ผู้เขียน หัวข้อ: *-* Clip กระบะออกซอยไม่แตะเบรก ชนสนั่นกระบะทางตรง เทกระจาดคนนั่งท้าย *-*  (อ่าน 5439 ครั้ง)

ออฟไลน์ Darkart

• Hero Member
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ mxmx

• Sr. Member
เหนือคำบรรยาย

ออฟไลน์ HLRx

ผีห่าซาตาน ตัวใหนมันเข้าสิง ถึงได้ขับออกไปเยี่ยงนั้น
สงสารคันที่พลิก มาแบบไม่รู้อิโหน่ อิเหน่

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
ทำไมรถที่เท ไม่ใช่รถบรรทุกคันนั้นนะครับ   :-X
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ขอให้คนนั่งท้ายกระบะปลอดภัยครับ แต่ก็ไม่ควรนั่งท้ายกระบะเพราะแบบนี้ละครับ ส่วนไอ้คันที่จะออกถนนทำไมไม่หยุดรถดูรถก่อนออกตัวมาละเนี่ย งงกับมันจริงๆ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ HHHsung

ผลของเหตุเป็นอย่างไรจะไม่พูดถึงครับ แต่ขอพูดถึงต้นเหตุที่เกิดขึ้น

คันกระบะที่ชน ตอนจะเลี้ยวขวา มองเห็นว่า มีรถคันหน้าคันเดียวที่จะเลี้ยวซ้าย เลยออกตัวยาวไม่ชะลอ เพราะซ้ายไม่มีรถ

คันที่โดนชน เห็นว่าคันหน้าจะเลี้ยวซ้าย เลยหักออกขวา เพื่อเร่งแซงไป

ถามว่าคันไหนผิด ก็ผิดกันทั้งคู่ คันชนผิดที่ไม่ชะลอ และประมาทเกินไป คันถูกชนก็ผิด เพราะโดยปกติทางร่วมทางแยกจะเป็นเส้นทึบ ไม่ควรแซง

ปล. เมื่อคืนผมก็เกือบเจออุบัตืเหตุคล้ายแบบนี้ ทั้งที่อยู่ในเมือง จะเลี้ยวขวาจากซอย มองรถทางขวาไม่มี ทางซ้ายมีรถคันเดียว

พอรถทางซ้ายวิ่งผ่าน ก็เลี้ยวขวาไป ที่ไหนได้เกือบโดนรถทางตรงเบียดชน ถามว่าทำไม่เป็นอย่างนั้น

เหตุก็เพราะรถทางตรงไม่เปืดไฟหน้า ถนนมืดผมมองไม่เห้นว่ามีรถ ซึ่งถามว่าผมผิดมั้ย ก็ผิดนะเพราะมองไม่ละเอียดเอง

แต่คันที่จะชนผิดมั้ย ผมก้ว่าผิด เพราะกลางคืน ไม่เปิดไฟ แถมรถสีเงิน กลมกลืนกับพื้นถนน เสี่ยงเกิดการชนมากกกกกก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2019, 10:32:11 โดย HHHsung »

ออฟไลน์ CarameLon

แล้วตำรวจก็จะลงบันทึกเหตุว่าประมาทร่วมแน่นอน
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Arado_kung

คันนึงแซงในที่ห้ามแซง อีกคันนึงก็เลี้ยวแบบไม่หยุดดู ผลก็ออกมาอย่างที่เห็นครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

ผมว่าคันที่ชนควรหยุดระวังนะ เป็นทางโทไม่ใช่ทางเอก กระบะที่แซงมาต่อให้เป็นเส้นทึบผิดเลน แต่จังหวะนั้นก็ขับเลยรถบรรทุกมาแล้วมองขวายังไงก็ควรเห็น แล้วต่อให้ไม่มีกระบะที่แซงมา หักออกไปทั้งอย่างนั้นมันปาดหน้ารถบรรทุกที่มาทางเอกก็น่าเกลียดอยู่ดี

ออฟไลน์ MUK

ไม่มีคำจะบรรยาย....กรรม

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
อาจจะดูเป็นกระทู้อุบัติเหตุธรรมดาๆ แต่เหตุการณ์นี้มีประเด็นที่น่าสนใจที่เป็นความผิดพลาดและเป็นสาเหตุของอุบัติเหตุ ซึ่งผู้ขับขี่หลายคนมีนิสัยแบบนี้

