ผู้เขียน หัวข้อ: อยากออก crv g5 แต่ยังลังเลกับคุณภาพของ Honda  (อ่าน 8644 ครั้ง)

ออฟไลน์ Thanyanon

• Full Member
สวัสดีครับ ตอนนี้อยากออก crv g5  แต่ยังลังเลกับคุณภาพของHonda ครับ  บ้านผมจะใช้แต่ Toyota ครับ เพราะทน ไม่มีปัญหาจุกจิก ใช้ประมาณ10ปีได้สบาย แต่ตอนนี้อยากได้ crv  แต่ยังลังเลกับคุณภาพของฮอนด้า เพราะเท่าที่ถามเพื่อนที่ใช้ฮอนด้าหลายรุ่น และได้อ่านปัญหาในเน็ตหลายรุ่น  ส่วนใหญ่จะบอกว่าการประกอบไม่ดี  อะไหล่ไม่ค่อยทน  ชอบมีปัญหาจุกจิก   เก็บเสียงไม่ดี  และผมอ่านในคลับ crv g5  ก็มีปัญหาจุกจิกเยอะเหมือนกันครับ  เลยอยากจะถามท่านที่ใช้ crv รุ่นก่อนหรือ honda รุ่นอื่นๆว่าถ้าใช้รถประมาณ10ปีบวกลบ จะเจอปัญหาจุกจิกเยอะมั้ยครับ 
ขอบคุณมากคร้บ

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
Re: อยากออก crv g5 แต่ยังลังเลกับคุณภาพของ Honda
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2019, 13:34:33 »
สำหรับผม 10 ปี ยังไงก็ต้องมีซ่อมแน่ ส่วนตัวใช้ฮอนด้ามาร่วม 20 ปีแล้ว ผมว่าจะเริ่มมีต้องซ่อมบ้าง ก็เลยปีที่ 5 ไปแล้วทั้งนั้น แต่ไม่ได้ซ่อมแบบอาการหนักนะครับ

ในตัวเลือก SUV ญี่ปุ่นที่ขายในบ้านเรา ผมว่า CRV ดูจะเป็นตัวเลือกที่จุกจิกน้อยกว่าเพื่อนนะครับ

ออฟไลน์ akewizard

Re: อยากออก crv g5 แต่ยังลังเลกับคุณภาพของ Honda
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2019, 13:37:04 »
ปัญหาจุกจิกของ honda รับรองว่าเจอแน่นอนครับ แต่ไม่ได้น่ากลัวอะไรส่วนใหญ่เป็นเรื่องที่แก้ไขได้
เพียงแต่หลายๆเรื่องอาจจะต้องไปจบกับอู่นอกบ้างเพราะช่างศูนย์ส่วนใหญ่ไม่ได้เก่งมาก  เอะอะก็จับเปลี่ยนตลอดแถมบางทีไม่หายด้วยเพราะวิเคราะห์ปัญหาไม่ถูกจุด

อย่าง G5 ที่บ้านผมวิ่งมา 3 หมื่นกว่าโลก็เจอปัญหามีเสียงดังที่ล้อคล้ายผ้าเบรคติดเวลาวิ่งช้าๆไปสักพัก
เอาไปแก้ที่ศูนย์มา 3 รอบแล้วก็ยังไม่หาย เจียจานก็แล้วอะไรก็แล้ว ล่าสุดต้องรอทางศูนย์ฯใหญ่แจงเรื่องลงมาว่าจะให้เครมเปลี่ยนอะไรบ้าง
ก็รอกันไป............

ออฟไลน์ Boycm009

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2019, 13:37:22 »
ใช้ Honda เกิน 10 ปีมา 2 คันแล้วครับ คันแรก 15 ปี อีกคันจะ 14 ปี เรื่องคุณภาพถือว่าใช้ได้ ถ้าเจอปัญหาก็ได้รับการแก้ไข
ที่ดี ไม่อิดออด ปัญหาใหญ่ๆ ไม่ค่อยมีอาจมีเรืองเล็กๆน้อยๆครับ ก็ยังถือว่าไว้ใจได้ครับ

ออฟไลน์ XMSL

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2019, 13:48:18 »
เป็นรถที่ผู้ผลิตเจตนาออกแบบและผลิตให้ลดต้นทุนในการผลิต อาจจะมีปัญหาบ้างแต่ก็แก้ไขได้ตามอาการ

