ผู้เขียน หัวข้อ: *-* Clip เมื่อสายเสียบเจอคนจริง นี่คือบทเรียนที่ได้รับ!! *-*  (อ่าน 13996 ครั้ง)

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
เจอประจำโดยเฉพาะตจว. พวกแซงแบบนี้

PKS8

• บุคคลทั่วไป
นี่คือเส้นถนนเชียงใหม่ - เชียงราย สาย 118 แบบเดียวกับในคลิป

ถนนแย่มากจริงๆครับ ช่วงตอนถมดินแดงและฝนตก ถนนเละถึงขนาด VSA ทำงานตลอดเวลา
ความเรียบไม่ต้องพูดถึง ขนาดรถเก๋งยังช่วงล่างแทบพัง ไม่พอ ยังมีพวกบ้าพลังอย่างกระบะหรือ PPV คอยจี้ตูด ซักพักก็แซงไป

คือ ไม่รู้จะรีบไปไหน ลำพังถนนก็ห่วยแตกพออยู่แล้ว จะยังไล่บี้แซงคนอื่น คิดว่าเป็น Colin Mcrae หรือยังไง

แต่ที่พีคคือ พอพ้นช่วงก่อสร้างซึ่งเป็นทางเรียบ เช่น ทางน้ำพุร้อนแม่ขะจาน หรือขากลับมาทางดอยสะเก็ต
ทั้งหมดที่แซงไปกลับวิ่งช้า ขับไม่เกิน 110 หรืออย่างมากก็ 120
คันไหนที่เคยบี้ผม ผมเอาคืนได้หมด

คือไม่เข้าใจ พอทางไม่ดีดันรีบ แต่พอทางเรียบดันช้า (และแช่ขวาด้วยนะ) ตรรกะประหลาดอะไรของคนพวกนี้กันแน่

**เพิ่มเติม

ในภาพคือรถที่ผมเช่า
พอพ้นเส้นนี้มาได้ ถึงขนาดช่วงล่างหน้าดัง ต้องเปลื่ยนรถใหม่

โชคดีที่ร้านมีรถสำรองให้ เลยรอดไปครับ

ถ้าให้ผมเดา ทางเรียบพวก PPV ที่ท่านว่าขับกัน 110 แต่พอทางทำถนนอาจจะลดลงนิดเดียวเช่น 100

แต่พอเทียบกับเก๋งที่ขับทางเรียบ 120-140 แต่พอทางทำถนนต้องลดเหลือ 60-80 ทำให้รู้สึกว่า PPV พวกนี้ทางทำถนนมันขับจี้ท้าย

ผมเดาว่า เพราะทางถนนไม่เรียบ PPV มันขับสบายมากๆครับ ไม่สะเทือนเท่าไหร่เลยครับ เพราะส่วนตัวผมเคยเลี่ยงทางช่วงลำปาง แล้ว GMap มันพาผมลัดไปทางซ่อมถนน ซ่อมชนิดที่ว่าเป็นอุกาบาตเลยครับ แล้วมี Cx5 ตามผมมาอีกคัน ตอนแรก Cx5 ก็ตามมาดีๆ ซักพักชะลอลงเยอะจนห่างและหายเลยครับ แต่ผมที่ขับ Pajero แทบไม่ต้องลดความเร็วเลยครับ ไม่มีคนรอบข้างผมวิ่งฝุ่นตลบ

แล้วยิ่งถ้าเข้าป่าดงพงไพร อย่างเขาพะเนินทุ่ง หรือ พุเตย PPV รุ่นใหม่ๆวิ่งรูดแทบไม่รู้สึกอะไรเลยครับ แต่พวก Suv อย่าง Forester ที่เอาไปด้วยกันกลับสะเทือนและสะท้านมากครับ

ออฟไลน์ G.K

• Sr. Member
  • Respect Others' Opinions.
จริงๆแล้วเรื่องแค่นี้ไม่จำเป็นต้องมีเรื่องมีราวกันก็ได้ ฟอร์จูนเนอร์อาจจะมองไลน์พลาด มองไม่เห็นแบริเออร์ หรืออาจจะแซงพลาดก็เป็นได้ บีบแตรสั้นๆเตือนไปก็พอครับ เพราะตอนที่เค้าพลาดแล้วเค้าก็เปิดไฟขอเข้า ผมก็เป็นอีกคนหนึ่งถ้าใครเปิดไฟขอเข้าผมให้เข้าหมด

ออฟไลน์ starlight

จริงๆแล้วเรื่องแค่นี้ไม่จำเป็นต้องมีเรื่องมีราวกันก็ได้ ฟอร์จูนเนอร์อาจจะมองไลน์พลาด มองไม่เห็นแบริเออร์ หรืออาจจะแซงพลาดก็เป็นได้ บีบแตรสั้นๆเตือนไปก็พอครับ เพราะตอนที่เค้าพลาดแล้วเค้าก็เปิดไฟขอเข้า ผมก็เป็นอีกคนหนึ่งถ้าใครเปิดไฟขอเข้าผมให้เข้าหมด

