ผู้เขียน หัวข้อ: แบตเตอรี่รถยนต์ ยี่ห้อไหนใช้ได้ทนๆบ้างครับ  (อ่าน 6465 ครั้ง)

ออฟไลน์ tom46

• Hero Member
จากที่เคยใช้แบตเตอรี่รถยนต์มาช่วงหลังๆนี่รู้สึกว่าจะอยู่กันได้ไม่นานเท่าไร 2 ปี - 2 ปีครึ่ง ก็หมดอายุกันละ ผมลองมาก็หลายยี่ห้ออยู่ แต่ละยี่ห้อก็ราคาสูงๆกันทั้งนั้น แต่ก็ได้ผลมาเหมือนๆกัน

ตอนแรกก็คิดว่า เพราะ รถผมเก่าแล้ว ไดชาร์ท ลูกเก่าคงชาร์ทไฟไม่ดีเท่าไรเลยทำให้ใช้ได้ไม่นาน

แต่พอรอบหลังไดชาร์ท ก็เปลี่ยนลูกใหม่ เป็นของใหม่ซื้อเอาข้างนอกนะครับไม่ได้เบิกห้าง เปลี่ยนแบตมาใหม่ รอบนี้ก็แค่ 1 ปีเกือบๆ 2 ปี แบตก็เริ่มจะมีอาการมาบ้างละ ลองกดดูการชาร์ทไฟของไดชาร์ท ก็ยังขึ้นอยู่ 14 อยู่ เรื่องการชาร์ทไฟไม่ดีคงตัดออกไปได้

ท่านใดพอมีแบตยี่ห้อไหนที่ทนๆ แนะนำบ้างครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Re: แบตเตอรี่รถยนต์ ยี่ห้อไหนใช้ได้ทนๆบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2019, 06:30:48 »
เพิ่มเติมเรื่องรายละเอียดนิดครับ

ของเดิมติดรถ รถผมจะเป็น 80A เมื่อก่อนใช้จะหันมาใช้ตามเขาเป็นแบบลูก 100A ก็ใช้มาได้ 2 ปี บ้าง 2 ปีครึ่งบ้าง ไม่เคยเกินนี้ เลยคิดว่ามันเกินสเป็คไปหรือเปล่า เลยไปหาแบบที่เขาเป็น 80A มาใช้

พอมาเป็นแบบ 80A รอบนี้ กลับดูแย่กว่าเดิม เปลี่ยนไปตอน สิงหา 17 ตอนนี้ มิถุนา 19 เริ่มมีออกอาการมาบ้างละ
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

ออฟไลน์ samaklen

Re: แบตเตอรี่รถยนต์ ยี่ห้อไหนใช้ได้ทนๆบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2019, 06:51:13 »
1. วัดไฟชาร์ทกลับว่าได้เท่าไร ทั้งเดินเบา และรอบเครื่องทำงาน (2500 ขึ้นไป) ควรได้ 13 กว่า ๆ ถึง 14 ขึ้นไป
2. ตรวจสอบสายกราวด์ ทั้งสายกราวด์แบต สายตัวถัง รวมถึงสายบวกด้วย
เนื่องจากการที่ BMW เอาแบตเตอรี่ไว้ไกลไดชาร์ท ภาระของไดชาร์ทก็มีมากขึ้น
สายส่งกำลังที่ยาวขึ้น มีผลเรื่องความต้านทานที่เพิ่มขึ้น
3. วัดค่ากระแสรั่วไหลเมื่อรถจอดไม่ได้ใช้งาน (ต้องมี dc แอมป์มิเตอร์ช่วย)
4. เช็คกำลังสำรองของแบต หรือ CCA  (ถ้าละเอียดต้องเช็คค่าความต้านทานภายในแบตด้วย)

ต้องมีรายการไหน หรือหลายรายการเป็นตัวการครับ
มีเครื่องชาร์ทแบตชนิดอิเลคโทรนิคส์ไว้ช่วยชาร์ทกลับ
ก็เป็นทางเลือกที่ดีนะครับ ราคาก็ไม่แพงมากแล้ว

น่าเสียดายบ้านไม่ได้ใกล้ ๆ กัน ไม่งั้นจะตรวจตามรายการข้างบนให้

ออฟไลน์ lunacy

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2019, 07:41:43 »
น่าจะมีหลายปัจจัยนะครับ ที่ให้ทนๆนานๆ อันนี้ขออนุญาตผ่าน

