ผู้เขียน หัวข้อ: รถยนต์ เป็นสินค้าฟุ่มเฟือย?  (อ่าน 23783 ครั้ง)

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
รถยนต์ เป็นสินค้าฟุ่มเฟือย?
« เมื่อ: มิถุนายน 22, 2019, 19:51:38 »
จากที่ผมฟังรายการของพี่จิมมี่แล้ว ได้ยินเรื่องการเก็บภาษีรถยนต์ทั้งในประเทศและนำเข้า แล้วยังมองว่ารถยนต์เป็นสินค้าฟุ่มเฟือย

สำหรับผมแล้ว มองว่าแนวความคิดของรัฐบาลที่ยังมองแบบนี้อยู่มันควรเปลี่ยนได้แล้ว เพราะในตอนนี้คนส่วนใหญ่ต้องใช้รถในการทำมาหากินและเดินทางค่อนข้างบ่อย แม้บางส่วนจะใช้บริการขนส่งมวลชนก็ตาม
แต่ก็ไม่ควรมองข้ามว่าประชาชนยังต้องใช้รถยนต์เพื่อสัญจรและใช้ชีวิตประจำวันแบบหลีกเลี่ยงไม่ได้จริงๆ ซึ่งมองว่าควรเปลี่ยนจากสินค้าฟุ่มเฟือยเป็นสินค้าปกติ

แต่หากยังตีว่าเป็นสินค้าฟุ่มเฟือยอยู่ ก็ควรจะจำแนกเป็นตามประเภทรถมากกว่าการเหมารวมที่รัฐบาลทำอยู่ในตอนนี้ แล้วควรจะทำโครงการและแก้ไขระบบ เพื่อลดการใช้ส่วนตัวและหันมาใช้บริการขนส่งมวลชนให้มากขึ้นด้วยซ้ำ
หรือเปิดโครงการรับซื้อรถเก่าแลกสิทธิ์ลดหย่อนภาษี ส่วนลดซื้อรถใหม่ แม้แต่เข้มงวดเรื่องคัดกรองการออกใบขับขี่ กำจัดปัญหาขนส่งมวลชนด้อยคุณภาพ และการลดมลภาวะในเมือง รวมถึงการสนับสนุนพลังงานและยานพาหนะสะอาด ก็ควรจะทำตั้งนานแล้วด้วยซ้ำ รู้สึกเศร้าใจจริงๆ

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
Re: รถยนต์ เป็นสินค้าฟุ่มเฟือย?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2019, 20:07:42 »
รถเป็นของฟุ่มเฟือยจริงครับ

และทุกวันนี้ก็มีการใช้โครงสร้างทางภาษีแยกแยะตามความจำเป็นในการใช้งานอยู่เหมือนกัน เช่น รถกระบะตอนเดีนว ภาษีถูกกว่ารถเก๋ง อีโค่คาร์ภาษีถูกกว่ารถ full-size ... แต่ในทางปฏิบัติระบบนี้ก็ได้ผลบ้าง ไม่ได้ผลบ้างอยู่

ออฟไลน์ off_033

Re: รถยนต์ เป็นสินค้าฟุ่มเฟือย?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2019, 20:14:44 »
ของฟุ่มเฟือยครับ คือไม่มีก็อยู่ได้

รายได้ประชากรถ้าดูทั้งประเทศ ไม่ได้สูงเลย

กลับมาดูกำลังผ่อนของผู้ซื้อขนาดราคาแบบนี้ยังมีหนี้เสีย โดนยึดเพียบ

ลองถ้าราคาถูกกว่านี้ ออกรถง่ายกว่านี้จะเกิดอะไรขึ้น

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2019, 20:18:23 »
รีบคิดรีบทำให้ขนส่งทั่วประเทศสะดวกรวดเร็วปลอดภัยและประหยัดกว่าการใช้รถส่วนตัวดีกว่าครับ ผมก็เบื่อใช้รถส่วนตัวเหมือนกัน แต่เพราะรถขนส่งมันไม่สะดวกสบายนี่ละครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2019, 20:41:11 »
นี่ได้ดูรายละเอียดภาษีบ้างรึเปล่าครับ   มันไม่ได้เหมารวมอยู่แล้วคัรบและมีการจำแนกภาษีตามแต่ประเภทของรถ  (ซึ่งมันอาจจะไม่สะท้อนเสมอ)