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2019, 14:26:31 »
เอาเป็นว่า กลุ่มรถ segment นี้ crv ดีสุดในเรื่องความน่าเชื่อถือของเครื่องยนต์ ราคาอะไหล่ ศุนย์บริการ ความรับผิดชอบ

งานประกอบอาจไม่ดี พลาสติกเยอะ ขับขี่ออกกลางๆ นุ่มย้วย

โจทย์ถ้าต้องการรถ 7 ที่นั่ง ช่วงล่างไม่ใช่กระบะ เน้นใช้ยาว ขับไม่เร็ว ซื้อตัวนี้ได้เลย

ออฟไลน์ BOBBY_7

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2019, 14:32:01 »
G4  7ปี แสนกม.นิดๆ ยังไม่เคยต้องเปลี่ยนของใหญ่
โช๊คยังชุดเดิม
เบรคหน้าเปลี่ยนแล้ว 1 ครั้ง
เบรคหลังยังชุดเดิม
เครื่อง เกียร์ ดีไม่มีปัญหา ::)

ผมเคยใช้พี่โตเหมือนกัน และมาสด้า :-X
คันต่อไปผมก็เลือกฮอนเหมือนเดิม

(เพราะผมมีศูนย์ดีใกล้บ้านด้วย)
มีอะไรให้เขาช่วยเขาแก้ให้ไม่คิดเงินแม้หมดประกันไปแล้ว
แต่อีกเจ้า กว่าจะได้เข้าศูนย์เช็คระยะ รอนานเกินน และเมื่อรถมีปัญหา แค่ให้ฟังเสียก็คิดค่าแรง 0.5 ชม. แล้ว >:((ค่าแรงเทียบรถยุโรปด้วย)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2019, 15:02:49 »
ประกอบไม่ดี เก็บเสียงห่วย นี่ของจริงไม่มีใครเกินพี่แกละ
ผมก็อยู่กลุ่มG5นะ ไม่เห็นค่อยมีปัญหาอะไรเลย ยกเว้นปุ่มกดตรงคันเกียร์ของรุ่นเบนซินที่มันชอบหัก

ออฟไลน์ bodin

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2019, 15:18:16 »
ถ้าซื้อมา"ใช้งาน" และ"ช่างมัน" กับงานประกอบ การเก็บเสียงภายนอก ก๊อกๆแก๊กๆภายใน หลับหูหลับตาใช้ๆไปจนเก่าขายทิ้ง
มันไม่ได้มีปัญหาใหญ่ๆที่น่ากลัวอย่าง เครื่อง เกียร์
ผมว่ามันเป็นรถที่คุ้มค่าตังที่จ่ายครับซื้อได้ 8)

ออฟไลน์ flat6

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2019, 15:28:21 »
ถ้าไม่ใช่พวกได้ยินเสียงก๊อกแก๊กนิดเดียว บางที่ประกอบไม่สนิท แล้วตัวสั่นจะเป็นจะตาย ก็ใช้ได้ครับ honda
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2019, 16:29:35 »
ถ้าไม่มีปัญหากับข้อเสียประจำค่าย ก็ใช้ได้ครับ ปัญหาใหญ่ๆอาการหนักๆไม่ค่อยเจอ

แต่ถ้ารับกับข้อเสียประจำค่ายไม่ได้ คุณจะใช้แบบไม่มีความสุขไปอีกนาน

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2019, 16:33:35 »
ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2019, 17:03:27 »
จากที่ใช้ g4 mc มาแล้วสี่ปีกว่าๆ ยังไม่เจอปัญหาจุกจิกอะไรครับ

คนใช้รถยี่ห้อนี้บ่นกันเยอะว่ามีเสียงก็อกๆแก๊กๆ แต่รถผมตั้งแต่วันออกรถจนถึงตอนนี้ไม่เคยมีเสียงอะไรที่
เกิดจากการประกอบภายในรถ มีแต่ปัญหาปกติคือเก็บเสียงพื้นถนนไม่ค่อยดีแค่นั้น

ยังไม่เคยเปลี่ยนอะไหล่ชิ้นใหญ่ใดๆนอกจากเปลี่ยนถ่ายของเหลวตามระยะ

ส่วนการประกอบเรื่องช่องไฟต่างๆ ที่ไม่ค่อยจะเท่ากัน อันนี้เจอแต่ไม่ได้เป็นปัญหาอะไรครับ