แต่แบตติดรถ xtrail ปี 2016 ให้ GS มา   กค.62 นี้ครบสามปี
พึ่งเปลี่ยนไปเมื่อปลายเดือนพ.ค. ลูกนี้เกือบสามปีครับ
ใช้รถปกติ ตอนนี้วิ่งไป 42,xxx

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2019, 07:55:27 »
1. วัดไฟชาร์ทกลับว่าได้เท่าไร ทั้งเดินเบา และรอบเครื่องทำงาน (2500 ขึ้นไป) ควรได้ 13 กว่า ๆ ถึง 14 ขึ้นไป
2. ตรวจสอบสายกราวด์ ทั้งสายกราวด์แบต สายตัวถัง รวมถึงสายบวกด้วย
เนื่องจากการที่ BMW เอาแบตเตอรี่ไว้ไกลไดชาร์ท ภาระของไดชาร์ทก็มีมากขึ้น
สายส่งกำลังที่ยาวขึ้น มีผลเรื่องความต้านทานที่เพิ่มขึ้น
3. วัดค่ากระแสรั่วไหลเมื่อรถจอดไม่ได้ใช้งาน (ต้องมี dc แอมป์มิเตอร์ช่วย)
4. เช็คกำลังสำรองของแบต หรือ CCA  (ถ้าละเอียดต้องเช็คค่าความต้านทานภายในแบตด้วย)

ต้องมีรายการไหน หรือหลายรายการเป็นตัวการครับ
มีเครื่องชาร์ทแบตชนิดอิเลคโทรนิคส์ไว้ช่วยชาร์ทกลับ
ก็เป็นทางเลือกที่ดีนะครับ ราคาก็ไม่แพงมากแล้ว

น่าเสียดายบ้านไม่ได้ใกล้ ๆ กัน ไม่งั้นจะตรวจตามรายการข้างบนให้

ขอบคุณมากครับพี่

ผมลองดูตอนวิ่งเรื่อยๆ อยู่ระยะทางประมาณ 8  กิโล มันก็จะชาร์ทอยู่ประมาณ 14 ครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2019, 07:57:18 »
น่าจะมีหลายปัจจัยนะครับ ที่ให้ทนๆนานๆ อันนี้ขออนุญาตผ่าน

แต่แบตติดรถ xtrail ปี 2016 ให้ GS มา   กค.62 นี้ครบสามปี
พึ่งเปลี่ยนไปเมื่อปลายเดือนพ.ค. ลูกนี้เกือบสามปีครับ
ใช้รถปกติ ตอนนี้วิ่งไป 42,xxx

ขอบคุณมากครับ ตอนนี้ลูกที่ใช้อยู่ก็ GS ลูกสีฟ้าๆละครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2019, 07:59:50 »
เพิ่มเติมอีกนิดครับ

ไม่รู้ว่าจะเกี่ยวกับตอนที่เปลี่ยน แบต ลูกใหม่สมัยนี้ร้านมักจะแกะกล่องมาแล้วใส่ให้เลยด้วยหรือเปล่าครับ

ถ้าแบบสมัยก่อน ก่อนที่จะเปลี่ยนแบตใหม่ร้านมักจะต้องบอกให้ขอเวลาชาร์ทไฟสัก ชั่วโมงหรือสองชั่วโมง ก่อนถึงจะนำมาใส่ให้ละครับ

ออฟไลน์ 20TRF

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2019, 08:39:14 »
ของผมลูกแรกติดรถแจ๊สพังตอนปีครึ่งจากนั้นเปลี่ยนเป็นพานา
แล้วติดเกจสามสหาย เวลาจะจอดจะสังเกตุว่ามันชาร์จไฟจนเต็มก่อนแล้วค่อยๆดับเครื่อง(ไม่รู้เกี่ยวกันไม๊) ลูกที่สองพังไปตอนอายุสามปีกว่าๆ ส่วนอีกลูกใช้มาเกือบสองปีแล้วแต่ก็ยังดีอยู่ครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2019, 08:49:54 »
แบตเตอรี่ที่อยู่ในร้าน เรามาดูกัน
แบตชนิดมีฝาจุกเติมสารละลาย ตอนที่ออกจากโรงงานบรรจุกล่องมา
จะไม่มีสารละลายในแบต สภาพจะแห้ง
ก่อนใช้งาน จะเติมกรดที่มีความถ่วงจำเพาะตามที่กำหนด ตะกั่วกับสารละลายก็จะทำปฏิกริยามีไฟฟ้า
สามารถใช้งานได้ถ้ารีบ แต่ถ้าจะให้ดี ต้องชาร์ทด้วยกระแสตามที่กำหนดจนแบตเต็ม
แล้วถึงนำไปใช้งานครับ