พวกกระบะตอนเดียวซึ่งมันใช้เพื่อการพาณิชย์มันภาษีถูกมาก

ส่วนเรื่องอยากให้มีรถยนต์เยอะๆ ผมว่าทุกวันนี้รัฐบาลทุกรัฐบาลก็มาผิดทิศผิดทาง 

เน้นขยายถนน ลดฟุตบาท   ผมว่ามันทุเรศมากพอสมควรแล้วเอาง่ายๆฟุตบาทแถวรามอินทราขรุขะกว่าถนนอีก ทุเรศชิบหาย

แล้วเรื่องขนส่งสาธารณะเนี่ย รัฐบาลอุ้มเกือบทุกประเทศมีประเทศเราเนี่ยพอบอก ขสมก.ขาดทุน  พวกบ่นกันระงม

รึเอาง่ายๆทัศนคติของการใช้ขนส่งสาธารณะก็ได้ครับสายสีม่วงแทบไม่ได้ลดปริมาณการใช้รถเลยทั้งที่มันควรจะลดมาก  แต่ก็มีคอนเม้นส์ว่าแบบ  ค่าน้ำมันยังถูกกว่า  ขี่มอเตอร์ไซด์ดีกว่า   บลา บลา 

แต่ก็นั่นแหละบ่นไปก็เท่านั้น เหนือสิ่งอื่นใดต้องยอมรับว่าคนไทยเน้นรักสบายให้ต่อรถไฟฟ้าสสองต่อแล้วต้องเดินเชื่อมระหว่างสถานีเยอะๆไม่เอาหรอกครับ บ่นกันหูชา

ทั้งที่อารายประเทศเดินกันมากกว่านี้อีก  ;D ;D ;D
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ bodin

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2019, 20:43:09 »
ผมคิดว่าเกินล้านถือว่าฟุ่มเฟือยครับ แต่ถูกกว่านั้นถือว่าใช้งาน คิดแบบง่ายๆ

คุณจะซื้อD-seg ทำไมในเมื่อ B C-seg ทำทุกอย่างได้คล้ายๆกัน หรือจะซื้อรถขนาดCRVไปทำไมในเมื่อHRVตัวถูกสุดทำได้เหมือนกันหมด

จะขนคนก็mobilio expander หรือPPVตัวถูกสุด ขนของก็กระบะทั้งหลาย

สรุป ถ้าคุณกำตังล้านนึงในกระเป๋าก็ซื้อรถตามความ"จำเป็น" "ใช้งาน" ได้แน่ๆ
เกินล้านส่วนใหญ่ สนอง"กิเลส" เช่น อยากนั่งสบาย อยากซิ่ง อยากหรู อยากเท่

ออฟไลน์ bodin

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2019, 20:48:36 »
นี่ได้ดูรายละเอียดภาษีบ้างรึเปล่าครับ   มันไม่ได้เหมารวมอยู่แล้วคัรบและมีการจำแนกภาษีตามแต่ประเภทของรถ  (ซึ่งมันอาจจะไม่สะท้อนเสมอ)

พวกกระบะตอนเดียวซึ่งมันใช้เพื่อการพาณิชย์มันภาษีถูกมาก

ส่วนเรื่องอยากให้มีรถยนต์เยอะๆ ผมว่าทุกวันนี้รัฐบาลทุกรัฐบาลก็มาผิดทิศผิดทาง 

เน้นขยายถนน ลดฟุตบาท   ผมว่ามันทุเรศมากพอสมควรแล้วเอาง่ายๆฟุตบาทแถวรามอินทราขรุขะกว่าถนนอีก ทุเรศชิบหาย