ออฟไลน์ EVA01

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2019, 17:31:49 »
นานาจิตตังครับ บ้านผมมี Toyota อยู่ 3 คัน ไม่กี่ปีเสียงกร็อบแกร็บๆ ไปทั้งคัน ส่วน honda ยังไม่ค่อยดังอะไรเลย

ส่วนตัวถ้าซ่อม 0 ผมว่า honda ดีกว่า ค่าใช้จ่ายก็ไม่ต่างกับเข้า 0 Toyota

แต่ถ้าซ่อมข้างนอก ใช้อะไหล่เทียบในบางชิ้น Toyota ง่ายกว่าครับ

ออฟไลน์ NoBiReacto

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2019, 20:30:56 »
รถใน Segment นี้ผมว่า G5 โอสุด ไม่ได้โดดเด่นทางไหนทางนึงแต่ก็ไม่ได้แย่
ที่บ้านพึ่งออก G5 1.6diesel มาได้ปีกว่าแล้ว วัยรุ่นขับได้ผู้ใหญ่นั่งดี แถมสบายมากด้วย
ถ้ายังลังเลกับคุณภาพของฮอนด้า อย่ามองยี่ห้ออื่นเลยครับ ความทนทานฮอนด้าเป็นรองแค่Toyota เท่านั้น

ออฟไลน์ TORA

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2019, 21:59:13 »
ซื้อไปเถอะครับ ปัญหาน้อยสุดแล้ว
ผมใช้ CRV G4 มา6ปี แล้ว
ถึงมันจะวิ่งโคลงเครงหน่อย เสียงดังพอรับได้
ไม่เคยเสียอะไรหนักๆเลย วิ่งเข้าศูนย์ถ่ายน้ำมันเครื่องอย่างเดียว กับเครมลูกรอกหน้าเครื่อง
ค่าซ่อมก็ไม่ได้แพงอะไร นัดเข้าศูนย์ก็ทำเร็ว
ไม่ต้องนัดนานๆอะไร

เทียบกับ CX5 ตัวปัจจุบัน ที่ใช้อยู่อีกคัน ช่วงล่างดีกว่ามากๆ แต่จะเข้าศูนย์นัดล่วงหน้าเกือบเดือน
เคลมปั๊มติ๊ก รอเป็นเดือนกว่าจะมา
ล่าสุดตัวล๊อคเหล็กค้ำกระโปรงหน้า ผมทำหัก
ไปซื้ออะไหล่ที่ศูนย์ พลาสติกอันเล็กๆ คิดรวม VAT
แล้ว 200 บาทนิด แพงมากๆ อะไหล่อย่างอื่น
จากที่ตามๆมา ก็แพงใช้ได้เลย

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2019, 22:09:37 »
ไม่น่าเป็นห่วงเลยครับ

ออฟไลน์ TABO9

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2019, 22:13:53 »
crv g5 

ผู้ใหญ่ที่สนิทกัน  เค้าไปให้ร้านตัดต่อเชื่อมต่อดู TV หลังจากนั้น ไฟโชว์ ลบโค๊ด ใช้ดีแค่ 2 เดือน ซ่อมตลอด 6 เดือน แม้ถอดกล่องออก เดินสายไฟเหมือนเดิม ไม่หาย ล่าสุดต้องเปลี่ยนกล่อง  ECU ถ้าไม่หาย ก็เปลี่ยนเดินสายไฟใหม่ยกชุด  แทบอยากขายทิ้ง  ขับๆอยู่ไฟโชว์ แก้มาหลายศูนย์หายไม่นาน  ขับไม่กี่วันก็เป็นอีก

ระวังเรื่องนี้ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2019, 22:36:36 »
ถ้าได้ลองขับCX-5 จะไม่มองcrvเลย เหมือนรถคนละคลาส
ฟิลลิ่งขับคนละเรื่อง จ่ายพอๆกันผมยอมเจอปัญหาจุกจิกของมาสด้า
มากกว่าขับcrvแบบไร้อารมณ์

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2019, 06:37:08 »
นานาจิตตังครับ บ้านผมมี Toyota อยู่ 3 คัน ไม่กี่ปีเสียงกร็อบแกร็บๆ ไปทั้งคัน ส่วน honda ยังไม่ค่อยดังอะไรเลย

ส่วนตัวถ้าซ่อม 0 ผมว่า honda ดีกว่า ค่าใช้จ่ายก็ไม่ต่างกับเข้า 0 Toyota

แต่ถ้าซ่อมข้างนอก ใช้อะไหล่เทียบในบางชิ้น Toyota ง่ายกว่าครับ

เรื่องเสียงนี่เทียบรุ่นอะไรกับรุ่นอะไรครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2019, 07:15:46 »
ต้องแยกเรื่องงานประกอบ กับ ความทนทาน นะครับ

