ผู้เขียน หัวข้อ: *-* Clip เมื่อสายเสียบเจอคนจริง นี่คือบทเรียนที่ได้รับ!! *-*  (อ่าน 13994 ครั้ง)

ออฟไลน์ Darkart

• Hero Member
https://www.facebook.com/tawan.danunai/videos/10211487073372378/

ถ.เชียงใหม่-เชียงราย ตรงช่วงที่สร้างถนน
ถนนก็แคบ ยังจะขับแซงกันอีก แซงแล้วก็มาเบียดรถคันอื่น ขับแบบนี้ไม่มีมารยาทในการขับรถเลยน่ะ😤
ก่อนหน้านี้เคยแซงแล้วเสียบมารอบนึงแต่ก็เสียบไม่ได้ พอแซงแล้วเสียบรอบสอง เป็นไงล่ะ...ตามคลิปเลย
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
สะใจ มันต้องโดนซะบ้าง ฟอรุ่นนี้นี่ประจำเลย ขับรถแย่แบบนี้ เปนห่วงแต่สปอรตไร้เด้อคันนั้น จะหนีทันมั้ย กลัวอิฟอมันจะตามไปเอาคืน

ออฟไลน์ raygun

.
.
สมควรมากๆครับ

ps. ฟอร์จูนเนอร์อีกแล้ว

ออฟไลน์ TABO9

• Full Member
คงจะหายซ่าไม่นาน แต่จำฝังใจไปตลอดชีวิต  ขับได้แย่มากจริงๆ  คราวหน้าต้องคิดก่อนว่าจะปาดรถรุ่นไหน 555  นึกถึงคัน EVO ในตำนาน

ออฟไลน์ CarameLon

คิดว่าถ้าไล่ทัน ลงมามีต่อยกัน ถ้ามีปืนฝั่งชนะก็นอนคุก
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ O_o"

ไม่รู้ว่าเรื่องนี้จะจบลงแบบไหน

ออฟไลน์ coolpix99

รู้ว่าเป็นสิ่งไม่ดีที่ไม่ควรเหมารวมแต่รถรุ่นนี้เป็นแบบนี้เกลื่อนถนน ชอบแทรกและปาด
ไหนๆก็ไหนๆแล้ว จริงๆน่าจะสอยให้คว่ำไปเลยก็ดี
2014 Mazda CX-5 2.2D
2017 BMW 430i
2020 Nissan Kicks
2021 Mazda CX-8 2.5

ออฟไลน์ city552

• Sr. Member
ผมก็ชอบไม่ยอมพวกขับมาปาดแบบนี้ แต่จังหวะจะชนจริงๆก็ยอมเค้าตลอด ฮ่าๆๆ ไม่อยากให้รถเปนรอย ไม่ชอบเข้าอู่
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ turbo lover

ฟอร์ผิดเต็มๆครับ
แต่ถ้าเป็นผมก็ปล่อยๆไป
เพราะแลกกันก็ไม่คุ้ม
แถมเกิดมีปืน ยิ่งไปกันใหญ่
ขับรถที่เมืองไทย
ผมเรียนรู้อย่างนึงครับ
ไม่มีผิดถูกหรอก มีแต่ยอมเพื่อเอาตัวรอด
แล้วก็ ผมขอยืมคำพูดเพื่อนสมาชิกในนี้ว่า
มีคนจำนวนมากเห็นเวลามีค่า
มากกว่าชีวิตครับ

ออฟไลน์ alpha14

รถเฮียในตำนาน กลัวตกอันดับกลับมาทวงบังลังค์คืนซะหน่อย

ออฟไลน์ palma

อายเค้าไหมครับ เห็นกันทั่วๆ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
เห็นตอนจบไล่ทันอยู่ครับ แต่ไม่กล้าเข้าใกล้
คงต่างคนต่างเกรงกันอยู่
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Mos37257

ฟอร์ผิดเต็มๆครับ
แต่ถ้าเป็นผมก็ปล่อยๆไป
เพราะแลกกันก็ไม่คุ้ม
แถมเกิดมีปืน ยิ่งไปกันใหญ่
ขับรถที่เมืองไทย
ผมเรียนรู้อย่างนึงครับ
ไม่มีผิดถูกหรอก มีแต่ยอมเพื่อเอาตัวรอด
แล้วก็ ผมขอยืมคำพูดเพื่อนสมาชิกในนี้ว่า
มีคนจำนวนมากเห็นเวลามีค่า
มากกว่าชีวิตครับ