แล้วเรื่องขนส่งสาธารณะเนี่ย รัฐบาลอุ้มเกือบทุกประเทศมีประเทศเราเนี่ยพอบอก ขสมก.ขาดทุน  พวกบ่นกันระงม

รึเอาง่ายๆทัศนคติของการใช้ขนส่งสาธารณะก็ได้ครับสายสีม่วงแทบไม่ได้ลดปริมาณการใช้รถเลยทั้งที่มันควรจะลดมาก  แต่ก็มีคอนเม้นส์ว่าแบบ  ค่าน้ำมันยังถูกกว่า  ขี่มอเตอร์ไซด์ดีกว่า   บลา บลา 

แต่ก็นั่นแหละบ่นไปก็เท่านั้น เหนือสิ่งอื่นใดต้องยอมรับว่าคนไทยเน้นรักสบายให้ต่อรถไฟฟ้าสสองต่อแล้วต้องเดินเชื่อมระหว่างสถานีเยอะๆไม่เอาหรอกครับ บ่นกันหูชา

ทั้งที่อารายประเทศเดินกันมากกว่านี้อีก  ;D ;D ;D

หลังจากสายสีม่วงเชื่อมต่อเรียบร้อยรถติดน้อยลงนะครับ ถ้าไม่มีผมว่าหนักกว่านี้ ผมไม่ได้จอดรถดูวิวบนสะพานพระนั่งเกล้าซักหนตั้งแต่มันเชื่อมต่อ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2019, 20:51:25 »
ถ้าซื้อมาใช้งาน เช่น รถกะบะ หรือรถส่งของ ก็โอเคนะครับ

รถส่วนตัวของผม ก็ฟุ้มเฟือยจริงละ สามปีกว่า ขับไป สองหมื่นกว่าโล
+ สารพัดค่าใช้จ่าย + ที่จอดรถ + บำรุงขัดเคลือบ ฯลฯ  :P

เอาตรง ๆ ถ้าการคมนาคม ทั้งประเทศไทยสะดวกดีกว่านี้ ผมไม่ซื้อนะจะเช่าขับเอา คุ้มกว่าครับ  8)
ปัจจุบัน เวลาไปตจว. ไกล ๆ ผมก็เช่าขับ ขี้เกียจขับไป

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2019, 21:08:46 »
  ผญ เค้าคิดกันแบบนั้นละว่ารถยนต์เป็นของฟุ่มเฟือย       บางทีคิดเรื่องน้ำมันอีกว่าต้องแพงเพื่อคนใช้รู้จักประหยัด
ผมก้ไม่เห็นด้วยทั้ง 2 ความคิดนี้     เอาเป็นว่า  ถึงแม้จะมีการคมนาคมที่ดี  ผมยังชอบขับรถมากกว่า

ออฟไลน์ Altima

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2019, 21:11:13 »
ใช้ครับ เพราะรถไม่ใช่ความต้องการ

เดิน หรือ ใช้จักรายารได้

มันไร้สาระ แต่มันเป็นความจริงครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2019, 21:30:54 »
ถ้าเมืองจีน ฮ่องกง สิงค์โปร์ อาจใช่ครับ รวมถึงญี่ปุ่นด้วย

แต่คำถามสั้นๆ ง่ายๆ มีใครตอบผมได้ไหมว่า
จากบ้านคุณเอง จะไปสวนสัตว์เขาเขียว ถ้าไม่มีรถยนต์ส่วนตัว จะไปกันยังไงครับ???

