ผู้เขียน หัวข้อ: -- รถมือสอง --  (อ่าน 5700 ครั้ง)

ออฟไลน์ AboveGod

• Hero Member
-- รถมือสอง --
« เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2019, 23:04:33 »

เมื่อหลายปีที่แล้ว อยากได้รถมือสอง

เจอคันนึงมีของแต่ง "เบิกใหม่" หลายชิ้น ไมล์ไม่ถึงแสน

แต่ก็ไม่ได้ซื้อมา เมื่อไม่กี่วันที่ผ่านมา เจอรถคันเดิมนี้มาขายอีก

แต่เป็นการก็อบคำพูดเมื่อสองปีที่แล้วมาลงโพสขาย ที่รู้เพราะยังเก็บรูปที่แคปโพสนั้นไว้อยู่  แต่แตกต่างกันตรงเลขไมล์

ใครได้ไปก็คงโดนหลอกเรียบร้อย ซื้อรถมือสองก็ระวังกันด้วยครับ

ออฟไลน์ Turin

Re: -- รถมือสอง --
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2019, 23:33:46 »
"เบิกใหม่" คือ ไม่ใช่ของมือสองไงครับ .. ไม่ได้แปลว่าเพิ่งเบิก

ว่าแต่รถแบบนี้ผมเจอบ่อยอยู่เหมือนกัน ลงขาย 2-3 เดือน หายไป 1-2 ปี กลับมาใหม่พร้อมรูปเดิม .. พวกชอบส่องรถมือสองเลยจำได้  :-X

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2019, 06:37:28 »
WRX หรือเปล่าครับ ผมเจออยู่คัน ถ้าใช่จะได้ระวัง :'(
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2019, 11:22:45 »
อะไรๆที่อยู่ในสเปคยอดนิยม ฟังแล้วดูดี มันผิดปกติแน่ๆครับ

อย่างรถไมล์ไม่เกินแสนนี่ผมบอกเลย แสบๆทั้งนั้น ไม่ใช่แค่รถเต๊นท์นะ รถบ้านก็แสบ น้องสาวผมทำเต๊นเจอรถบ้านย้อมแมวเพียบและบ่อยมากด้วย ยังดีเช็คได้เลยรอดไป

ออฟไลน์ Beats

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2019, 14:25:49 »
"เบิกใหม่" คือ ไม่ใช่ของมือสองไงครับ .. ไม่ได้แปลว่าเพิ่งเบิก

ว่าแต่รถแบบนี้ผมเจอบ่อยอยู่เหมือนกัน ลงขาย 2-3 เดือน หายไป 1-2 ปี กลับมาใหม่พร้อมรูปเดิม .. พวกชอบส่องรถมือสองเลยจำได้  :-X

กรรม.. เล่นคำแบบนี้ ถ้าคนซื้อจะเข้าใจผิดก็ไม่แปลกเลย

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2019, 16:21:07 »

กรรม.. เล่นคำแบบนี้ ถ้าคนซื้อจะเข้าใจผิดก็ไม่แปลกเลย
ตอบแบบไม่เห็นโพสนะครับ .. ปกติเวลาผมอ่านเจอ "เบิกใหม่" ผมก็เข้าใจว่า "ไม่ใช่ของมือสอง" นะครับ ตามประสาของแต่งที่มักจะเป็นของมือสอง เลยต้องการเน้นว่าของชิ้นนี้ ฉันเบิกมาใหม่นะ บอกได้หมดว่าใช้มานานแค่ไหนแล้ว มีอะไรเสียหาย บุบสลายตรงไหนบ้าง ฯลฯ .. เอาอย่างล้อก็ได้ ถ้าล้อมือสอง ซื้อมา เอาจริงๆถ้าเคยซ่อมมาจากคนขาย เจ้าของรถอาจไม่รู้เรื่องก็ได้ แต่ถ้าเป็นล้อ"เบิกใหม่"มีดุ้งมีเก็บมีซ่อมตรงไหน ต้องบอกได้หมด

คหสต. ไม่ได้รู้สึกว่าเล่นคำ แต่การเอารูปเก่ามาลงนี่เจตนาให้เข้าใจผิดกับสภาพจริงๆครับ

ส่วนถ้าจะเป็น "ของใหม่" ผมจะนึกถึงคำว่า "เพิ่งเบิก" มากกว่าครับ

.... หรือผมคิดเยอะกว่าคนปกติ :-X

ปล. เวลาผมขายรถ ถ้ามีของที่ "เบิกใหม่" ผมจะบอกว่า "เบิกใหม่ อายุ xxxx กิโล" เพื่อความชัดเจน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2019, 16:25:54 โดย Turin »

ออฟไลน์ Beats

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2019, 22:04:19 »

ตอบแบบไม่เห็นโพสนะครับ .. ปกติเวลาผมอ่านเจอ "เบิกใหม่" ผมก็เข้าใจว่า "ไม่ใช่ของมือสอง" นะครับ ตามประสาของแต่งที่มักจะเป็นของมือสอง เลยต้องการเน้นว่าของชิ้นนี้ ฉันเบิกมาใหม่นะ บอกได้หมดว่าใช้มานานแค่ไหนแล้ว มีอะไรเสียหาย บุบสลายตรงไหนบ้าง ฯลฯ .. เอาอย่างล้อก็ได้ ถ้าล้อมือสอง ซื้อมา เอาจริงๆถ้าเคยซ่อมมาจากคนขาย เจ้าของรถอาจไม่รู้เรื่องก็ได้ แต่ถ้าเป็นล้อ"เบิกใหม่"มีดุ้งมีเก็บมีซ่อมตรงไหน ต้องบอกได้หมด

คหสต. ไม่ได้รู้สึกว่าเล่นคำ แต่การเอารูปเก่ามาลงนี่เจตนาให้เข้าใจผิดกับสภาพจริงๆครับ

ส่วนถ้าจะเป็น "ของใหม่" ผมจะนึกถึงคำว่า "เพิ่งเบิก" มากกว่าครับ

.... หรือผมคิดเยอะกว่าคนปกติ :-X

ปล. เวลาผมขายรถ ถ้ามีของที่ "เบิกใหม่" ผมจะบอกว่า "เบิกใหม่ อายุ xxxx กิโล" เพื่อความชัดเจน

ขอบพระคุณที่ช่วยไขความกระจ่างครับ 55 ด้วยความที่ผมเองไม่ค่อยคุ้นกับตลาดมือสองที่ไทย ก็เลยนึกไปว่ามันจะใหม่ๆซิงๆ mint condition มาเลย

ถ้าเค้าใช้คำว่า ของแต่ง มือหนึ่ง ผมคงจะเข้าใจได้ทันทีแบบไม่งงครับ

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2019, 23:42:23 »
มือสองต้องเน้นเดิมๆโรงงานครับ แต่งมารถดูยากครับโดนยำมาแล้ว :-X

แค่รอยแกะฝากระโปงหน้าผมก็ไม่เอาแล้วครับตีเป็นรถชนหนัก :-X bookserviceไม่มีก็ไม่เอาครับตีเป็นรถจมน้ำหรือกรอไมล์ :-X

สรุปคือหาไม่ได้ครับ ;D ;D ;D ;Dออกป้ายแดง