ชอบอันนี้

หนัก เบา ใช้ถนนร่วมกัน เอาชีวิตกลับบ้านแบบปลอดภัย สบายใจกว่า  เพราะท้ายสุดก็เสียเวลาเที่ยวหรือทำธุระ

ออฟไลน์ Symphonic

จากพี่ จขกท โพสท และจาก เจ้าของคลิปบรรยาย ฟอร์จูนเนอร์คันนี้แซงแล้วพยายามจะเสียบเข้ามาแล้ว
ครั้งนึงแต่เข้าไม่ได้  แล้วก็ยังจะแซงแล้วเสียบอีก จนเกิดเหตุนี้  ถ้าแซงแล้วแซงอีกอย่างนี้ ไม่ใช่มองไลน์
พลาดแล้วล่ะครับ แต่เป็นจะเอาให้ได้ จะไปให้ได้ ไม่สนรถคันอื่น ไม่สนรถเลนสวน คิดจะบีบให้รถทุกคัน
ยอมให้ทางรถตัวเองมากกว่าครับ

ออฟไลน์ mychaigit

• Newbie
  • *
ฟอร์ผิดเต็มๆครับ
แต่ถ้าเป็นผมก็ปล่อยๆไป
เพราะแลกกันก็ไม่คุ้ม
แถมเกิดมีปืน ยิ่งไปกันใหญ่
ขับรถที่เมืองไทย
ผมเรียนรู้อย่างนึงครับ
ไม่มีผิดถูกหรอก มีแต่ยอมเพื่อเอาตัวรอด
แล้วก็ ผมขอยืมคำพูดเพื่อนสมาชิกในนี้ว่า
มีคนจำนวนมากเห็นเวลามีค่า
มากกว่าชีวิตครับ
คนจำนวนมาก เห็นเวลามีค่ามากกว่า ชีวิต
น่าตัดสติกเกอร์สีขาวติดท้ายรถมากครับ

ออฟไลน์ HHHsung

เรามาถึงจุดที่ วินัย กฏหมาย เป็นเรื่องรองไปแล้วหรือครับ.... จริงๆ มันหย่อนมานานละ

อาจจะเพราะคนคุมกฎปล่อยปละละเลย หรือ คนทำผิดอ้างสถานะ ความจำเป้น ถึงได้มานั่งถกกันเรื่องนี้

ออฟไลน์ XMSL

ถ้าแซงแบบมีจังหวะไม่น่าเกลียดก็พออภัยได้ แต่ก็นะ..บนถนนเป็นที่รวมของมนุษย์ทุกเผ่าพันธุ์ วันดีคืนดีคนที่คู่ควรมาเจอกันก็อย่างที่เห็น เราคนใช้รถใช้ถนนธรรมดาๆก็ดูเอาไว้พอแล้วครับ.

ออฟไลน์ bodin

ฟอร์รุ่นนี้ผมเคยใช้ครับ จะบอกว่าฟันธงได้เลย80% เหี้ยขับรถ

สังเกตคันที่แต่งรถ ยิ่งแต่งมากยิ่งเหี้ย

อย่าเหี้ยขับรถตัวในคริป หมอกไม่มีมันจะเปิดไฟตัดหอกหาศพพ่อมัน???

คันที่ขับดีๆมันมักจะเดิมๆแตนๆฝุ่นจับไม่ค่อยล้าง รถพ่อบ้านซื้อมาขนของไม่มีเวลา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2019, 08:44:38 โดย bodin »

ออฟไลน์ tvm

ผมเห็นต่างนะ
ผมเกลียดไอ้พวกที่หวงถนนกลัวคนแซงยังกะพ่อเป็น รมว คมนาคมสร้างถนนมาไว้ใช้คนเดียว
ถนนมันแซงได้ให้แซงหน่อยก็ไม่ได้  เปิดไฟเลี้ยวมาผมให้ไปหมดแหละ
คันแรกไม่ให้เข้า  คันเจ้าของคลิปนี่ยังจะตามจี้ไปกั๊กไม่ให้เค้าเข้ามาได้อีก
ดีน่ะไม่ตายหมู่ เกิดคันที่สวนมาเป็นสิบล้อ กวาดเรียบ  ถ้าเจอสถาณการณ์แบบนี้ 
ยอมให้แซงดีกว่าลากเราไปตายด้วยนะครับ  เดี๋ยวไม่มีโอกาสหายใจต่อ
คิดเหมือนกันว่าเผินๆ สะใจกัน แต่ในความจริง
คันที่ทำ pit maneuver ก็ชัดๆ ว่าเร่งเข้าไปขวาง ถ้าขับปกติไม่ไปขวางก็น่าจะเข้าได้
ไปทำเขาเกิดเป็นไรมากขึ้นมาทั้งตัวเองและคนอื่น จะทำไง รถสวนมาเกิดโดนลูกหลงเป็นไง
คนปาดไม่ถูกแน่นอน แต่ไอ้พวกชอบเร่งไปขวางก็ไม่รู้จะว่าไงเช่นกันครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
วันก่อนเจอฟอร์รุ่นเก่าสีดำ ปลายท่อใหญ่ ๆ  ขับได้เชี้ยมาก ๆ ไฟเลี้ยวไม่เคยใช้

