ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำยาขัดขี้ไคลรถล้างรถแบบไม่ต้องถู ใช้แล้วมีผลเสียกับสีหรือแลคเกอร์รถไหมครับ  (อ่าน 8062 ครั้ง)

ออฟไลน์ MA_Nas1990

• Newbie
  • *
เห็นโฆษณาน้ำยาขัดขี้ไคลรถ ล้างรถแบบไม่ต้องถู ล้างรถสีขาวที่มีคราบเหลืองออก
เลยอยากเอามาใช้บ้าง เพราะรถมีคราบฝังแน่นล้างไม่ออก
อยากถามพี่ๆว่า ถ้าใช้แล้วมีผลเสียกับสีรถไหมครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

• Hero Member
ขัดแบบใช้เครื่องจะดีกว่า พ่นแล้วเช็ดออก
สำคัญคือเคลือบซ้ำ น้ำยาไม่ดี หมองกว่าเดิม

ออฟไลน์ No Trespassing

แชมพูล้างรถที่ดี ถึงจะชะล้างพวกคราบสกปรกได้ แต่ต้องไม่มีส่วนผสมของสารขัดอย่างพวกเบนซินนะครับ

อย่างแชมพูที่ผมใช้ ก็ล้างคราบยางมะตอยที่เกาะแน่น หรือ คราบเหลืองไม่ออก ซึ่งก็ถูกต้อง
เพราะต้องใช้น้ำยาอีกตัวนึง + เครื่องขัด หรือแม้แต่การลูบดินน้ำมันหลังล้างรถ ในการขจัดคราบไคลออก

ฉะนั้นแล้ว ผมว่าไม่เหมาะครับ เกรงว่าจะทำลายสีรถเปล่าๆ

ออฟไลน์ MA_Nas1990

• Newbie
  • *

ออฟไลน์ toonze

ใช้ครับน้ำยาอะไรแค่ฉีดแล้วล้างก็ขาว ง่ายน่าใช้มาก

ออฟไลน์ Krongbun

ลองดูส่วนผสมก่อนก็ได้ครับ เค้าอาจจะมีสารเคมีเฉพาะ ล้างออกได้

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ไม่กล้าใช้เลย

ถ้าง่ายขนาดนี้ ทำไมคาร์แคร์ เขาต้องมานั่งขัดเป็น นั่งปั่น เป็นชั่วโมงๆ ละครับ

ผมกลัวมันจะออกมากกว่าขี้ไคลนะซิครับ