ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 105.0 ประจำวันที่ 22 มิถุนายน 2019  (อ่าน 4377 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง

4 โมงเย็น ทาง FM 105.0 ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 3 ช่องทางดังนี้

1. SMS 4811122

2. Webboard ที่กระทู้นี้

3. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/183837595058799/posts/2100235053419034/

FM 105.0 MHz.

(ฟังออนไลน์ ที่ WirelessBangkok.com)

บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ

" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2019, 12:58:36 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
Supra มีข่าว update บ้างไหม ว่าจะมาเมื่อไหร่ ราคาที่ไม่เกิน 5 ล้านนั่นคือเท่าไหร่ครับ

คุณจิมมี่จะใช้หลักการเดาก็ได้ ผมอยากฟังมากครับ อิอิ

ออฟไลน์ beerpong

• Newbie
  • *
ปุ่มเบรคมือไฟฟ้าในรถยุโรปที่ใช้เกียร์ไฟฟ้า จะมีโอกาสได้ใช้ตอนไหนบ้างครับ เพราะจอดแป๊บเดียวก็เหยีบเบรคค้างไว้ จอดติดไฟแดงนานหน่อยก็ใช้ autobrake hold
จอดยาวก็เข้าเกียร์P ไปเลย เลยรู้สึกว่าปุ่มเบรคมือไฟฟ้ามันไม่มีที่ใช้ เหมือนรถรุ่นเก่าๆที่ชิฟเข้าเกียร์ว่างแล้วดึงเบรคมือ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

พี่จิมว่าเป้าเดือนละ 100 คันของ ZS EV จะถึงมั้ยครับ

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
กรณีรถยนต์สันดาบปกติที่ถูกดัดแปลงเป็นรถไฟฟ้าอย่าง MG ZS EV ออกตัวในราคาที่ไม่สูง เมื่อเทียบกับรถยนต์ EV ที่ออกแบบมาให้ใช้กับระบบไฟฟ้ามาตั้งแต่ต้นอย่าง Nissan Leaf มีข้อดีและข้อเสียอะไรบ้างครับ
แล้วเมื่อเทียบค่าพัฒนาและการบำรุงรักษาแล้ว รถสันดาบที่ถูกแปลงเป็นรถไฟฟ้าโดยผู้ผลิตเองนั้น ใช้ต้นทุนในการพัฒาและการซ่อมบำรุงที่ถูกกว่ารถไฟฟ้าจากโรงงานเสมอไปหรือไม่ครับ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

ความเชื่อที่ว่า "รถยุโรปเครื่องยนต์ ดีเซล ส่วนใหญ่จะทนกว่า จุกจิกน้อยกว่า และความบำรุงรักษา ต่ำกว่า เครื่องเบนซิน " ยังเป็นจริงอยู่ไหมครับ
ยุโรปในที่นี้หมายถึง MB , BMW, VW group

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Kullaton

• Newbie
  • *
1.เราสามารถดูนักรีวิวต่างประเทศอย่าง carwow ในการเปรียบเทียบรถ ที่จะเข้ามาในประเทศไทยได้ไหมคับ
มีความใกล้เคียงประมาณกี่เปอเซน พอดีเห็นเขารีวิว mazda 3 กับ altis ตัวใหม่ที่ข้ามาบ้านเรา
2.ปัญาหาน้ำมันเครื่องอุณภูมิสูงของforester ถ้าเปลี่ยนยี่ห้อน้ำมันเครื่องจะหายไหมคับ

ปล.เพลงเราะ มากคับ ไว้จะเเกะเล่นcover

ออฟไลน์ theandy

• Newbie
  • *
ฝาก 2 คำถามครับ

1.ทำไมรถประเภท Wagon คล้ายๆ toyota wish หรือ mitsu space wagon ถึงหายไปจากตลาดเมืองไทยเลยหรอครับ สมัยก่อนเห็นฮิตมาก ขับทั่วบ้านทั่วเมือง อยู่ๆก็หายไปดื้อๆเลย บ้านผมที่ปกติใช้รถ 15+ปี ยังอยากจะเปลี่ยนด้วยเลยตอนนั้น (แต่ไมไ่ด้เปลี่ยน)

2. MG ZS EV เหมาะซื้อใช้เป็นรถคันเดียวในบ้านมั้ยครับ จุดชาจตามทางต่างจังหวัดมีเพียงพอรึยังครับ(มีวิ่งบ้างไม่ไกลมากพัทยาหัวหินเขาใหญ่ อื่นๆ) แล้วอนาคตถ้าคนใช้รถไฟฟ้าเยอะ ปริมาณการใช้ไฟมากขึ้นรัฐต้องนำเข้าไฟฟ้าเพิ่มอีก ค่าไฟจะขึ้นด้วยมั้ยครับ

ออฟไลน์ Hiimtoy

• Newbie
  • *
Honda city ใหม่ จะมีเครื่องยนต์ hybird มาด้วยไหมครับ
ถ้ามีจะเปิดตัวพร้อมกันกับเครื่องปกติหรือเปิดตัวภายหลัง
ครับ

ออฟไลน์ Tonnam92

• Jr. Member
  • **
สนใจจะออกรถเพิ่มครับ(เป็นมือสอง)ดูไว้เป็น Toyota harrier 240G gen2 (ตัวที่ไม่ใช่ช่วงล่างถุงลม) ปี2005-2009 ครับ ตอนนี้ที่บ้านใช้ Camry 2011และ2017อยู่แต่มีความจำเป็นต้องใช้รถที่สูงหน่อย รถเก๋งเข้าสวนผลไม้แล้วใต้ท้องขูดตลอดและต้องขนของมากขึ้นครับ โจทย์คืออยากได้รถที่เน้นนั่งสบายขับไม่เกิน 120 นั่ง3คน พ่อแม่ 60 แล้วครับ และไม่จุกจิก

