ผู้เขียน หัวข้อ: รถยุโรปคนส่วนใหญ่จะนิยมซีดาน แต่รถญี่ปุ่นนิยม suv หรือเปล่าครับ  (อ่าน 7308 ครั้ง)

ออฟไลน์ Thanyanon

• Full Member
ผมรู้สึกว่าคนออกรถยุโรปส่วนใหญ่จะนิยมซีดาน เช่น  e class , series 5  เยอะมาก  แต่ไม่ค่อยเห็น gle , x5 เท่าไหร่  แต่รถญี่ปุ่นคนนิยม suv , ppv กันมากกว่า camry , accord  ครับ

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
ผมไม่คิดแบบนั้นน่ะครับ...........

ถ้าเอาที่ผมเห็นจากการเดินทางเท้าไปทำงานริมถนนสาทร-รัชดาเกือบทุกวัน
ช่วงรถติดผมสังเกตุว่ามี SUV-crossover ค่ายยุโรปเทียบกับรถซีดานก็เยอะพอสมควรเลย ที่เห็นจนชินตาก็มี GLA,GLC  Bmw X1,X5  Porsche cayenn (แต่นานๆที่จะได้เห็น macan) Volvo XC ก็พอเห็นบ้าง 

ส่วน Suv-Crossover ค่ายญี่ปุ่นยิ่งเยอะเข้าไปใหญ่  แถมรถเก๋งก็ยังเป็นแบบ 5 ประตูซะเยอะ เลยทำให้สัดส่วนของ sedan น้อยลง

แต่ถ้าเป็นชานเมือง+ต่างจังหวัด  อันนี้ส่วนใหญ่จะออกแนวเป็นกระบะซะส่วนใหญ่

ออฟไลน์ Stp

E-Class, Series 5 คันละเท่าไร

GLE, X5 คันละเท่าไร

แล้ว Camry, Accord เทียบกับ SUV, PPV จ่ายเท่าไร แล้วต้องเทียบรถเก๋งญี่ปุ่นที่วิ่งเกลื่อนเมืองราคาตั้งแต่หลักแสนด้วยไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2019, 20:41:22 โดย Stp »
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ kaho300691

• Jr. Member
  • **
ถ้าที่ยุโรปจริงๆ จะนิยม Station Wagon (แวน) ครับ
.
.
ไม่รู้ทำไม พอมาไทยแล้ว กลับกลายเป็นว่า Sedan เยอะกว่าซะอย่างนั้น

ออฟไลน์ city552

• Sr. Member
เท่าที่จำได้ตอนไป เยอรมัน อิตาลี ผมว่ารถส่วนใหญ่บนถนนไม่ค่อยมีซีดานนะครับ เค้าใช้แบบ Hatchback ไม่ก็ Wagon เยอะครับ

ส่วนตอนไปญี่ปุ่น ผมว่าหลากหลายนะครับ
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ final

ผมว่าจริงตาม จขกท ถามครับ ส่วนใหญ่รถยุโรปคือรถหรู มันก็ต้องเป็นรถนั่งสบายๆ เท่ๆ ดูแพงซึ่งก็คือรถเก๋งสี่ประตู รถญี่ปุ่นคือรถทั่วไป ซึ่งจะเป็นรถแบบไหนก็ได้แต่ที่เห็น SUV ซะเยอะเพราะมันอเนกประสงค์ คุ้มค่ากับราคาไงครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ยุโรปดูจากยอดขาย​รถ แฮทแบ็ค อย่าง Volkswagen Golf, Ford Focus, Volkswagen Polo, Ford Fiesta คือพวกที่ยอดขายสูงสุดครับ

ส่วนญี่ปุ่น​ ไม่ชัวร์​ แต่รู้สึก​จะเป็น​รถแนว Toyota prius
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ flat6

ไม่อะครับ ยุคนี้ suv มาหมดไม่ว่ายุโรปหรือญี่ปุ่น
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ V221

ยุโรปชอบใช้รถWagonมากครับเพราะชีวิตพวกเค้าชอบกิจกรรมกลางแจ้ง วันหยุดพาครอบครัวไปปิคนิคหรือเล่นกีฬากันจึงต้องใช้รถที่เอาอุปกรณ์ไปได้ยาวๆมากๆ อีกอย่างหนึ่งคือค่าแรงแพงต้องซื้อของไปทำบ้านเอง ตอนหลังๆSUVก็เริ่มได้ความนิยมเพราะท้ายรถใส่ของได้มากเหมือนกัน
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ bullyboy

• Full Member
จากความรู้เดิมนะครับ คนยุโรปมักชอบแนว hatchback เพราะพื้นที่ในยุโรปมันเล็ก ที่จอดรถก็จำกัดเลยชอบรถตูดตัดครับ แล้วเผื่อขนของด้วยการพับเบาะได้

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
จขกท คงหมายถึงรถในเมืองไทยน่ะครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
แถวบ้านผม ก็เห็น x3 x5 glc gle cayenne บ่อยนะครับ  8)

ออฟไลน์ Fly to dream

จขกท คงหมายถึงรถในเมืองไทยน่ะครับ

เออแฮะ จริงด้วยครับ  ;D ;D  ผมไปตอบตามหัวข้อไปละ   ตอบในมือถือลืมเลื่อนดูข้อความกระทู้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
รถยุโรปผมว่าหลากหลายครับ แต่เห็นซีดานเยอะกว่าจริงๆ เพราะมีทั้งรถลีมูซีนโรงแรม  รถประจำตำแหน่ง รถส่วนตัวส่วนมากจะเป็นคูเป้หรือเปิดประทุน ส่วน SUV เห็นประปราย แต่บ่อยสุดก็ GLC , X1 , XC60 ครับ

ออฟไลน์ axister

เท่าที่สังเกตส่วนใหญ่จะนิยม hatchback กับ suv ครับ

เดาๆเองว่าระบบขนส่งเค้าดี เลยไม่ต้องใช้รถเยอะ การซื้อรถคือซื้อมาเพื่อขนของ เลยต้องไปเน้น wagon/hatchback/suv ซะเยอะ

เมื่อ 3-4 ปีก่อน hatchback เยอะมากๆๆๆๆ แต่ปัจจุบันเป็น suv ละเท่าที่เห็น เหมือนตลาดมันไปเจาะ แล้วทำประหยัดน้ำมันได้เทียบเท่าพวก hatchback แล้ว

x5 gle เห็นไม่เยอะเหมือนกันครับ ถ้าเทียบกันแค่นี้ผมคงฟันที่ราคา อย่างรถกระบะภาษีเค้าทำให้รถมันแพง คนก็ไม่ออกเยอะ ขับ triton นิคือก็มีตังประมาณนึงอ่ะครับ เทียบกับ c segment อย่าง 3series ที่มีตัวล่างสุดแบบ low spec จัดถูกกว่า 30-40% เลย

ออฟไลน์ BN`

ผมอยู่ในกทม. รถยุโรปที่เห็นทั้ง Sedan กับ SUV ก็ครึ่งๆนะครับ ก็เห็นคละๆสลับกันไป

ที่เจอบ่อยสลับกันก็มี C-Class, E-Class, Series 3, Series 5, GLA, GLC, X1, X3

ออฟไลน์ SM.

พวกนี้ต้องมีตัวเลขมาดูกันดีกว่าครับ ไม่งั้นก็คิดกันไปเรื่อย