มาดูแบตชนิดปิดผนึก หรือกึ่งปิดผนึก
สารละลาย เติมมาจากโรงงาน นั่นหมายความว่า แบตทำปฏิกริยาตั้งแต่โรงงาน
การที่แบตชนิดนี้ ถูกวางไว้ในร้านเป็นเวลานาน ก็จะมีการคายประจุตลอดเวลาตามธรรมชาติของแบตตะกั่ว-กรด
ถ้าได้รับการประจุกลับสม่ำเสมอก็จะพร้อมใช้งาน
แต่เมื่อเราไปซื้อ อาจจะได้ ใหม่ที่เรา เก่าที่เขา ก็ได้
สาเหตุนี้ ผมเดาว่า อาจจะเป็นสาเหตุที่ทำให้ ชาวเน็ตมักจะบอกว่า แบตเติมสารละลายทนกว่า
ซึ่งผมก็ว่า อาจจะเป็นสาเหตุหนึ่งเหมือนกัน แต่ผมเชื่อคุณภาพของผู้ผลิตที่ใส่ใจมากกว่าประเภทแบตครับ
ถ้าระยะเวลาเก็บก่อนขาย ไม่ต่างกันมากอย่างมีนัย

ออฟไลน์ Ws pattaya

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2019, 09:00:15 »
ขอตามด้วยคนครับ ตอนนี้ จูน2.8 จะเข้าสองปีเริ่มมีอาการแล้ว ยี่ห้อไหนดีๆทนๆครับ

ออฟไลน์ ttcl

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2019, 09:03:15 »
เห็นคุณ samaklen ให้ความรู้ไว้ เลยไปดูรถตัวเอง แสดงว่ารถผม charge กลับน้อยไปสิเนี่ย
รอบเดินเบา charge กลับแค่ 13 , พอกลางคืนเปิดไฟหน้า ลดลงต่ำกว่า 13 อีก

รถผมไม่ค่อยได้ใช้ บางที 2 สัปดาห์ เอาออกไปขับที , บางครั้งลืมไปสตาร์ทเป็นเดือนก็มี ล่าสุดสตาร์ทเมื่อต้นเดือนหลังจากไม่ได้สตาร์ทไป 31 วัน ยังสตาร์ทติดอยู่

จะใช้แบตได้ประมาณปีครึ่ง หมด , ยกออกไปชาร์จที่ร้านแบตข้ามคืน เอามาใช้ใหม่ได้อีกครึ่งปี หมดอีก ค่อยเปลี่ยนใหม่ วนลูปอย่างนี้ไปเรื่อยๆ
สรุปว่ารถผมที่ไม่ค่อยได้ใช้บ่อยนัก สองปีจะต้องเปลี่ยนแบตที โดยระหว่างนั้นพอใช้ไปปีครึ่งจะมียกออกไปชาร์จแบบข้ามคืนครั้งนึง อย่างนี้ต้องเปลี่ยนไดชาร์จรึเปล่า หรือก็ยังพอใช้ได้อยู่ครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2019, 09:08:52 »
เห็นคุณ samaklen ให้ความรู้ไว้ เลยไปดูรถตัวเอง แสดงว่ารถผม charge กลับน้อยไปสิเนี่ย
รอบเดินเบา charge กลับแค่ 13 , พอกลางคืนเปิดไฟหน้า ลดลงต่ำกว่า 13 อีก

รถผมไม่ค่อยได้ใช้ บางที 2 สัปดาห์ เอาออกไปขับที , บางครั้งลืมไปสตาร์ทเป็นเดือนก็มี ล่าสุดสตาร์ทเมื่อต้นเดือนหลังจากไม่ได้สตาร์ทไป 31 วัน ยังสตาร์ทติดอยู่