ในเหตุการณ์นี้ความผิดมีทั้งคู่ทั้งรถทางตรงและรถที่ออกจากทางรอง แต่สาเหตุหลักเกิดจากผู้ขับขี่ที่ออกจากทางรองใช้การ "มองขวา มองซ้าย" เห็นว่าไม่มีรถแล้วออกเลย จริงๆที่ถูกต้องคือต้อง "มองขวา มองซ้าย และกลับมามองขวา" อีกครั้ง จึงค่อยเลี้ยวออกไป หลักการเดียวกับการข้ามถนน และซึ่งในขณะที่จะเลี้ยวหรือจะข้ามถนน ตาเราต้องมองไปที่เลนฝั่งที่เรากำลังเลี้ยวหรือข้ามด้วย เพื่อจะได้เห็นรถทางตรงที่กำลังวิ่งมา หรือเหตุการณ์ที่อาจเกิดการเปลี่ยนแปลงโดยฉับพลัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2019, 11:53:09 โดย G.K »

ออฟไลน์ Fly to dream

ถ้ารวมความผิดในคลิปนะ

แซงในที่คับขัน ทางร่วม/ทางแยก
ผ่าฝืนป้ายหยุด
ประมาททำให้ผู้อื่นเจ็บสาหัส,เสียทรัพย์

ประมาทร่วมไม่มีในกฎหมาย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
ให้เดานะครับ คงคิดว่าตรงนี้มันเลี้ยวขวาได้ มองซ้ายไม่มีรถ เลี้ยวเลยทันที

ออฟไลน์ alpha14

จอดรอดูให้มั่นใจสักนิดค่อยออกรถ เสียเวลาสักนิดดีกว่าเสียทรัพย์เสียเวลา

ออฟไลน์ Krongbun

เดี๋ยวนี้เยอะน้ะครับ ออกจากซอยไม่ชลอดูรถทางเอกแบบนี้
ผมเจอบ่อยมากๆ เหมือนจะวัดใจ ผมไม่วัดด้วยหล่ะคนนึง บีบแตรใส่ก่อนเลย

การบีบแตรมันช่วยได้น้ะครับ  ;)

ออฟไลน์ Royteane

• Full Member
อันนี้ผมมองว่าคนแซงเส้นทึบผิดเต็มๆนะคับ
ตำแหน่งที่ชน มันอยู่นอกเลนตัวเองไปแล้ว ถึงจะเป็นรถทางตรงแต่ก็ไม่ใช่เลนตัวเองไม่ได้เป็นทางเอกแน่ๆ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
เหตุเกิดนานละ
แต่ตำรวจให้เป็นประมาททั้งสอง ก็เลยเอาคลิปมาลง..

ซึ่งผมมองว่าก็ประมาททั้งคู่เลย
แซงทางแยกทางร่วม อีกคันก็ออกไม่ชะลอเลย

สรุป..
Vigo ไม่ได้ทำเบรคมาให้ทั้งสองคัน 5555+
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ XMSL

ห้ามขับรถตลอดชิวิต ถ้าอยากขับหาคนค้ำห้าคน...ทำผิดอีกรับผิดร่วมกัน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เลนตรงยังไงมันก็ถูก

ออฟไลน์ redsun

เลี้ยวอย่างเร็ว ไม่ดูใครเลย
ใครเจอแบบนี้ก็ชนหมดแหล่ะ
เลี้ยวตัดไม่เหลือให้รอดสักเลนเลย

ออฟไลน์ vantipz

ออกรถตัดกระแสทางหลักแบบไม่สนฟ้าสนเหว ยังมีคนบอกว่าไม่ผิด งง อย่างนี้ก็พุ่งออกจากซอยตัดหน้ามันได้ทุกคันเลยว่างั้น เจริญล่ะ
แซงรถบรรทุกที่ขับช้ามันก็เป็นเรื่องปกติอยู่แล้ว ทางมันไม่ได้มีการจราจรคับคั่งขนาดเส้นหลัก แต่การออกรถมาจากทางรองโดยไม่สนอะไรแบบนี้ มันทำคนตายมามากมาหลายเหตุการณ์แล้ว

ออฟไลน์ mongolias

จุดนี้ ถ้าดูไม่ผิด น่าจะเป็นเส้นเลียบมอเตอร์เวย์ ก่อนถึงด่านพนัสนิคมหน่อยนึงครับ
ปกติ รถที่ออกมาจากซอย จะต้องจอดสนิท เพื่อดูรถทางตรงก่อนครับ ผมเดาว่าเคสนี้เกิดเพราะ คันที่ชนไม่ชินทางครับ
ส่วนทางเอกก็มาเร็วไปหน่อย แซงในจุดคับขัน จุดนี้เป็นเส้นทึบครับ
เคสนี้รู้สึกว่า ตำรวจจะตัดสินว่าประมาทร่วมครับ

ออฟไลน์ apinui

จุดนี้ ถ้าดูไม่ผิด น่าจะเป็นเส้นเลียบมอเตอร์เวย์ ก่อนถึงด่านพนัสนิคมหน่อยนึงครับ
ปกติ รถที่ออกมาจากซอย จะต้องจอดสนิท เพื่อดูรถทางตรงก่อนครับ ผมเดาว่าเคสนี้เกิดเพราะ คันที่ชนไม่ชินทางครับ
ส่วนทางเอกก็มาเร็วไปหน่อย แซงในจุดคับขัน จุดนี้เป็นเส้นทึบครับ
เคสนี้รู้สึกว่า ตำรวจจะตัดสินว่าประมาทร่วมครับ

จุดนี้ผมมองต่างนะ ...
คือถูกต้องตรงส่วนที่คันที่ออก ควรจอดแล้วมองก่อน .. แต่ ..

