบบความปลอดภัย อย่าง Everest ที่เหนือกว่า ถ้าหาสภาพดี ดีได้ก็น่าสนใจ แต่อย่าคาดหวังกับสมรรถนะเครื่องยนต์มากนัก ช่วงล่างดีกว่า PPV TX และ TZ แบ่งรุ่น เบนซิล และดีเซลถ้าจำไม่ผิด เครื่องเบนซิลจะอึด และกินน้ำมันมากเพราะนน.ตัวถังเยอะ และขายต่อไม่มีราคา ที่ต้องดูเป็นพิเศษก็ระบบถุงลม ถ้าจะยกรถแล้วล้อห้อยต้องปิดระบบก่อนไม่งั้นเสียค่าเปลี่ยนแพง
Reflection of the Future...

ออฟไลน์ arya

• Sr. Member
Re: เล็งซื้อมือสอง Landcruiser Prado ขอความรู้หน่อยคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2019, 12:30:05 »
รบกวนสอบถามเพิ่มคับ

เรื่องการเก็บเสียง กับความนุ่มนวล ถ้าเทียบฟิจูนเนอร์ โฉมปัจจุบัน ดีกว่าแบบรู้สึกได้เลยไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ pforu

• Full Member
  • Reflection of the Future...
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2019, 22:36:32 »
รบกวนสอบถามเพิ่มคับ

เรื่องการเก็บเสียง กับความนุ่มนวล ถ้าเทียบฟิจูนเนอร์ โฉมปัจจุบัน ดีกว่าแบบรู้สึกได้เลยไหมครับ ขอบคุณครับ
ดีกว่าที้งสองเรื่อง อบ่างรู้สึกได้ เทียบกับ fortuner ปัจจุบัน แต่อย่างไรอยากให้เจ้าของกระทู้ไปลองเองมากกว่าครับ
Reflection of the Future...

ออฟไลน์ leoorca

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2019, 21:46:27 »
Prado150
TX ช่วงล่างธรรมดา
TZ โช็คไฟฟ้าปรับความนุ่ม-แข็งได้ ด้านหลังมีถุงลมปรับระดับสูงต่ำได้ ปรับอัตโมัติให้รถอยู่แนวระนาบกับถนน

TX มีทั้งเบนซิล2.7 กับดีเซล3.0, 2.8(ปี2015ขึ้นไป)
TZ ที่เห็นมีแต่ดีเซล 3.0 กับ 2.8 เมืองนอกจะมี เบนซิล4.0ด้วย

เครื่อง 2.7 3.0 2.8 เป็นเครื่องรหัสเดียวกับ fortuner แต่(เขาว่า)รายละเอียดบางอย่าง+กล่อง ecu ไม่เหมือนกันทำให้มีแรงม้ามากกว่านิดหน่อย แต่จริงๆอาจจะอืดกว่าเพราะน้ำหนักมากกว่า

Prado เป็น 4x4 full time
เทียบกับ fortuner แล้วที่เด่นๆน่าจะเรื่องช่วงล่างที่ความนุ่มนวล ทรงตัวและเบรคที่ Prado ดีกว่ามากครับ แต่ก็ต้องแลกที่ราคาต่างกันมากกว่า 2 เท่าในรถปีเดียวกัน