จริงครับคือก็ไม่อยากให้เข้าหรอกนะ เเต่ถ้ามันสุดจริงก็คงต้องยอมให้เข้า มีเรื่องกันกลัวกลับไม่ถึงบ้าน

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
รถรุ่นนี้เห็นพฤติกรรมแย่ๆเยอะมาก ทั้งใหม่และเก่า น่าสงสารรถที่ถูกตราหน้าแทนคนขับหลังพวงมาลัยจริงๆ ทำไมมีเจ้าของประเภทนี้เยอะจัดก็ไม่รู้

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ที่ sport rider กล้าแตะเพราะว่า มีกันชนเหล็กด้วยไหมครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ตามในคลิป ก็มันส์ดีครับ สะใจ และ สมน้ำหน้า

แต่เรื่องจริง จะมีสักกี่คนที่กล้าแลก ไม่ว่าจะแลกกับรถที่เป็นรอย แลกกับเวลาที่ต้อง(จากการซ่อม หรือ เคลียร์กับคู่กรณี) แลกกับเงิน(ถ้าต้องซ่อมเอง) แลกกับการกระทบกระทั่ง อาจจะลามไปถึงการทำร้ายร่างกาย หรือ ขั้นมีอาวุธ แลกกับอุบัติซ้ำซ้อน และอื่นๆ

แค่ได้สั่งสอนกับคนขับรถ 1 คน จากหลายหมื่น หลายแสน หลายล้าน ที่ขับรถนิสัยแบบนี้ ซึ่งจะสำนึกหรือไม่สำนึกหรือป่าวก็ไม่รู้

ผม คง ปล่อยไป

ออฟไลน์ Fly to dream

ได้แค่ไล่ไปถ่ายรูปนั่นแหละ ไม่กล้าหรอก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Left lane driver

โดน pit maneuver เข้าไป
แต่น่าเสียดายตรงนั้นมีแบริเออร์กั้น

Turbocharger

ถ้าคิดว่าเข้าไปได้ครึ่งคันแล้วจะรอด ต้องติดใหม่  ::) ::)

ออฟไลน์ Symphonic

ปุจฉา..

ถ้าพี่คนขับฟอร์จูนเนอร์นั่น ลงจากรถ
แล้วเปลี่ยนมาขับรถอื่น เช่นขับ Cx-5 แทน

พี่ๆ ว่า  พี่เค้าจะขับรถสุภาพ นิ่มนวล
เคารพกฏ มากขึ้นมั้ยฮะ...

ออฟไลน์ Pegasus7700

ไม่มีน้ำใจนะ.  เขาอาจจะรีบกว่า. หรือซ่าำม่รุ้
คือหากSPRD ไม่ตามก้อจบ. อันนี้ร่วมกันประมาททั้งคุ่

ส่วนFTNพยายามจะแซง คงเพราะรีบ. และอาจจะเห็นว่าคันหน้าเว้นระยะไปหน่อย
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ flat6

คนจริงนี่เขาต้องหนีด้วยหรอครับ หุหุ
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ AboveGod

ถ้าเป็นคันมีกล้อง จะแซงตอนหมุนไปคันกลางไว้ 5555

ออฟไลน์ Amnaj

สันดาน ชอบเอาเปรียบคนอื่น คนดีๆเค้าต่อแถวกัน

ออฟไลน์ bbbasty

รีบหรือไม่รีบก็ไม่เกี่ยวอะครับ สภาพถนนที่ยังไม่ได้ลาดยาง + ถนนบนเขา มนุษย์ที่ประเสริฐแล้วย่อมคิดได้ว่า ควรขับรถยังไง
04' MB W203 C180 Kom
05' Land Rover Freelander 2.0 TD4
08' MB Vito 2.2 L4
09' MB W204 C200 Kom
10' Toyota Camry HV ACV40 2.4
12' MB W212 E250 CGI
13' Toyota Prius 1.8 Top Grade
16' Proton Preve Premium 1.6 CFE
17' Mazda 2 1.5 XD Sports High Plus L
17' MB C350e AMG Dynamic