จะใช้แบตได้ประมาณปีครึ่ง หมด , ยกออกไปชาร์จที่ร้านแบตข้ามคืน เอามาใช้ใหม่ได้อีกครึ่งปี หมดอีก ค่อยเปลี่ยนใหม่ วนลูปอย่างนี้ไปเรื่อยๆ
สรุปว่ารถผมที่ไม่ค่อยได้ใช้บ่อยนัก สองปีจะต้องเปลี่ยนแบตที โดยระหว่างนั้นพอใช้ไปปีครึ่งจะมียกออกไปชาร์จแบบข้ามคืนครั้งนึง อย่างนี้ต้องเปลี่ยนไดชาร์จรึเปล่า หรือก็ยังพอใช้ได้อยู่ครับ
แบตชนิดตะกั่วกรด ที่เราใช้ ๆ กัน มีอัตราคายประจุค่อนข้างมากกว่าแบตประเภทอื่น
แต่ที่เราใช้กันเพราะ ประสิทธิภาพ/ราคา 
สภาพจากที่ว่า คือการใช้รถน้อย แบตคายประจุ แล้วไม่ได้รับการประจุเข้าเต็ม เพราะระยะเวลาใช้รถไม่มากพอจะชาร์ทกลับเข้าคืนเต็ม
ในกรณีนี้ แนะนำให้ใช้เครื่องชาร์ทชนิดพกพาแบบอิเลคโทรนิคส์ครับ ยี่ห้อดังๆ ก็ Ctek หรือ NOCO
ซึ่งรถที่บ้านที่ไม่ค่อยวิ่ง ก็ใช้แบบนี้เหมือนกัน ช่วยยืดอายุแบตเตอรี่ได้อย่างดีครับ

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2019, 12:02:57 »
ของผม bosch ใช้มาสี่ปีครึ่ง ยังวัดไฟก่อนสตาร์ทได้ 12.1-12.3v  ลึกๆก็คิดว่าคุ้มแล้ว
แต่ยังวัดไฟได้ดี จะรอจน 11.9 แล้วจะเปลี่ยน

ส่วน puma มักจะ 3-4ปี ตาแมวสีหายก็เปลี่ยนออก แต่เคยเจอครั้งนึง puma 3ปีตาแมวยังฟ้าแต่สตาร์ทไม่ไหว รวมๆผมว่า puma ใช้ได้แล้วนะ แต่มาเจอ bosch ที่ว่าซึ่งเป็นครั้งแรกและครั้งเดียวและยังอยู่ทำให้เขวว่าหรือ bosch จะดีกว่า

ปล. ช่วงอุปกรณ์ทำงานบกพร่อง เข่น เบาะทำงานค้าง ปั๊มเบรค error มีกระแสร่วงบ้าง แต่พอซ่อมเสร็จ ก็กลับมา 12v นิดๆ เหมือนเดิม

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2019, 12:45:09 »

แบตชนิดตะกั่วกรด ที่เราใช้ ๆ กัน มีอัตราคายประจุค่อนข้างมากกว่าแบตประเภทอื่น
แต่ที่เราใช้กันเพราะ ประสิทธิภาพ/ราคา 
สภาพจากที่ว่า คือการใช้รถน้อย แบตคายประจุ แล้วไม่ได้รับการประจุเข้าเต็ม เพราะระยะเวลาใช้รถไม่มากพอจะชาร์ทกลับเข้าคืนเต็ม
ในกรณีนี้ แนะนำให้ใช้เครื่องชาร์ทชนิดพกพาแบบอิเลคโทรนิคส์ครับ ยี่ห้อดังๆ ก็ Ctek หรือ NOCO
ซึ่งรถที่บ้านที่ไม่ค่อยวิ่ง ก็ใช้แบบนี้เหมือนกัน ช่วยยืดอายุแบตเตอรี่ได้อย่างดีครับ

ขอบคุณมากครับ จะลองหาเครื่องชาร์ทตามที่แนะนำครับ
ถามเป็นความรู้อีกนิด
ถ้าจอดครึ่งเดือน แล้วเอาออกวิ่งกลางคืนเปิดไฟหน้า จากบ้านขึ้นทางด่วนไป rest area ทางโล่งมากๆ
ขาไป 20 กม. , 15 นาที
ขากลับอีก 20 กม , 15 นาที
รวม 40 กม. , 30 นาที
ความเร็วบนทางด่วน 90-110 กม/ชม รอบเครื่องประมาณ 2,000-2,200 รอบ/นาที
ไม่รู้ว่าวิ่งเท่านี้ ไฟมันจะชาร์ทกลับได้พอที่คายออกไปตอนจอดครึ่งเดือนรึเปล่าครับ