กลับมาที่คลิป ถนนแบบนั้น ตาม ๆ กันไปมันไม่ได้ช้า เพราะแซงไม่ได้

คล้าย ๆ กับการต่อคิวซื้อของนั่นแหละ

สมน้ำหน้า คงจะขาสั่นไปเลย คลิปที่จบแค่นั้นก็เพราะไม่มีอะไรต่อครับ

ถ้าเกิดมีจะมันส์กว่านี้อีก 5555

ออฟไลน์ Turin

ปล่อยไปก็ไม่ดี สร้างนิสัย ความเคยชิน การละเลยการผิดกฏหมายเล็กๆน้อยๆสามารถขยายเป็นปัญหาที่รุนแรงกว่าในสังคมได้ไม่ยาก (broken window theory)

จัดการเองแบบนี้ก็ไม่ดี ศาลเตี้ย เพิ่มความเสี่ยงให้ตัวเองและเพื่อนร่วมทาง

การบังคับใช้กฏหมายจึงสำคัญมาก!!! เมื่อไหร่ถึงจะให้ถ่ายรูปแจ้งความได้ก็ไม่รู้ ต่อให้ไม่มีสินบนนำจับผมก็ยินดีทำ (แต่ช่วยเก็บข้อมูลผู้แจ้งเป็นความลับด้วยนะ)

สำหรับท่านที่คิดว่าทำไมคนขับฟอร์จูนเนอร์มักเชี้ย มี 2 คำอธิบายครับ
1 คือ เชี้ยจริง เพราะ
- self-select bias คือ รถรุ่นนี้มีอะไรบางอย่างดึงดูดคนขับรถเชี้ย
- เคยมีงานวิจัยว่าให้คนเดิมมาขับรถที่ใหญ่ขึ้น สูงขึ้น จะขับรถเชี้ยขึ้น
2 คิดไปเอง
- possitive affirmation คนเรามีทฤษฎีบางอย่างในหัว แล้วเราเลือกจำเหตุการเฉพาะเมื่อมันสอดคล้องกับทฤษฎีตนเอง

ออฟไลน์ kabutoro

เส้นนี้มันมีคนกล้าแซงด้วยนะครับเห็นประจำ ผมนี่ซิ่งแมงกะไซไปเชียงใหม่บ่อยๆ ก็โดนฟอร์จูนเนอร์ จี้ตูดตอนวิ่งเส้นนี้เหมือนกัน (หลังๆเพิ่ม เรนเจอร์ ยกสูงอีกรุ่น) :'(

ออฟไลน์ natty ib-cm

??? เจอของจริงนะเนี่ย เส้นนี้ผมขับประจำเลยคับ ก่อสร้างนานมาก เมื่อต้นสัปดาห์ก็น้องจูนตัวแรงแซงยาวแล้วก็เสียบแบบนี้ อันตรายมากคับ เจอแบบนี้คงเข็ดอีกนาน

ออฟไลน์ hitun

• Newbie
  • *
ผมว่าบางท่านตรรกะแปลกๆ นะครับ
ถ้าท่านต่อคิวทำอะไรซักอย่าง เช่น รอกดเงิน รอสั่งข้าวแล้วมีใครจากไหนไม่รู้แซงคิวท่านมันเป็นเรื่องที่ควรยอมๆ ไปเหรอครับ มันไม่เกี่ยวว่าหวงถนนหรืออะไรทั้งนั้น แต่มันเป็นการเอาเปรียบคนในสังคมครับ

ใช่ครับ เค๊าคงทำบ่อยและคิดว่าคนที่ไม่ให้ไม่มีน้ำใจ ทำไมต้องหวงถนน สรุป พวกเดียวกัน

ออฟไลน์ TWC

• Jr. Member
  • **
ผมเคยคิดว่าการติดฟิลม์เข้มทึบมีส่วนทำให้คนหน้าขับหน้ามึนขึ้นรึเปล่า
เพราะรถที่ขับกวนTEENที่เคยเจอ
เวลาไปจอดประกบข้าง มองไม่เห็นหน้ามันซักคัน

