ผู้เขียน หัวข้อ: เอารถ Benz ไปเคลม (รับประกันคุณภาพตัวรถ) มาแล้วได้ใบแบบนี้มา คือ เคลมได้ไหมครับ  (อ่าน 7399 ครั้ง)

ออฟไลน์ OXYGEN2

• Hero Member
    • เครื่องปั่น
รถเป็น C300 A205 (เปิดประทุน) อายุราวๆ 2 ปี 5 เดือนครับ ผมแจ้งรายการเคลมไป แล้วทางศูนย์มารับรถที่บ้าน (ต่างจังหวัด) จากนั้นเอามาคืนพร้อมใบตามด้านล่างครับ คุณพ่อก็ไม่ได้ถามว่าเคลมหรือแก้ไขอะไรบ้าง อย่างเช่นเบาะด้ายรันก็ไม่แน่ใจว่าเคลมได้ไหม ใบด้านล่างพอจะบอกอะไรได้บ้างครับ

และอีกคำถามครับ ถ้าจะซื้อ Warranty เพิ่มอีก 2 ปี ราคา 100,XXX บาท ควรซื้อไหมครับ ตอนนี้รถวิ่ง 3 หมื่นกว่าโลครับ จะมีโอกาศที่อะไรจะพังตอนปีที่ 4 หรือ 5 ไหมครับ

2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
ทำรายการตามข้างต้นไปรึยังครับ ถ้าทำไปแล้วเขาไม่ได้เก็บตัง ก็เคลมได้ เขาแค่ชี้แจงรายการเฉยๆ

ส่วนเรื่องวารันตี ถ้าเอาสบายใจก็ซื้อครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ Annethekop

• Jr. Member
  • **
รถ 2 ปีกว่า วิ่งน้อยจัง ซื้อ warranty เพิ่มก็ได้ความสบายใจ แต่ก็ไม่รู้ว่าจะมีโอกาสเจอปัญหาเครื่องยนต์ตอนไหน เพราะรถวิ่งน้อยมาก

ของตัวเอง GLA กำลังจะครบ 3 ปี เดือนธ.ค. นี้ (อายุรถเราน่าจะใกล้ๆกัน) วิ่งไปเกือบ 5หมื่นโล เจอปัญหาไฟเครื่องยนต์โชว์ แก้ไป 3 รอบ โดยเฉพาะรอบสอง ต้องยกเครื่องกันเลยทีเดียวเพื่อหาสาเหตุ นี่ก็ยังลังเลอยู่ว่าจะซื้อ warranty เพิ่มดีมั้ย

ศูนย์บอกว่า ราคา warranty จะขึ้นทุกปี จากปีก่อนมาปีนี้ก็เพิ่มเกือบหมื่นค่ะ
1999 - BMW 318i (E36)
2013 - BMW 116i (F20)
2016 - MB GLA200 Urban
2019 - MB C200 Coupe'
What is next???

ออฟไลน์ Stp

ใช้งานมา 2 ปี 5 เดือน วิ่งไปแค่ 3x,xxx กม. ถ้าไม่ใช่รถพ่วงระบบไฟฟ้าหรือเสียบปลั๊ก ผมเก็บเงินแสนไว้เผื่อซ่อมดีกว่า โอกาสจะได้เสียเงินหลักแสนน้อยมาก
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ SUN-PS

• Sr. Member
ดูจากรายการแล้วสงสัยว่าทำไมรถเบนซ์มันมีปัญหาจุกจิกขนาดนี้

ออฟไลน์ kenny523

• Sr. Member
w205ของผม3ปี30,xxxโล ก็ลังเลแต่สุดท้ายต่ออีก2ปี รู้ว่าไม่น่าคุ้มแต่สบายใจแน่นอนอีกตั้ง2ปี เลยต่อครับ

ทำรายการตามข้างต้นไปรึยังครับ ถ้าทำไปแล้วเขาไม่ได้เก็บตัง ก็เคลมได้ เขาแค่ชี้แจงรายการเฉยๆ

ส่วนเรื่องวารันตี ถ้าเอาสบายใจก็ซื้อครับ
พนักงานเอารถมาคืนกับคุณพ่อที่บ้านแล้วให้ใบนี้มา เลยไม่แน่ใจว่าได้เคลมหรือเปล่าครับ เดี๋ยวจะโทรถาม SA ครับ