ปล. ขออภัยคุณ tom46 เจ้าของคำถาม ที่ผมมาใช้พื้นที่ถามไปด้วย เรื่องยี่ห้อแบตที่ทนๆ ผมไม่ทราบเหมือนกันครับ ของผมใช้ได้สองปีตลอด ไม่เกินนี้ ไม่ว่ายี่ห้ออะไร อาจเพราะใช้รถน้อยไปครับ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2019, 13:06:23 »
ขอตามด้วยคนครับ ตอนนี้ จูน2.8 จะเข้าสองปีเริ่มมีอาการแล้ว ยี่ห้อไหนดีๆทนๆครับ

จูนผม 2.7 เมื่อก่อนแบตน้ำใช้ได้แค่ 18 เดือน
พอเปลี่ยนมาลูกใหญ่ขึ้นเท่าดีเซลไม่เกิน 20 เดือนเองครับ

ตอนนี้มาใช้แบตแห้ง pana เปลี่ยนไปแล้ว 1 ลูกเกือบ 4 ปีเลยครับ
ติดใจแบตแห้ง pana ตอนนี้ลูกที่ 2 เกิน 2 ปีแล้วครับ

ถ้าอย่างที่ท่านบนว่าไว้ การเลือกร้านใหญ่ที่ของไม่ค้างสต๊อกก็น่าจะดีครับ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2019, 13:29:50 »
1.เมื่อรถใช้ไปได้ระยะหนึ่งๆ ไดสตาร์ทจะเสื่อมลงครับ กินไฟมากขึ้น...
2.เมื่อรถใช้ได้สักระยะหนึ่งๆ ไดชาร์จะจะชาร์จได้น้อยลงครับ
3.แบตเตอรี่ที่ขายกันตามท้องตลาดมีการลดสเป็คจากลงมาเล็กน้อยครับ เช่นทำส่งโรงงาน 80ah เมื่อ ทำส่งร้านขาย เหลือ65-70ah ซะงั้น
   3.1.ตั้งแต่ผมซื้อตัวอย่างแบตเตอรี่มาทดสอบ ไม่เคยเจอยี่ห้อไหนระบุละเอียดซักกะที สมมติที่คำว่า 70ah สามารถมั่วนิ่ม กันได้เยอะมาก เช่น @3hrs. 5hrs. 10hrs.
4.ร้านข้างนอกที่ขายๆกัน เป็นแบตสต๊อคผิดวิธีก็เยอะครับ เก็บในที่ร้อนแล้วไม่ยอมชาร์จบ้างแหละ เก็บลืม เก่าเก็บ สารพัด
5.อุณหภูมิบ้านเราเฉลี่ยสูงขึ้นและสูงขึ้นตลอดครับ ทุกๆ 1 องศาก็มีผลกับอายุของแบตแล้วล่ะ

เมื่อองค์ประกอบทั้งหมดรวมกันแล้ว
ถ้าใช้ได้ถึง 2 ปี ถือว่าสุดยอดแล้วครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2019, 13:37:20 »
ตอบเรื่องชาร์ทกลับนะครับ
ขับครึ่งชั่วโมง แต่กลางคืน น่าจะใช้ไฟจากระบบมากพอควร ไหนจะรวมถึงเครื่องปรับอากาศ+ไฟส่องสว่างด้วย ผมว่ายังไงก็น่าจะชาร์ทไม่เต็ม
ยังไงก็แนะนำเครื่องชาร์ทครับ เพราะลองแล้วได้ผลดีจริง Ctek เครื่องแรก ปี56 ยังใช้งานได้ดีอยู่เลยครับ
ส่วนที่ว่าไดชาร์ทจ่ายไฟลดลง น่าจะมาจากชุดแปรงถ่านสึกหรอตามการใช้งาน ไดชาร์ทหลายรุ่นสามารถเปลี่ยนอะไหล่ชุดนี้ได้ ด้วยราคาไม่แพงมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2019, 13:40:19 โดย samaklen »

ออฟไลน์ Ws pattaya

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2019, 13:42:56 »