สวนสัตว์ของรัฐวิสาหกิจ ที่มีรัฐบาลถือหุ้น เปิดเพื่อเป็นแหล่งศึกษาหาความรู้ให้เด็กๆ แต่ไปยากเหลือเกิน เผลอๆ ซื้อตัว low cost ไปเช้าเย็นกลับเชียงใหม่ ไปดูช่วงๆกับหลินฮุ่ยยังง่ายกว่าเลย(แต่นั่นคือคุณต้องเสียเงินส่วนหนึ่งให้กับโทนี่ นายทุนชาวมาเลย์ซะงั้น ><

ปล.ในข้อนี้ ห้ามเช่ารถ ห้ามเหมารถตู้ไปนะ เอาแบบพ่อแม่ลูก3 คนพ่อแม่จะพาลูกไปศึกษาหาความรู้ครับ

จีน ญี่ปุ่น สิงค์โปร์ ฮ่องกง ล้วนแล้วแต่มีระบบขนส่งสาธารณะ​ผ่าน ฟรีบ้าง เสียเงินน้อยบ้าง

แต่บ้านเรา... หันกลับไปดูมาเลย์ ก็พอๆกะบ้านเราครับ
แต่รถเค้าถูกกว่า เสียภาษีน้อยกว่า

เอวัง เคว้งคว้างเหลือเกิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2019, 21:37:08 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ constanstine

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2019, 21:41:45 »
ระบบขนส่งสาธารณะห่วย -> ถูกต้อง

คนไทยเลยจำเป็นต้องพึ่งรถยนต์ส่วนตัว -> ใช่เลย

แต่ภาษีรถดันแพงอีก -> อืม จริง

แต่รถส่วนตัว "แพงๆ" ที่ว่าคืออะไร? หวังว่าจะไม่ได้หมายถึงรถยุโรป รถสปอร์ต รถ supercar เนอะ

อะไรที่มองแล้วเกิดกิเลส นั้นแหละสินค้าฟุ่มเฟือย

ออฟไลน์ toffyearn

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2019, 21:54:10 »
ใช่เหรอ? รถยนต์กับรถบรรทุก ความหมายเดียวกันมั้ย?
งั้นเด่วผมเลิกใช้รถ จ้างเกวียน จ้างคน ยกของ 2 ตัน แบกไปส่งอมตะ

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2019, 23:06:29 »

มองกันตามความเป็นจริงนะครับ บ้านผมอยู่ลาดพร้าว เคยจะต้องไปสัมนาที่ตึกไปรษณีย์กลางบางรัก วันแรกไม่ใช้รถ ก็นั่งมอไซออกจากในซอยไปขึ้น MRT ไปลงหัวลำโพงเสร็จ ผมไม่รู้สายรถเมล์ แอพก็ไม่มี ไม่ได้เสิช (ถ้าไปรถเมล์ได้อาจจะถูกกว่า) ก็เลยนั่งมอไซ ทั้งไปกลับ ค่าเดินทางคุ้นๆว่ารวมเงินแล้วปาเข้าไปจะ 240-250 บาท แถมใช้เวลาเดินทางพอสมควร คือขาละ 50-60 นาทีได้ แถมเหงื่อซึม ตัวเหม็นเข้าห้องสัมนาอีกเพราะอากาศร้อน ต้องรอคิวรถมอไซในซอย/ที่ปลายทาง

วันรุ่งขึ้นขับรถเอง ใช้เวลาไป 30-40 นาที ค่าจอดสแตมป์แล้วราว 130 บาท ค่าน้ำมันไปกลับคำนวนแล้วประมาณ 80 บาท (รถไฮบริด) ค่าทางด่วนรู้สึกจะ 25 บาทมั้ง 2 ขาก็ 50 รวมแล้วแพงกว่า 10 บาท ระยะเวลาแทบไม่แตกต่างกัน แถมไม่ต้องมาตัวเหม็น ร้อน เป็นผมก็เลือกขับรถครับ แม้จะอยากช่วยลดภาระรถติด แต่ค่ารถไฟฟ้าบ้านเรามันแพงบรรลัยมากถ้าเทียบกับค่าครองชีพ