อยากสอบถามดังนี้ครับ
1.ตัวนี้การขับขี่เป็นอย่างไรบ้างครับ และยังน่าเล่นอยู่ไหม?
2.จุกจิกหรือเปล่าครับ (รับได้ถ้าค่าใช้จ่ายประมาณ camry  หรือแพงกว่านิดหน่อย) ปัญหาประจำรุ่นมีอะไรน่าเป็นห่วงไหมครับ
1997 Toyota Exsior 1.6 GXI Sold
2003 BMW 323i Sold
2011 Toyota Camry 2.0 G
2015 Toyota Altis 1.6 G Sold
2016 Honda Civic 1.5 TB RS Sold
2017 Toyota Camry 2.0 G
2009 Toyota Wish 2.0 Q ST3

ออฟไลน์ Tnj21

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่จิมมี่ พี่เมธี พี่เติ้ง
อยากสอบถาม ตอนนี้สนใจ benz w116 (s class ตัวแรก) ตัวยาว อยากทราบว่า
- ปัจจุบันอะไหล่ตัวถัง ช่วงล่าง หายากไหมครับ
- คิดว่าจะลงครื่องเจ ติดแก๊ส พี่ๆมีความเห็นยังไงบ้างครับ เน้นทนๆ ไม่จุกจิกมาก (เห็นมีบางคนเอาไปลง ld28 ด้วย)
- ถ้าเอามาใช้ในชีวิตประจำวันจริงๆ ยังพอไหวไหมครับ ไป-กลับประมาณ 100 กม. ปัจจุบันนั่งรถไฟฟ้า

ปล.เป็นรถคันที่สองครับ ปกติใช้ vios 2011 (แฟนใช้อยู่)

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ถามถึง​ รถประเภท​ UTE.(ford falcon)
ที่ใช้มากประเทศออสเตรเลีย​ 

มันมีจุดเด่นอะไร​ รึลักษณะ​การใช้งานของคนในประเทศนั้นทำไมถึงเลือก​รถประเภท​นี้ใช้งานครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ IVORY

• **
พี่ๆคิดว่า อัลติสใหม่  จะยังคงกั้ก พนักท้าวแขนเบาะหลังไว้ในตัวท็อปเหมือนเดิมไหมครับ
รุ่นปัจจุบัน ตัว 1.8 V NAVI เท่านั้น ที่มีมาให้ มันเป็นสิ่งที่ Sedan C esgment  ควรจะมี

ออฟไลน์ top

• **
ยาริสจะมี model change หรือเปลี่ยนโฉมเมื่อไรครับ และยาริสโฉมปัจจุบันมีข้อดี ข้อเสีย ยังไงบ้างครับ ผมกะใช้ในเมืองเป็นหลัก วิ่งทางไกลเฉลี่ยเดือนละครั้ง ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ เชียงรายรำลึก

• Newbie
  • *
1. Altis TNGA ใช้เครื่องเดิม เกียร์เดิมบนตัวถังใหม่ใช่ไหมครับ
2. เกียร์ CVT Civic รับทอร์กได้เท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ locomotive

สวัสดีครับ ที่พี่จิมพูดเมื่อสัปดาห์ก่อนๆ SUV ใหม่ของ Toyota ที่จะมาปีหน้า นี้คือ มันพิกัดเดียวกับ RAV4 ที่เมืองนอก ณ ตอนนี้เลยใช่ไหมครับ แต่มาเหลา บอดี ใหม่ ใช่ไหมครับ และ Revo Big Minor เปลี่ยนด้านหน้าทั้งหมด มาปีไหนครับ

ออฟไลน์ Find a new car

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ
สำหรับ Mitsubishi Triton ภายในปีนี้จะมีปรับเปลี่ยน หรือ รุ่นตกแต่งเพิ่มเติมออกมาหรือเปล่าครับ
หรือ ควรรอ Absolute (หากวางจำหน่าย) ดีครับ (ผมรอได้ถึงกลางปีหน้าครับ)
และสำหรับ Triton ในตอนนี้มีเรื่องอะไรที่เป็นปัญหาประจำอยู่ครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ city552

ถ้าอยากได้รถ 5 ประตู ไม่เกิน 8.5 แสน
1) Jazz RS ตัวปัจจุบัน
2) Mazda 3 2.0E
3) Jazz 1.0 turbo Model 2020

ใช้รถ 6 ปี คันไหนน่าสนใจสุด อยากได้ไม่จุกจิก เหมาะกับผู้ญ. ใช้รถเกือบทุกวัน
คันเดิม City2014 5 ปีกว่าแล้ว ไมล์ 120,000 แล้ว
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ VORA

สวัสดีทีมงานครับ  สอบถาม pajero 2018 ให้เปลี่ยนนำ้มันเกียร์ครั้งแรกที่ 100000 โล
ตรงนี้นี่ปกติ ทุกค่ายหรือไม่ครับ

หรือเราควรเปลี่ยนเหมือนรถรุ่นเก่าๆที่ทุก 40000 โล

ขอบคุณครับ

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
เห็น City ใหม่เริ่มวิ่งทดสอบในไทยแล้ว แต่ยังไม่เห็น Jazz เลย แต่ได้ข่าวว่า Jazz วิ่งทดสอบที่เมืองนอกแล้วจะเปิดตัวที่ Tokyo Motor Show แบบนี้ในไทยรุ่นไหนจะเปิดมาก่อนกันครับ ขอบคุณครับ