ผู้เขียน หัวข้อ: เกียร์ CVT ใน Nissan กับ Honda เป็นแบบเดียวกันไหมครับ  (อ่าน 4841 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
ตามไปอ่านรีวิมพี่ Jimmy มาอยากได้ New Teana ครับ
ตอนนี้กำลังหาข้อมูลอยู่ อยากทราบเกี่ยวกับเกียร์ CVT ครับ
ว่ามันเหมือนหรือต่างกันอย่างไร ทนทานมากน้อยแค่ไหนครับ

ขอบคุณครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
Re: เกียร์ CVT ใน Nissan กับ Honda เป็นแบบเดียวกันไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 12:57:34 »
ผมเห็นในคลิปของพี่จิมมี่ที่รีวิวนิสสัน มาร์ช
CVT ของมาร์ช เมื่อเ้ร่งรอบไปสูงๆแล้วผ่อนคันเร่ง รอบจะตกลงมาที่รอบต่ำเลย
แต่ CVT ในแจ๊ซตัวเก่าที่ผมใช้อยู่ เมื่อเร่งรอบไปรอบสูงๆแล้วผ่อนคันเร่ง
รอบจะค่อยๆตกลงมาตามความเร็วของรถ. ไม่ได้ตกลงมาเลยแบบมาร์ชอ่ะครับ
ไม่รู้ว่าเหมือนกันรึป่าว ระหว่างนิสสันกะฮอนด้า..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออนไลน์ PREM

Re: เกียร์ CVT ใน Nissan กับ Honda เป็นแบบเดียวกันไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 19:51:14 »
เกียร์ CVT ใน Teana เซตมาเน้นความนุ่มกับความประหยัดครับ เวลาเหยียบคันเร่งรอบจะขึ้นไปรอก่อน แล้วความเร็วจะตามมา
พอปล่อยคันเร่งปุ๊บรอบตกปั๊บ สิ่งที่ได้คือความนุ่มนวล แต่ไม่รู้สึกว่าสนุกเร้าใจ

ในขณะที่เกียร์ CVT ของฮอนด้าที่เคยลองใน City รุ่นก่อน ความรู้สึกจะคล้ายเกียร์ออโต้ทั่วไปมากกว่าของนิสสัน
คือกดคันเร่งแล้วรอบขึ้นไปพร้อมๆ กับความเร็ว กระฉับกระเฉงกว่า ขับสนุกกว่าครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Meow

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 20:54:57 »
CVT ของ honda นี่มีปัญหาใช่ไหมครับ เคยได้ยินว่าพอวิ่งได้ซักหนึ่งแสนโลต้นๆ จะมีอาการผิดปกติ แล้วผลสุดท้ายต้องเปลี่ยนเกียร์ทั้งลูกครับ ราคาก็แสนกว่า

สงสัยว่า cvt ของ toyota กับ nissan แก้ไขปัญหาตรงนี้รึยังครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 22:06:10 »
CVT ของ honda นี่มีปัญหาใช่ไหมครับ เคยได้ยินว่าพอวิ่งได้ซักหนึ่งแสนโลต้นๆ จะมีอาการผิดปกติ แล้วผลสุดท้ายต้องเปลี่ยนเกียร์ทั้งลูกครับ ราคาก็แสนกว่า

สงสัยว่า cvt ของ toyota กับ nissan แก้ไขปัญหาตรงนี้รึยังครับ

ตัวที่มีปัญหาน่ะเป็นตัวที่ขายในช่วงปี 03-05 เท่านั้นครับ.. รุ่นที่ขายปี 06 มานั้นไม่มีปัญหาครับ
ซึ่งมันก็คือช่วงที่ผมซื้อพอดีเลย.. และหลังจากที่มีปัญหานี้เข้ามา
ฮอนด้าก็ได้ส่งจดหมายมา ให้นำรถเข้าไปอัพเฟิร์มแวร์ของเกียร์ลูกนี้ครับ
ก็ไปตามที่เค้าบอก ตอนนี้ผมใช้มา 98000ล่ะ เกียร์ก็ยังไม่มีปัญหาอะไรครับ.. และยังไม่มีอาการด้วย
แต่ที่ได้ตามข่าวในเว็บคลับ ก็จะมีบางคันที่เกียร์เสียตอนแสนกิโลครับ..
บางคันก็ไม่เสีย อาจจะมีจากหลายปัจจัยในเรื่องของการใช้งานด้วยครับ
ซึ่งของผมค่อยข้างที่จะดูแลมันดีหน่อย ตอนนี้มันก็เลยยังไม่งอแงน่ะ (ก็อย่างอแงเล้ย)
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..