แต่เรื่องรถยนต์เป็นสินค้าฟุ่มเฟือย ผมเห็นด้วยนะครับ และไม่ควรลดภาษีไปมากกว่านี้ นี่ขนาดรถแพง ยังซื้อกันเยอะขนาดนี้ (เพราะขนส่งมวลชนห่วยแตก) ควรไปพัฒนาระบบขนส่งมวลชนให้ดีเสียก่อน แล้วขึ่้นภาษีรถไปอีก ทั้งทางตรงและอ้อม (เช่นพวกภาษีไม่มีที่จอดรถสำแดง ให้เสียเพิ่มปีละ 20,000 หรือค่าภาษี congestion fee เก็บในเขตเมืองชั้นใน จะเข้ามาต้องเสียเงิน (เฉพาะช่วงเร่งด่วน) ยกเว้นเฉพาะรถส่งของและรถประจำทาง อะไรทำนองนี้ครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2019, 00:33:47 »
ถูกจัดอยู่ในประเภทนั้นครับ มีข้อยกเว้นสำหรับรถยนต์บางประเภท ได้แต่ทนครับ

ออฟไลน์ jame894561

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2019, 00:34:35 »
ไม่ฟุ่มเฟืองครับ ไม่มีรถชีวิตลำบากมากกกกก ระบบสาธารณะก็รู้ๆกัน  :'( :'(

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2019, 01:28:08 »
จะมองว่าฟุ่มเฟือยก็ฟุ่มเฟือย

จะมองว่าจำเป็นก็จำเป็นครับ 

ที่ดินในเมือง เเพงรากเลือด ขึ้นทุกวัน เเนวโน้มที่อยู๋อาศัยมีเเต่ขยายออกไปชานนเมืองไกลขึ้นเรื่อยๆ  ซึ่งขนส่งสาธารณะรองรับไม่เพียงพอหรอกครับ อย่างดีก็รถตู้ ซึ่งคุณภาพความปลอดภัยไม่ต้องอธิบายนะครับ ว่าขับกันยังไง ออกข่าวอยู่เเล้วบ่อยๆ

จะสร้างครอบครัว เล็กๆทีนึง เจอทาวโฮม เเนวเฉียดๆรถไฟฟ้า เเค่เฉียดนะครับ เเต่ไม่ติดเพราะเเนวติดรถไฟฟ้าคอนโดจองเรียบ  เเตะ 10 ล้าน++

คนเบี้ยน้อยหอยน้อยก็ต้อง ไปอยู่ทาวโฮมชานเมือง 3-4ล้าน ซื้อรถขับไปทำงานอีก 7-8เเสน   ก็ยังเป็นตัวเลือกที่ ประหยัด กว่าเกินครึ่ง

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2019, 06:21:35 »
ผมเห็นว่าฟุ่มเฟือยจริง  ทำคนเป็นหนี้มากมาย

สมัยก่อนซื้อรถคนหนึ่ง  ต้องใช้กันเกินสิบปีขึ้นไป  เดี๋ยวนี้สามปีห้าปี  เปลี่ยนแล้ว  ทั้งที่รถอยู่ในสภาพที่สมบูรณ์ดีอยู่  มันไม่คุ้มค่าอะไรเลย

ลองคิดดู  รถซื้อ1-2-3-4   แต่บ้านมักซื้อแค่1-2หลัง  ?