จูนผม 2.7 เมื่อก่อนแบตน้ำใช้ได้แค่ 18 เดือน
พอเปลี่ยนมาลูกใหญ่ขึ้นเท่าดีเซลไม่เกิน 20 เดือนเองครับ

ตอนนี้มาใช้แบตแห้ง pana เปลี่ยนไปแล้ว 1 ลูกเกือบ 4 ปีเลยครับ
ติดใจแบตแห้ง pana ตอนนี้ลูกที่ 2 เกิน 2 ปีแล้วครับ

ถ้าอย่างที่ท่านบนว่าไว้ การเลือกร้านใหญ่ที่ของไม่ค้างสต๊อกก็น่าจะดีครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับผม

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2019, 13:59:10 »
เอาประสบการณ์มาตอบนะครับ "Puma"
ตอนนี้ใช้ Amaron ผลเป็นยังไงเดี๋ยวค่อยมาบอก
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ dekdemo

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2019, 14:59:22 »
มาเก็บข้อมูล และขอแชร์ข้อมูลครับว่าแบตเดิมติดรถ forester ยี่ห้อ ยัวซ่า ใช้งานได้ 2ปีครึ่ง ได้กินข้าวลิงกันตอนเช้าทั้งครอบครัวที่ห้องพัก ที่ต่างจังหวัด รถใช้งานทุกวัน 11x,xxx กิโลเมตรครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2019, 18:57:26 »
จริงๆ ยี่ห้อแบต ถ้าราคาสูสีกัน คุณภาพไม่ค่อยต่างกันหรอกครับ 20-30%ไม่เกินนี้

ผมเคยใช้แบตกับ vcross ทุก2ปี แบตจะเสีย เป็นตั้งแต่แบตติดรถ gs made in japan ก็อายุเท่ากัน แบบแห้งแบบน้ำก็2ปี
แต่ถ้าปกติผมใช้รถคันอื่นในลักษณะนี้ 3ปีขึ้นตลอด

ขนาดมาสด้า2 1.3 ที่เค้าว่ากินแบต ไฟเตือนไว ทุกวันนี้ผมก็ใช้มาปีครึ่งแล้ว ไฟยังไม่ขึ้น แต่เท่าที่ฟังจากเสียงก็น่าจะอีกไม่นาน

บางทีแบตที่ทน มันไม่คุ้มค่าที่จะจ่ายเท่าไหร่ เพราะคนก็หวังเยอะอยู่ อีกประเด็นคือมันจะจะเป็นที่รถด้วยก็ได้นะครับ
ส่วนเรื่องการชาจน์แบตภายนอกเพื่อยยืดอายุ ผมว่าชีวิตวุ่นวายเกินไป
เอาเป็นว่า แบตราคามาตรฐาน เสียแล้วเปลี่ยน ยี่ห้อเชื่อถือได้ก็พอแล้วครับ

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2019, 19:55:02 »
แบตที่ทนๆผมเห็นอยู่ 2 ตัว
1. pana ลูกสีดำๆ แบตแห้ง ตัวนี้แพงและทน 2-4 ปีเลยทุกลูก แล้วแต่สภาพใช้งานอีกที
2. borch สีฟ้า่ ตัวนี้ใช้เอง 2 ปีกว่าแล้วยกลงใส่รถโฟล์คลิฟท์ต่อก็ใช้ได้อีกปีนึง
3.puma boliden อันนี้รู้สึกไฟนิ่งกว่าเขาเวลาสตาร์ท แต่ความทนแค่ 2 ปีก็ไปละ

นอกนั้นไม่เกิน 2 ปีไปหมดแล้ว gsตัวถูก ตัวแพง panaรุ่นธรรมดา fb esb ยี่ห้อโนเนมทั้งหลาย ทุกวันนี้เน้นใช้แบตถูกแทนเปลี่ยนบ่อย เพราะต้องเอามาใส่รถยกหลายๆคันด้วยแทน

สำหรับคนที่ใช้รถนานๆที ไปหาที่ชาร์จแบตออโต้มาใช้ครับ ในช้อปปี้ อันนึง 2000 นิดๆ ผมใช้อยู่ 3 ตัวละ เอามาชาร์จพวกแบตที่วางไว้ไม่ได้ใช้ แบตเก่าๆหลายๆปี ฟื้นมาหลายลูกอยู่ แต่ถ้าบวมละใช้ไม่ได้นะครับ เสียเวลาชาร์จเปล่าๆ มันปล่อยออโต้ได้เลย ไม่ต้องไปกังวลกับมันมีระบบตัด