ออฟไลน์ Fly to dream

ถ้ารีบจริงนะผมจะบอกให้แซงทางป้ายด้านขวาได้ครับไม่ต้องมาเข้าหน้าสปอร์ตไรเดอร์หรอก ยังไงก็ไปได้ แต่นี่น่าจะสันดานด้วยล่ะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ถ้ารีบจริงนะผมจะบอกให้แซงทางป้ายด้านขวาได้ครับไม่ต้องมาเข้าหน้าสปอร์ตไรเดอร์หรอก ยังไงก็ไปได้ แต่นี่น่าจะสันดานด้วยล่ะ

มันคงจะเอาคืนเพราะแซงไม่ได้ในรอบก่อนหน้าครับ สันดานจริง ๆ

ออฟไลน์ toffyearn

ทุเรศทั้งคู่ คันนึงก็หน้าด้าน อีกคันก็ไม่มีน้ำใจ
เรื่องแบบนี้ไม่ใช่เรื่องล้อเล่น ต้องมีใครตายไปถึงจะสะใจกันรึเปล่า
ก็ไม่รู้ว่าเรื่องราวก่อนหน้าเป็นแบบไหน เป็นสันดานหรือเปล่า แต่บางเรื่องยอมได้ยอมกันสักนิด
บางคนอาจจะมีเรื่องเร่งด่วนจริงๆ ออกมาแล้ว ตัดสินใจผิด จะย้อนเวลากลับไปไม่แซงเค้าก็อาจจะไม่แซงก็ได้
จังหวะยกได้ จะถึงช้าเร็วต่างกันนิดเดียว อารมณ์คนไทย เดี๋ยวโมโหใส่กัน มีปืนก็ยิงกันอีก
สังคมน่าจะมีให้-มีรับ มากกว่าอะไรๆก็ไม่ยอมกัน

ออฟไลน์ Volta

ผมเพิ่งเจอเหตุการณ์คล้ายๆกันเมื่อสักครู่ที่ผ่านมา

ถนนสองเลนสวนกัน รถฝั่งผมติดยาวๆ ขับเรื่อยๆตามกันมา
สักพักมีรถเก๋งแซงขึ้นมาทางขวา ในขณะที่อีกฝั่งก็มีรถขังสวนมาด้วยความเร็ว
โชคดีที่รถเก๋งที่ขับแซง สามารถปาดกลับเข้าเลนไปได้ แต่ก็ฉิวเฉียดจะชนกับรถที่สวนมา

ถ้าชนแล้วตายขึ้นมา ก็คงตายเพราะความประมาทของตัวเองล้วนๆครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Tpol

• Jr. Member
  • **
เห็นต่างนะครับ อาจไม่ใช่ที่จุดคับขันห้ามแซง หรือถ้าคันหน้าอาจจะขับช้าเกินไปเขาก็ต้องการจะแซงและรถฝั่งตรงข้ามก็ไม่มีให้เห็น อันนี้ก็ห้ามแซงหรอครับ หรือ ถ้าเขาอาจรีบ เอาลูกไปรพ. ใครจะรู้. แค่ยกเท้าจากคันเร่งแล้วแตะเบรคแค่วิเดียวเขาก็น่าจะไปได้แล้ว  เห็นคันหน้าก็ขับเบรคบ่อยๆอยู่เหมือนกัน แค่เตะเบรค อีกทีเองสมมติเขารถคว่ำลูกในรถสองขวบตายไปแต่  พ่อแม่รอด. คนขับชนชนะคดี แล้วต้องมาเห็นครอบครัวที่ต้องเสียลูก  สุดท้ายเขาจะสบายใจจริงๆหรอ................ อันนี้เจอกับตัวเลย (สี่เลนสวนและรถติดมากๆ )   ลูกเกิดอุบัติเหตุจะรีบเอาไป รพ.เลย เปิดไปหน้า ไฟเลี้ยวสองข้าง เปิกกระจกขอทาง. โบกมือขอทาง เพื่อแซงและเลี้ยว ยังไม่ค่อยจะมีคนให้ทางเลยแถมมีกดแตร์ด่าด้วย เพราะผมขับผิดกฎหมายแน่ๆ. ตอนนั้นจะปรับเท่าไรก็จ่าย ลูกนอนร้องอยู่ในรถกดดันมากๆ  สุดท้ายคงไม่อาจตัดสินใครได้ เพราะไม่อาจรู้เรื่องทั้งหมดได้  ถ้าคนขับคนใดคนหนึ่งเป็นพ่อเรา การตัดสินถูกผิดอาจเปลี่ยนไป

ออฟไลน์ I_AM_IM

• Full Member
เส้นนี้ผมขับ20เท่านั้นใครจะแซงก็ตามใจ ไม่มีใครมาออกตังค่าซ่อมช่วงล่าง

ออฟไลน์ SM.