ออฟไลน์ BOBBY_7

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2019, 07:22:47 »
ฟุ่มเฟือย VS เกินตัว

-ฟุ่มเฟือย ถ้าไม่ใช่สิ่งจำเป็น
-เกินตัว ไม่ว่าจำเป็นหรือไม่จำเป็น แต่ทำชีวิตลำบาก

ข้าวปลาอาหาร อดมื้อ กินมื้อ กู้เงินรอบทิศ เพื่อสิ่งฟุ่มเฟือย ....  :-\
ใช้ชีวิตเกินสถานะความจริงตัวเองกันเยอะ :'(

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2019, 07:48:27 »
ในเว็บบอร์ดรถยนต์  เรื่องนี้ก็วนเวียนตั้งกระทู้ขึ้นมาแล้วก็จากไป 
วันไหนมีรถรุ่นใหม่เปิดตัว ก็จะมีคนใหม่เข้ามาตั้งกระทู้เนื้อหาแบบนี้อีก
นั่นแสดงว่า  เรารู้สึกว่ามันเป็นปัญหาจริง ๆ   
... แต่มันเป็นปัญหาที่เราอยากหาคนอื่นมาแก้ปัญหาให้เรา...

รถเป็นสินค้าฟุ่มเฟือย -> ตั้งภาษีสูง -> รถแพง (น้ำมันแพง -แถมให้ด้วย)
ขนส่งสาธารณะแพง  <- ลงทุนสูง  <- นำเข้าเทคโนโลยี  <- ผลิตเองไม่เป็น  <- คนไม่เก่ง
บริการขนส่งสาธารณะห่วย  <- จ้างพนักงานถูก ๆ / ไม่มีเงินปรับปรุงรถ  <- เก็บค่าโดยสารถูก  <- ประชาชนผู้ใช้ฐานะไม่ดี  <- เพราะอะไร?

เอาจริง ๆ รากเหง้าของปัญหานี้  ใครก็แก้ไม่ได้ครับ ถ้าเราไม่แก้ที่ตัวเราเอง
เพราะปัญหามันมาจากคุณภาพ / ความสามารถในการแข่งขัน
ทำมาหากินโดยรวมของคนในประเทศนี้ 

- ทั้งปริมาณคนที่ทำงาน (กับคนที่ทำมั่ง ไม่ทำมั่ง ไปจนกระทั่งอยู่ว่าง ๆ ไม่ทำอะไร)
- ทั้งในเชิงคุณภาพ ทำงานแบบใช้ความคิด คิดที่จะเพิ่มพูนผลิตผลให้มากขึ้น

พอคนมีความสามารถในการสร้างผลิตผลให้กับประเทศนี้มันต่ำ รายได้ก็ต่ำ และทำให้รายได้รวมของประเทศมันก็ต่ำไปด้วย

หลายครั้งที่เราไปเปรียบเทียบ ราคารถในต่างประเทศ ค่าแรงในต่างประเทศ แล้วมองแค่ภาษีรถบ้านเราแพง
แต่เราแทบไม่ได้คิดเรื่องภาษีเงินได้ และความสามารถโดยรวมของคนในประเทศนั้น ๆ เลย
... พี่คิดว่า เราสามารถจ้างคนที่มีความสามารถไม่สูง ความรับผิดชอบไม่สูง ด้วยค่าแรงแพง ๆ ได้มั้ยครับ? ...

คนไทย 60 กว่าล้านคนนะครับ 
เข้าระบบภาษีบุคคล -> ประมาณ 10 ล้านคน -> เสียภาษีประมาณ 4 ล้านคน (ที่เหลือรายได้หลักหักลดหย่อนแล้วไม่ถึงเกณฑ์)
อีก 50 กว่าล้านคนไปไหน?