ปัจจัยสำคัญที่ผมสังเกตได้นะครับ
1.ความร้อน แบตที่อยู่ในรถ ที่รังแบตอยู่กระโปรงหลังจะทนกว่ามากเรียกว่า 5 ปี+ทุกลูก แม้จะเป็นยี่ห้อเดียวกัน แบตชนิดเดียวกัน พวกนี้โดนความร้อนน้อย ทนกว่าชัดเจนมาก
2.ใช้งานหนัก พวกสตาร์ทบ่อย สตาร์ทถี่ๆ อย่างของผมนี่ไม่เคยพ้น 2 ปี เพราะเวลาใช้รถ ขับ 3-4 โล ดับจอด 1 โลดับจอด ซื้อของไปแบงค์หลายๆสาขา ถ้าวิ่งไกทม ก้ยาวๆเลย
3.ไดร์ชาร์จเกิน อันนี้เคยเจอในรถเก่าบ่อยๆ หม้อแบตร้อนจัดจนน้ำกรดพุ่ง เคยเจอ 2 ลูกได้ระยะปีนึงเสียเลย
4.แบตเก่าเก็บ แบตนี่ต้องสังเกตดีดีนะครับ หลายๆร้านมีแบตลดพิเศษเก่าเก็บ ผมบอกเลยใช้แทบไม่ได้ เอาแค่ค้างปีเดียว ลองสั่งมาครั้ง 10 ลูก เรียงใช้ไปเรื่อยๆสรุปไฟหมดบ้าง บวมบ้าง 9 ลูก ตีคืนหมดเลย ใช้ได้แค่ลูกเดียว แบตใหม่มีผลมากๆสำหรับส่วนตัวผมนะ ทุกวันนี้เวลาสั่งของใหม่ต้อคุยกับร้านตลอดว่าขอใหม่ให้นะไม่งั้นมีเรื่อง

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2019, 02:28:41 »
ตอบเรื่องชาร์ทกลับนะครับ
ขับครึ่งชั่วโมง แต่กลางคืน น่าจะใช้ไฟจากระบบมากพอควร ไหนจะรวมถึงเครื่องปรับอากาศ+ไฟส่องสว่างด้วย ผมว่ายังไงก็น่าจะชาร์ทไม่เต็ม
ยังไงก็แนะนำเครื่องชาร์ทครับ เพราะลองแล้วได้ผลดีจริง Ctek เครื่องแรก ปี56 ยังใช้งานได้ดีอยู่เลยครับ
ส่วนที่ว่าไดชาร์ทจ่ายไฟลดลง น่าจะมาจากชุดแปรงถ่านสึกหรอตามการใช้งาน ไดชาร์ทหลายรุ่นสามารถเปลี่ยนอะไหล่ชุดนี้ได้ ด้วยราคาไม่แพงมากครับ
ขอบคุณมากครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2019, 06:06:31 »

ขอบคุณมากครับ จะลองหาเครื่องชาร์ทตามที่แนะนำครับ
ถามเป็นความรู้อีกนิด
ถ้าจอดครึ่งเดือน แล้วเอาออกวิ่งกลางคืนเปิดไฟหน้า จากบ้านขึ้นทางด่วนไป rest area ทางโล่งมากๆ
ขาไป 20 กม. , 15 นาที
ขากลับอีก 20 กม , 15 นาที
รวม 40 กม. , 30 นาที
ความเร็วบนทางด่วน 90-110 กม/ชม รอบเครื่องประมาณ 2,000-2,200 รอบ/นาที
ไม่รู้ว่าวิ่งเท่านี้ ไฟมันจะชาร์ทกลับได้พอที่คายออกไปตอนจอดครึ่งเดือนรึเปล่าครับ

ปล. ขออภัยคุณ tom46 เจ้าของคำถาม ที่ผมมาใช้พื้นที่ถามไปด้วย เรื่องยี่ห้อแบตที่ทนๆ ผมไม่ทราบเหมือนกันครับ ของผมใช้ได้สองปีตลอด ไม่เกินนี้ ไม่ว่ายี่ห้ออะไร อาจเพราะใช้รถน้อยไปครับ

ได้เลยครับ ผมก็ได้อ่านตามไปได้ด้วยคนละครับ