ออฟไลน์ seeker

ทางอย่างนี้ไม่กล้าแซงละครับ เห็น ftn แซงมาทีเลนตรงข้ามต้องหยุดให้ ลำบากกันทุกคน

ออฟไลน์ No Trespassing

นี่คือเส้นถนนเชียงใหม่ - เชียงราย สาย 118 แบบเดียวกับในคลิป

ถนนแย่มากจริงๆครับ ช่วงตอนถมดินแดงและฝนตก ถนนเละถึงขนาด VSA ทำงานตลอดเวลา
ความเรียบไม่ต้องพูดถึง ขนาดรถเก๋งยังช่วงล่างแทบพัง ไม่พอ ยังมีพวกบ้าพลังอย่างกระบะหรือ PPV คอยจี้ตูด ซักพักก็แซงไป

คือ ไม่รู้จะรีบไปไหน ลำพังถนนก็ห่วยแตกพออยู่แล้ว จะยังไล่บี้แซงคนอื่น คิดว่าเป็น Colin Mcrae หรือยังไง

แต่ที่พีคคือ พอพ้นช่วงก่อสร้างซึ่งเป็นทางเรียบ เช่น ทางน้ำพุร้อนแม่ขะจาน หรือขากลับมาทางดอยสะเก็ต
ทั้งหมดที่แซงไปกลับวิ่งช้า ขับไม่เกิน 110 หรืออย่างมากก็ 120
คันไหนที่เคยบี้ผม ผมเอาคืนได้หมด

คือไม่เข้าใจ พอทางไม่ดีดันรีบ แต่พอทางเรียบดันช้า (และแช่ขวาด้วยนะ) ตรรกะประหลาดอะไรของคนพวกนี้กันแน่

**เพิ่มเติม

ในภาพคือรถที่ผมเช่า
พอพ้นเส้นนี้มาได้ ถึงขนาดช่วงล่างหน้าดัง ต้องเปลื่ยนรถใหม่

โชคดีที่ร้านมีรถสำรองให้ เลยรอดไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2019, 21:43:34 โดย No Trespassing »

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

ผมเห็นต่างนะ
ผมเกลียดไอ้พวกที่หวงถนนกลัวคนแซงยังกะพ่อเป็น รมว คมนาคมสร้างถนนมาไว้ใช้คนเดียว
ถนนมันแซงได้ให้แซงหน่อยก็ไม่ได้  เปิดไฟเลี้ยวมาผมให้ไปหมดแหละ
คันแรกไม่ให้เข้า  คันเจ้าของคลิปนี่ยังจะตามจี้ไปกั๊กไม่ให้เค้าเข้ามาได้อีก
ดีน่ะไม่ตายหมู่ เกิดคันที่สวนมาเป็นสิบล้อ กวาดเรียบ  ถ้าเจอสถาณการณ์แบบนี้ 
ยอมให้แซงดีกว่าลากเราไปตายด้วยนะครับ  เดี๋ยวไม่มีโอกาสหายใจต่อ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ถ้ารีบหรือมีธุระจำเป็นก็ควรให้สัญญาณไฟเพื่อขอทาง/ขอผ่านทาง คนอื่นๆจะได้เข้าใจว่าขอความอนุเคราะห์ แต่ถ้ามาแทรกเเบบว่าแค่อยากไปเร็วขึ้น ไม่อยากต่อคิว เสียเวลาเท่านั้น แบบนี้ต้องถูกลงโทษ หลายคนปล่อยให้ผ่านเรื่องแบบนี้ไปเพราะกลัวเรื่องบานปลาย สังคนเลยได้เป็นอยู่แบบนี้
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

Turbocharger

ผมว่าบางท่านตรรกะแปลกๆ นะครับ
ถ้าท่านต่อคิวทำอะไรซักอย่าง เช่น รอกดเงิน รอสั่งข้าวแล้วมีใครจากไหนไม่รู้แซงคิวท่านมันเป็นเรื่องที่ควรยอมๆ ไปเหรอครับ มันไม่เกี่ยวว่าหวงถนนหรืออะไรทั้งนั้น แต่มันเป็นการเอาเปรียบคนในสังคมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2019, 22:35:06 โดย FF »