VAT ก็ 7% มาโดยตลอด ไม่สามารถขึ้นได้ เพราะประชาชนรายได้ไม่พอ
(อ้างอิงญี่ปุ่น ปรับ VAT จาก 3% เป็น 5% ในราวปี 1998 มั้งครับ  ล่าสุดปรับเป็น 8% ตั้งแต่ปี 2017 โดยประมาณ)

สังเกตมั้ยครับว่า ไม่ว่าเราจะพูดถึงเรื่องอะไร มักจะจบด้วยการ อยากให้รัฐสนับสนุน / ส่งเสริม / จัดสวัสดิการ ฯลฯ
นั่นก็คือเรามีคนรอใช้เงินภาษี  มากกว่าคนจ่ายภาษีน่ะครับ 

... ปัญหาพวกนี้จะหมดไป ถ้าคนไทยมีความสามารถสูง ประเทศมีผลิตผลที่สูง ทำให้ประชาชนมีรายได้โดยรวมสูง
และเมื่อรายได้สูง  เราจะไม่มองว่าสิ่งเหล่านี้มันแพงอีกต่อไปครับ ...

ทั้งหมดนี้ ผมคิดว่า มันเปลี่ยนได้ด้วยตัวประชาชนอย่างพวกเราเอง มองที่ตัวเอง พัฒนาตัวเอง
อย่าไปชี้นิ้วไปที่ใครเลยครับ  รัฐบาลน่ะเหรอ เจ้าหน้าที่รัฐ / ตำรวจ / คนขับรถสาธารณะ ฯลฯ
คนพวกนี้ ก็คือพี่ ๆ น้อง ๆ ลุง ป้า น้า อา ลูก หลาน คนไทย ที่เรียนหนังสือมากับเรา อยู่ในชุมชนเรา
เป็นประชาชนแบบเรานี่แหละ  ถ้าทุกคนคิดที่จะทำงานที่รับผิดชอบให้ดีที่สุด ตั้งใจทำงาน ตั้งใจเรียนหนังสือ
คิดถึงส่วนรวมให้มากขึ้น ไม่ต้องมีรอให้ใครมาแก้ปัญหาให้เราหรอกครับ ภาพรวมของสังคมมันก็จะดีขึ้นเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2019, 07:50:45 โดย Symphonic »

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2019, 08:23:37 »
พื้นฐานปัญหาของเรื่องนี้ เอาจริงๆมันเกิดจากการคอรัปชั่นครับ

ถ้าไม่มีคอรัปชั่น เงินภาษีทุกบาทไปใช้อย่างเหมาะสม การคมนาคม และระบบเศรษฐกิจ มันจะดีเอง

ออฟไลน์ euro

• Full Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2019, 08:56:54 »
จะเป็นสินค้า ฟุ่มเฟือยก็ ต่อเมื่อ ระบบขนส่งมวลชน พร้อมและราคาไม่แพง

ออฟไลน์ final

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2019, 09:14:12 »
รู้อย่างนึงว่าคนที่บอกให้เดิน ให้ปั่นจักรยาน ให้ต่อรถเมล์ ตัวเองไม่ได้ทำหรอกครับ ถ้าทำเองจะไม่พูดแบบนี้เพราะว่า
1.บางที่ไม่มีฟุตบาทให้เดินนะครับ แม้แต่ไหล่ทางยังไม่มีเลย ในประเทศที่คนโดนชนตรงทางม้าลายเป็นเรื่องปกติ (คุณกล้าเดินมั้ยล่ะ)
2.แดดร้อน อากาศร้อนสุดๆ ไม่มีร่มไม้ร่มเงา อารมณ์ทะเลทราย (ชอบจังเลยตัดต้นไม้เนี่ย)
3.รถสาธารณะพฤติกรรมตลาดล่าง มีน้อย ราคาแพง รถทั้งเน่าทั้งสกปรก ยิ่งตอนฝนตกนะบันเทิงเลย (ถ้าพอมีกำลังทรัพย์ จะนั่งรถโดยสารต่อมั้ยครับ)

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2019, 09:35:26 »
ในมุมมองของผม ถ้าเป็นคนที่ไม่ได้ใช้รถประจำทุกวัน คือซื้อมาจอดมากกว่าขับหรือไม่ได้ทำให้เกิดรายได้ผมมองว่าเป็นสิ่งฟุ่มเฟือย แต่ถ้าได้ประโยชน์จากการใช้รถที่ทำให้มีรายได้ก็ไม่ถือว่าเป็นสิ่งฟุ่มเฟือย