ถ้าธรรมชาติของคนที่ขับรถมองซ้าย ไปขวา แล้ว เมื่อมองซ้ายแล้ว ปรากฏว่าว่าง ... แต่มองขวาก็จะเห็นรถบรรทุกที่กำลังวิ่งมา แบบช้าๆเลยตัดสินใจ พุ่งออกไปโดยไม่ทันได้มองกระบะคันที่แซงและอยู่ในช่องทางซ้าย ...

เพราะโดยทั่วไป การมองรถโดยถ้าเป็นผมจะมองรถโดยดูที่เลนเป็นหลักครับ ถ้ามองซ้าย ก็จะมองเลนซ้ายของตัวเองเลยว่ามีรถ ถ้าไม่มี ก็จะมองขวา และรถในเลนขวา โดยไม่ได้สังเกตุรถที่เลนซ้าย ... และตัดสินใจพุ่งออกไป ...

อย่างแรก เส้นทึบห้ามแซง ทุกคนน่าจะต้องทราบอยู่แล้วว่า ถ้าไม่ใช่ทางโค้ง ก็ต้องเป็นทางแยก
ประมาทร่วมดูปราณีที่สุดแล้วครับ จริงๆคันที่แซงมาน่าจะมีความผิดมากกว่าด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ HLRx

[/quote]

จุดนี้ผมมองต่างนะ ...
คือถูกต้องตรงส่วนที่คันที่ออก ควรจอดแล้วมองก่อน .. แต่ ..

ถ้าธรรมชาติของคนที่ขับรถมองซ้าย ไปขวา แล้ว เมื่อมองซ้ายแล้ว ปรากฏว่าว่าง ... แต่มองขวาก็จะเห็นรถบรรทุกที่กำลังวิ่งมา แบบช้าๆเลยตัดสินใจ พุ่งออกไปโดยไม่ทันได้มองกระบะคันที่แซงและอยู่ในช่องทางซ้าย ...

เพราะโดยทั่วไป การมองรถโดยถ้าเป็นผมจะมองรถโดยดูที่เลนเป็นหลักครับ ถ้ามองซ้าย ก็จะมองเลนซ้ายของตัวเองเลยว่ามีรถ ถ้าไม่มี ก็จะมองขวา และรถในเลนขวา โดยไม่ได้สังเกตุรถที่เลนซ้าย ... และตัดสินใจพุ่งออกไป ...

อย่างแรก เส้นทึบห้ามแซง ทุกคนน่าจะต้องทราบอยู่แล้วว่า ถ้าไม่ใช่ทางโค้ง ก็ต้องเป็นทางแยก
ประมาทร่วมดูปราณีที่สุดแล้วครับ จริงๆคันที่แซงมาน่าจะมีความผิดมากกว่าด้วยซ้ำ
[/quote]

เอ ดูคลิปเดียวกันกับผมมั้ยเนี่ย
10 ล้อ ไม่ได้เกี่ยวข้อง ไม่ได้บังอะไรเลยครับ
vigo ที่ออกจากซอย ฟายล้วนๆ
คันที่มาตรงๆ จะผิด ก็ข้อหาใช้ความเร็ว เกิน นี่แหละ

ออฟไลน์ S6

ตอนที่รถเกือบออกจากซอย กระบะทางตรงวิ่งมาแล้วนะ รถที่ออกจากซอยวิ่งออกมา ลักษณะไม่มีชะลอเลย ถ้ารถออกจากซอยเป็นมอเตอร์ไซด์ก็ตายไปแล้ว
รถที่ออกจากซอย ต้องดูรถที่แซงด้วย มีชนลักษณะนี้พื้นที่ผมบ่อย ตำรวจพื้นที่ผมให้รถออกจากซอยเป็นฝ่ายผิด

ออฟไลน์ toonze

อยากทั่วประเทศตีเส้นให้ชัดเจนครับ ทุกวันนี้ ถนน2เลน พอรถว่างจะขับกลางถนนเลยเพราะเส้นหายหมดแล้ว ไม่นับถนนใหญ่

ออฟไลน์ Auto

เข้าใจเลยว่าทำไมถึงมีกฎหมาย   ห้าม  นั่งหลังกระบะ   มันอันตรายจริง ๆ เวลาเกิดอุบัติเหตุขึ้นมา

ออฟไลน์ SM.

เห็นแบบนี้แล้ว ยังนั่งหลังกระบะกันมั๊ย

นั่ง!!!!