ส่วนรายการที่มีปัญหาเช่น เบาะด้ายรัน ก็ยังเป็นเหมือนเดิม เสียงแก๊กๆ ตรงคอนโซลและหลังคาก็ดังเหมือนเดิมครับ
2023 - Tesla Model Y Performance

โทรถามเรียบร้อยแล้วครับ สรุปว่าไม่ได้เคลมเลยสักรายการครับ แต่ศูนย์ (เซลล์) ให้คำปรึกษาและบริการดีอยู่ครับ

คิดว่าจะต่อประกันเพิ่มอีก 2 ปี เอาไว้อุ่นใจครับ

ออฟไลน์ Oatsenal1

• Full Member
โทรถามเรียบร้อยแล้วครับ สรุปว่าไม่ได้เคลมเลยสักรายการครับ แต่ศูนย์ (เซลล์) ให้คำปรึกษาและบริการดีอยู่ครับ

คิดว่าจะต่อประกันเพิ่มอีก 2 ปี เอาไว้อุ่นใจครับ

เหตุไม่ให้เคลมคือไรครับ เพราะการใช้งานหรือว่าอย่างอื่นครับ

เหตุไม่ให้เคลมคือไรครับ เพราะการใช้งานหรือว่าอย่างอื่นครับ
1. รถมีอาการกระตุกตอนจังหวัดเปลี่ยนเกียร์ เมื่อใช้โหมด Sport+
ช่างศูนย์เช็ค - ไม่เจออาการ
ผมลองหลังจากเข้าศูนย์ - ไม่เจออาการ

2. พวงมาลัยไฟฟ้า ในบางครั้งปรับขึ้นลงเองไม่ได้ หากทำงานก็มีเสียงดัง
ผมลองหลังจากเข้าศูนย์ - ได้ยินเสียงเฟืองดังอยู่ แต่ปรับขึ้นลงได้ปกติ คาดว่าคงรอพังถึงจะเคลมให้

3. คอนโซลกลางมีเสียงดัง
ผมลองหลังจากเข้าศูนย์ - ได้ยินเสียงเหมือนเดิม

4. หลังคาผ้าใบมีเสียงดัง
ผมลองหลังจากเข้าศูนย์ - ได้ยินเสียงเหมือนเดิม

5. เบาะหน้าขวาด้ายรัน และโครงเบาะส่วนด้านหลังที่เป็นพลาสติกสีลอก
- เคลมไม่ได้เนื่องจากการใช้งาน

โดยรวมก็เป็นปัญหากวนใจนิดหน่อย เช่นพวกเสียง ที่เอาไปให้เช็คเพราะนั่ง C350e ที่เอามาทำ Taxi VIP ยังไม่เจอเสียงเลยครับ ส่วนเรื่องเบาะก็ได้แต่ทำใจ คือ ด้านรันอาจจะเกิดจากการใช้งานจริง แต่สีลอก ผมคิดว่าไม่ใช่ แทบไม่มีคนนั่งด้านหลังครับ ทางศูนย์แจ้งว่าต้องมาถึงแล้วเสียเลยถึงจะเคลมให้

ตอนนี้กำลังคิดอยู่ว่าจะต่อประกันเพิ่มอีก 2 ปีดีหรือไม่ และอนาคตอาจจะไม่ซื้อ MB ใช้แล้วครับ รถคันละ 4 ล้านกว่า เจอปัญหาเสียงดังแก๊กๆ มากกว่า Civic อีก

ออฟไลน์ V221

เรื่องเสียงคงต้องอัดVideoไว้หรือไปลองกับช่างครับ รถเปิดประทุนพวกผ้าใบนอกจากจะมีเสียงยังชอบน้ำเข้าอีกด้วย ส่วนเรื่องเบาะเคยเคลมได้ถ้าถลอกครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ panjap

พ.ไฟฟ้า ตัวเฟืองข้างในมันมีปัญหา ต่อไปมันจะกรอบและพังในที่สุด ถอดออกมามัดลวดไว้พอแก้ไขได้ไม่ต้องซื้อ part ใหม่

หลังคาดังเป็นปกติของรถพวกนี้ แก้ให้หายคงยากมาก

ออฟไลน์ SM.

ต้องลองอ่านเงื่อนไข วารันตี ดีๆนะครับ เรื่องเบาะด้ายรัน ถ้าเค้าคิดว่าเป็น wear and tear ก็ไม่น่าเคลมได้ครับ