ออฟไลน์ warez

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2019, 09:53:46 »
ในมุมมองของผม ถ้าเป็นคนที่ไม่ได้ใช้รถประจำทุกวัน คือซื้อมาจอดมากกว่าขับหรือไม่ได้ทำให้เกิดรายได้ผมมองว่าเป็นสิ่งฟุ่มเฟือย แต่ถ้าได้ประโยชน์จากการใช้รถที่ทำให้มีรายได้ก็ไม่ถือว่าเป็นสิ่งฟุ่มเฟือย

สวัสดีครับพี่ปอ

Fun Fact
ภาษีรถยนต์ในประเทศไทยทางตรง คือที่เก็บจากการขายรถยนต์มีมูลค่าประมาณ  10% ของ GDP
ถ้ารวมภาษีทางอ้อมด้วย เช่น ยางรถยนต์ แบต น้ำมันเชื้อเพลิง น่าจะมีมูลค่า 15% ของ GDP
รัฐบาลหาเงินเก่งขนาดนี้ คงไม่มีนโยบายใหม่ๆออกมาหรอกครับ

ออฟไลน์ lay

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2019, 11:27:48 »
เรื่องคนอื่นแก้ยาก  ผมแก้ที่ตนเอง  ...เปลี่ยนมาใช้รถเล็ก....ชีวิตสบายขึ้นเยอะ...

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2019, 14:26:00 »
ความจำเป็นเราไม่เท่ากัน
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2019, 18:27:28 »
ไทย เดินจากบ้านไปป้ายรถเมล เหงื่อแตกรอบแรก ขึ้นไปเบียดบนรถเมล เหงื่อทะลัก
ญี่ปุ่น เดินจากบ้านไปสถานีรถไฟ สบายเสื้อไม่เปียกจักกะแร้

ตอนเรียน เลิกทุ่มนึง รอรถเมลคันแรกครึ่งชั่วโมงเต็มไม่มีที่โหน รอคันที่2 อีกยาวไป พอได้รถกระบะมาคัน มันก็แก้ได้ ตอนนั้นไม่ได้มองว่าฟุ่มเฟือยเลยถ้ามีกำลังจ่ายได้

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2019, 22:19:23 »
ผมกลับคิดว่ารถยนต์เป็นปัจจัยสำคัญลำดับที่ 5 ของการใช้ชีวิตครับ ส่วนปัจจัย 6 คือโทรศัพท์
ไม่ว่าจะรถส่วนตัวหรือระบบขนส่งมวลชนล้วนเป็นสิ่งสำคัญ  เพราะคนเราไม่ได้ใช้ชีวิตอยู่กับที่หรืออยู่กับถิ่นฐานเดิมแบบคนสมัยก่อนแล้วที่ทำนาทำไร่ เก็บพืชผลเลี้ยงตัวเองได้ไม่ต้องไปไหน

ส่วนเรื่องคำว่าฟุ่มเฟือยมันเป็นเพียงภาษาทางกฎหมายเพื่อให้เก็บภาษีรถยนต์ได้แพง โดยที่ประชาชนทั่วไปไม่รู้สึกตะขิดตะขวงใจมากนัก
ส่วนประเด็นว่าทำไมต้องเก็บภาษีรถยนต์ขนาดนั้นผมไม่ขอพูดถึง....

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2019, 02:08:33 »
คำว่าสินค้าฟุ่มเฟือย มันตีความได้กว้างนะ
สำหรับผมมันคือสิ่งที่ให้ประโยชน์อะไรเราไม่ได้(ขอไม่นับทางใจ) แต่รถเนี่ยไม่มีก็ได้แต่มีมันก็โคตรจะสะดวกสบายถูกไหมละ แบบนี้ฟุ่มเฟือยหรือเปล่า...