ผู้เขียน หัวข้อ: รถมีม่านถุงลม เดินสาย Dash Cam อย่างไรให้ถูกต้อง  (อ่าน 5916 ครั้ง)

ออฟไลน์ w_th

• Full Member
มีสมาชิกท่านใด ใช้รถมีม่านถุงลมด้านข้าง และติดตั้ง Dash Cam "ของแท้" จากบริษัทรถบ้างครับ
เค้าติดตั้งอย่างไร ผมจะได้ตรวจสอบการติดตั้งของช่างศูนย์

คือผมกำลังรอรับรถ Accord G10 ได้สั่งเซลล์ติดตั้ง Dash Cam ของแท้ ซึ่งไม่มั่นใจเซลล์เลย
รถมีม่านถุงลมด้านข้าง ใจก็กลัวว่าเค้าจะติดตั้งถูกต้องไหม

-ค้นข้อมูลของ Honda Thai พบว่าต้องติดตั้งร่วมกับ คลิปเบอร์91561–T8N –T01 (https://hondaaccess.co.th/pricelist/Accord.pdf)
ผมตามไปค้นรูป(ชิ้นเลข 3 ตามรูปแรก) ก็ไม่ชี้ชัด ว่าต้องติดตั้งร่วมกับกล้องและเดินสายไฟยังไง

-ค้นเวปนอก เจอข้อมูลของรถรุ่นอื่น ดูน่าเชื่อถือ แต่ไม่น่าใช่คู่มือการติดตั้งอย่างเป็นทางการจากบริษัทรถยนต์
พูดถึงแนวการเดินสายไฟพอเข้าใจ ส่วนผมก็ยังมองไม่ออกว่าคลิปพิเศษอยู่ตรงไหนอยู่ดี

ขอบคุณครับ

credit รูป : acurazine.com , www.hondapartswholesaledirect.com
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2019, 21:48:07 โดย w_th »

ออฟไลน์ iamwutdy

• Sr. Member
Re: รถมีม่านถุงลม เดินสาย Dash Cam อย่างไรให้ถูกต้อง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2019, 21:50:27 »
ผมเดินลงพื้นเลยครับ ไล่ตามขอบล่าง

Re: รถมีม่านถุงลม เดินสาย Dash Cam อย่างไรให้ถูกต้อง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2019, 21:55:25 »
ผมเดินลงพื้นเลยครับ ไล่ตามขอบล่าง
ขอบคุณครับ
แต่ผมก็ยัง งง ว่าคลิปเบอร์91561–T8N –T01 มันมาเกี่ยวอะไรด้วย
เหมือนคุ้นๆ ใน Toyota access. เคยระบุถึงชุดติดตั้งพิเศษ ใช้ติดตั้งร่วมกับถุงลมด้านข้าง แต่หลังๆ ไม่ระบุแล้ว

ออฟไลน์ Staples

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2019, 22:10:13 »
ไล่ตามขอบยาง ไม่ซีเรียส

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2019, 23:30:46 »
เดินสายกล้องหน้าโคตรง่ายครับ ไม่มีไรยาก

ยัดเข้าไปในเพดานแล้วโยงไปที่เสาร์A(ถ้ารถบางรุ่นแทบไม่มีรูโหว่ๆหรือยัดยากมากๆ แนะนำให้ใช้พวกบัตรที่ไม่ค่อยสำคัญ เช่น บัตรสะสมคะแนนต่างๆ)
ตรงเสาร์เอใส่ไว้แค่ไม่เห็นแล้วลากไปเข้าไปในขอบยาง แล้วโยงมาข้างล่างหาพวกเทปใสมาติดข้างใต้เพราะยังไงก็ไม่เห็นอยู่แล้ว จบครับ

ส่วนที่ติดตั้งกับถุงลมด้านข้างนี่ผมไม่รู้ละ จริงๆมันก็ไม่มีอะไรเกี่ยวกันนะเพราะมันอยู่ที่เบาะ ตรงเสาร์Aมันม่านครับ

ออฟไลน์ K_D

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2019, 01:18:37 »
ถ้ากล้องหน้าอย่างเดียวก็เดินเลาะเสา a มาได้เลยครับไม่มีอะไรยาก
แต่ถ้ากล้องหน้าหลัง สายของกล้องหลังต้องเดินอ้อมเสา a ลงมาแล้ววกกลับขึ้นไปอีกที เพื่อไปเสียบกับกล้องหน้า

แต่ถึงจะเดินสายไม่ถูกต้อง หรือทับม้านถุงลมบ้างก็ไม่ต้องห่วงครับบเพราะถ้าถุงลมทำงาน ยังไงมันก็ดันสายหลุดออกมาอยู่ดี แค่สายไฟกล้องไม่สู้แรงระเบิดของม่านถุงลมครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2019, 08:59:22 »

เดินหลบทิศทางกางของม่านถุงลมครับ
ไม่จำเป็นต้องใช้ อปก ตามต้นฉบับบก้ได้

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2019, 10:22:38 »
ถ้าตามมาตรฐาน Toyota เขาเดินสายไฟกล้องคู่กับสายไฟของระบบเลยนะครับ ไม่มีอะไรเลยนอกจาก Cable Tie ที่รัดแนบกับสายไฟของระบบรถแค่นั้น (คู่มือติดตั้ง Dash Cam แท้ของ Toyota เขียนไว้แบบนั้นจริงๆ) ดังนั้นของ Honda ก็น่าจะเหมือนหรือคล้ายกัน
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2019, 10:32:48 »
ส่วนตัวเดินลงพื้นเหมือนกันนะคะ แล้วก็ใช้ Fuse Tap ต่อเข้ากล่องฟิวส์อีกที  :)
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2019, 10:36:46 »
ตามข้างบน  ฝากตามขอบยาง-พื้น  ไม่มีอะไรยุ่งยาก 

ออฟไลน์ Pisit_T

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2019, 17:24:34 »
ผมก็เพิ่งติดไปครับ ของผมเดินสายให้ชิดกับขอบกระจกบังลมหน้า แล้วค่อยร้อยสายลงมาตรงคอนโซลจากนั้นก็ยัดใส่ยางขอบกระจกครับ รถมีถุงลมข้างจะถอดพลาสติกครอบค่อนข้างง่าย
ตามเส้นสีเหลืองเลย

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2019, 15:58:28 »
พอจะได้แนวทางตรวจงานช่างติดตั้งแล้ว
ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ  :)