เรื่องงานประกอบ เสียงก๊อก เสียงแก๊ก กันชนตก ช่องไฟไม่เท่ากัน อันนี้คือ ปกติ แก้ได้บ้าง ไม่ได้บ้าง

เรื่องทน อะไหล่เค้าทนนะ ทนกว่าหลายยี่ห้อมากๆ ถ้าจะมีปัญหาก็เฉพาะบางตัว บางรุ่น ว่าเป็นเคสไป หลายตัวเค้าก็รับผิดชอบดีมาก อย่างกล่องถุงลมของ crv g3 ที่ชอบพัง เค้าขยายประกันเป็น 10 ปีเลย หรือ หัวฉีด ก็ขยาย เป็น 7 ปีครับ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2019, 07:50:06 »
นี่ถ้าพี่ใช้ cx5 diesel มาก่อน
พี่จะไม่กลัว crv gen5 นี้เลยครับ555
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Kendow

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2019, 08:52:43 »
ถ้าได้ลองขับCX-5 จะไม่มองcrvเลย เหมือนรถคนละคลาส
ฟิลลิ่งขับคนละเรื่อง จ่ายพอๆกันผมยอมเจอปัญหาจุกจิกของมาสด้า
มากกว่าขับcrvแบบไร้อารมณ์
มันต่างกันขนาดนั้นเลยเหรอครับ 55 ผมก็เคยขับมาทั้งสองรุ่นแล้วนะ ทั้งแบบปกติ สลาลอม และ moose test คือ cx5 ขับสนุกกว่าจริง แต่ไม่ต่างมากขนาดนั้น crv จะแนวนุ่มนิ่ม
ส่วนเรื่องปัญหา นอกจากปัญหาที่ได้รับทราบกันแล้ว cx5 ทุกคันจะต้องได้เจอคืออะไหล่ศูนย์แพงมหาโหด คือหมดประกันเข้าอู่นอกเลยเถอะ
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2019, 09:04:59 »
สวัสดีครับ ตอนนี้อยากออก crv g5  แต่ยังลังเลกับคุณภาพของHonda ครับ  บ้านผมจะใช้แต่ Toyota ครับ เพราะทน ไม่มีปัญหาจุกจิก ใช้ประมาณ10ปีได้สบาย แต่ตอนนี้อยากได้ crv  แต่ยังลังเลกับคุณภาพของฮอนด้า เพราะเท่าที่ถามเพื่อนที่ใช้ฮอนด้าหลายรุ่น และได้อ่านปัญหาในเน็ตหลายรุ่น  ส่วนใหญ่จะบอกว่าการประกอบไม่ดี  อะไหล่ไม่ค่อยทน  ชอบมีปัญหาจุกจิก   เก็บเสียงไม่ดี  และผมอ่านในคลับ crv g5  ก็มีปัญหาจุกจิกเยอะเหมือนกันครับ  เลยอยากจะถามท่านที่ใช้ crv รุ่นก่อนหรือ honda รุ่นอื่นๆว่าถ้าใช้รถประมาณ10ปีบวกลบ จะเจอปัญหาจุกจิกเยอะมั้ยครับ 
ขอบคุณมากคร้บ
ยี่ห้อไหนครับ. ที่คุณภาพ(ในมิติของคุณ)ดีกว่า ฮอนด้า

ใช้โตต้ารุ่นไหนอยุ่ครับ.  ที่คุณภาพดีในสายตาคุณ

เทียบแบบไหนหรือครับ.   เอาวัสดุพลาสติก ไปเทียบกับบุนุ่มหรือป่าว
ทนแดดทนความร้อนดีกว่า
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2019, 10:01:11 »
ฮอนด้า มีเรื่องเดียวที่รับไม่ค่อยได้ คือ แบต อายุสั้นมากๆๆๆ ถ้าเทียบกับยี่ห้ออื่น

