ผู้เขียน หัวข้อ: พรบ. ใหม่ห้ามนำเข้ารถมือสองมาแล้ว ฝ่าฝืนให้ทำลายทิ้้ง  (อ่าน 10042 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
ตอนนี้ยังนำเข้าได้ปกติครับไม่มีอะไร แต่อนาคตไม่แน่ใจว่าจะห้ามชิ้นส่วน อะไหล่มาด้วยมั้ย ซึ่งก็ไม่แน่ แต่ที่แน่ๆตอนนี้จะเลิกรับจดประกอบรถบรรทุกแล้ว ปิดเขตปลายปีนี้ จากที่เปิดให้จดใหม่ได้ ไม่ต้องใช้ทะเบียนเก่า ตอนนี้ผมกลัวลามไปพวกเครื่องจักรด้วย ถ้าลามไปจริงก็โบกมือลาได้เลย sme ตายห่...เรียบครับ เครื่องจักรพวกนี้มันทำให้ sme สามารถทำราคา มีอาชีพชนกับรายใหญ่ได้ไหว แต่ถ้าทำไม่ได้นี่ก็จอดสนิทกันหมดแน่นอน ยิ่งพวกรถยก forklift นี่บ้านเราต้องใช้กันทุกร้านแล้ว แล้วรถใหม่มันไม่ได้ถูกเลย คุณภาพก็ห่วยสวนทางกับราคามาก

ปล.ที่บ้านทำเชียงกงตั้งแต่ปี 2533 ครับ

ตอนนี้ยังนำเข้ามาแบบทั้งคันได้อยู่เหรอครับ ผมนึกว่าห้ามนำเข้ามาเป็นคันเมื่อหลายปีที่แล้ว แต่สามารถนำเข้ามาแบบอะไหล่ได้ ไม่ได้ทราบรายละเอียดเพราะไม่ได้ทำธุรกิจเกี่ยวข้อง แต่ชอบหาอะไหล่เซียงกงมาซ่อมรถตัวเองนะครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ตอนนี้ยังนำเข้าได้ปกติครับไม่มีอะไร แต่อนาคตไม่แน่ใจว่าจะห้ามชิ้นส่วน อะไหล่มาด้วยมั้ย ซึ่งก็ไม่แน่ แต่ที่แน่ๆตอนนี้จะเลิกรับจดประกอบรถบรรทุกแล้ว ปิดเขตปลายปีนี้ จากที่เปิดให้จดใหม่ได้ ไม่ต้องใช้ทะเบียนเก่า ตอนนี้ผมกลัวลามไปพวกเครื่องจักรด้วย ถ้าลามไปจริงก็โบกมือลาได้เลย sme ตายห่...เรียบครับ เครื่องจักรพวกนี้มันทำให้ sme สามารถทำราคา มีอาชีพชนกับรายใหญ่ได้ไหว แต่ถ้าทำไม่ได้นี่ก็จอดสนิทกันหมดแน่นอน ยิ่งพวกรถยก forklift นี่บ้านเราต้องใช้กันทุกร้านแล้ว แล้วรถใหม่มันไม่ได้ถูกเลย คุณภาพก็ห่วยสวนทางกับราคามาก

ปล.ที่บ้านทำเชียงกงตั้งแต่ปี 2533 ครับ

ตอนนี้ยังนำเข้ามาแบบทั้งคันได้อยู่เหรอครับ ผมนึกว่าห้ามนำเข้ามาเป็นคันเมื่อหลายปีที่แล้ว แต่สามารถนำเข้ามาแบบอะไหล่ได้ ไม่ได้ทราบรายละเอียดเพราะไม่ได้ทำธุรกิจเกี่ยวข้อง แต่ชอบหาอะไหล่เซียงกงมาซ่อมรถตัวเองนะครับ

เห็นด้วยครับ จะพังกันหมดครับ

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
ไม่ว่าจะอ่านกี่รอบ มันก็เฮงซวยครับ กฎหมายนี้

ออฟไลน์ mamaman

คัดมาจากคดีดังครับ
ก่อนหน้านี้ สามารถนำเข้า ประกอบได้ โดยแยก ตัวถัง ออกจาก เครื่องยนต์

ทำความเข้าใจ ไข 5 ขั้นตอน ‘รถจดประกอบ’ ตามกฎหมาย?
โดย รถที่นำเข้ามานั้น จะต้องผ่านกระบวนการและขั้นตอนต่างๆ ที่เรียกว่า ‘รถจดประกอบ’ เพื่อนำไปสู่การจดทะเบียนรถประกอบที่ถูกต้องตามกฎหมาย ดังนี้ 

ขั้นตอนที่ 1 ขั้นตอนการนำเข้าชิ้นส่วนรถยนต์ จะต้องนำโครงตัวรถมาทั้งคัน โดยห้ามตัดครึ่ง ให้นำมาแบบสมบูรณ์ทั้งโครง ซึ่งหากมีการนำเข้ามาในลักษณะดังกล่าว จะสามารถนำโครงที่นำเข้ามานั้น จดเป็นรถจดประกอบได้ โดยจะต้องเสียภาษีศุลกากรนำเข้าชิ้นส่วนตัวถึง 30% และการนำเข้ามาขอจดทะเบียนในแต่ละครั้งนั้น จะต้องมีใบการกำกับสินค้า (Invoice) เพื่อแสดงการเสียภาษีศุลกากรของชิ้นส่วนเครื่องยนต์และตัวถังด้วย จึงจะสามารถจดประกอบเป็นรถที่สมบูรณ์ได้