ผมว่า Honda ไว้ใจได้ ยกเว้นตอนไปซื้อ พนักงานขายนี่ต้องระวัง ตัวดีเลยทำให้ภาพยี่ห้อเสียหายไปด้วย คือหลายท่าน กังวลเรื่องเสียง ผมว่า ไม่มีอะไรที่ต้องกังวล เป็นธรรมดาก็ต้องมีบ้างครับ แต่เครื่อง เกียร์ ผมว่า ไว้ใจใช้ยาวๆได้ ขับ 110-120 เดินทางสบาย อย่าพาคร บครัวไปเกินนี้เลย นี่ก็เร็วแล้ว ผมไปกับครอบครัว วิ่ง 90-100 เดินทาง เอาปลอดภัยไว้ก่อน บางคนมองช่วงล่าง ถึงจะมีคันที่ดีกว่า แต่ crv ก็ไม่ได้แย่จนขับแล้วลงข้างทางทุกครั้ง  แต่บางคันที่ว่าช่วงล่างดี นอนอยู่ ที่ซ่อมนานแสนนาน ขับไปก็เกิดอาการกลัวนั่นนี่ แล้วบอกว่ารถดีผมว่าคงไม่ใช่ ต่อให้ยกเครื่อง เกียร์ฟรี ก็ยังไม่ใช่เรื่องที่ต้องเสี่ยงใช้กันยาวๆ ครับ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2019, 12:21:57 »
ขอบคุณมากครับทุกท่าน

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2019, 13:49:13 »
คือถ้าขับ mazda ford ใหม่ๆหรือรถยุโรปดีๆมาจะได้ยิน honda กรอบแกรบครับ
แต่ระยะยาว honda ไว้ใจได้สบายครับ (สำหรับผมความเชื่อมั่นน้อยกว่า toyota แค่คะแนนเดียว)​

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2019, 14:45:02 »
มันก็เป็นอย่างนั้นแหละครับ  แต่ถ้าไม่ไปจ้องจับผิดมัน พี่จะมีความสุขกับการใช้รถฮอนด้า
คือรถมันไม่เนี้ยบทุกจุดครับ แต่ถ้าเราไม่ไปส่องหรือจ้องจับผิดมัน ก็ไม่ได้รู้สึกอะไร
แต่โดยภาพรวมแล้ว มันเป็นรถที่สวย ระบบเครื่อง-เกียร์ ช่วงล่างโอเค
ส่วนเรื่องความทนทาน มันก็เชื่อใจได้ในความแม่นยำในการผลิตแบบฮอนด้า
แต่อย่าตั้งธงไปเปรียบเทียบกับโตโยต้า เพราะแนวคิดวิธีบริหารต้นทุนของสองบริษัทนี้ไม่เหมือนกัน
รถโตโยต้าโดยรวมอาจจะทนทานกว่า แต่ก็ต้องแลกกับสรรพสิ่งในตัวรถที่ขาดเสน่ห์เร้าใจเหมือนฮอนด้า
ในขณะที่ฮอนด้ามักใส่ใจความสวยงามและอุปกรณ์แพรวพราว แต่ก็ต้องไปลดทอนบางอย่างลงเพื่อให้
ทำราคามาสู้กันได้ครับ

ความทนทานของฮอนด้า มันเป็นไปตามที่เขาตั้งใจออกแบบให้มันเป็นอย่างนั้นนะครับ
มันจะเสียตามที่ออกแบบไว้ และมักจะไม่ค่อยเจอเรื่องผิดพลาดจากการออกแบบนัก
แต่ถ้ามี เจ้านี้เขาก็รับผิดชอบดีอยู่
ซึ่งหลายยี่ห้อที่ปัญหากวนใจเกิดจากการออกแบบที่ผิดพลาดเยอะ ๆ นี่น่ากลัวกว่าครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2019, 04:55:07 »
ซื้อได้ครับ ไม่มีอะไรใหญ่ๆหรอก อีกอย่างเพื่อนบนถนนเยอะครับ การบริการก็ไม่ค่อยมีปัญหา

ออฟไลน์ city552

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2019, 21:15:34 »
ถ้ากลัว Honda จริงๆ ก็รอ RAV4 ถ้าไม่รอ ผมว่า Honda CRV ไม่ได้แย่ครับ
คุณภาพประกอบดีระดับต้นๆแล้วของ Honda จากประสบการณ์จริง
เพราะผมใช้ Honda มา 4 คันติดๆกัน ตั้งแต่ FB, City14, FC และ CRV2.4

ผมว่า CRV2.4 ประกอบดีสุด ยังไม่เจอกรอบแกร๊บเลย ตอนนี้จะ 5 เดือนแหละ
แต่คันก่อนๆมีปัญหาเล็กๆน้อยๆทุกคันจริง ยอมรับ
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+