ผู้เขียน หัวข้อ: อย่าคิดว่าสุนัขนอนกลางถนน(ไม่ได้บาดเจ็บใดใด) จะหลบรถเสมอไป(แชร์ประสบการณ์)  (อ่าน 12651 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
แชร์ประสบการณ์ครับ พบสุนัขนอนขวางทาง มองแล้วก็ปกติ ไม่ได้บาดเจ็บใดใด
แต่นอนล้ำเข้ามาในเลน (ถนนเลนเดียว มีไหล่ทาง) เกิดรถติดและรถต้องหลบจนต้องล้ำเข้าไปในเลนฝั่งตรงข้าม
พอมาถึงผม ผมก็พยายามหลบและกดแตรสั้นๆ 2-3 ครั้ง เพื่อให้สุนัขหลบ พร้อมทั้งพยายามเบี่ยงหลบ

แต่โชคไม่ดีรถฝั่งตรงข้ามออกจากซอยมาในระยะใกล้และไม่มีทีท่าว่าจะให้ทาง เลยต้องหักหลบกลับเข้ามาเลนตัวเอง
และเหมือนจะไปเหยียบปลายเท้าหน้าของสุนัขที่นอนขวางอยู่ ได้ยินเสียงร้องเอ๋งแล้วก็ลุกขึ้นวิ่งไป (สรุปก็ไม่ได้เป็นอะไรตั้งแต่แรกจริงๆ)

รู้สึกเสียใจมากที่ได้ไปทำร้ายสุนัข และได้เป็นประสบการณ์เตือนตัวเองว่าอย่าคิดว่าสุนัขปกติ (ที่ไม่บาดเจ็บ) จะหลบรถเสมอไป
ต่อไปนี้จะดูรถรอบๆให้กว้างขึ้น ถ้าไปไม่ได้ก็จะต้องหยุดรถและลองกดแตรดูก่อน ถ้าสุนัขไม่หลบเราคงต้องแน่ใจว่าหลบพ้นจริงๆ

เฮ่อ รู้สึกผิดมากครับ ท่านสมาชิกด่าได้แต่อย่าแรงนะครับ :'( :'(  อยากแชร์ให้ทราบจะได้ระวังครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ johnlee

หมาตัวนี้ไม่น่าจะรอดมาได้จนโตเนาะ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Fly to dream

มันไม่หลบผมขับช้ามากๆไหลไปเรื่อยๆครับแต่ไม่เอาล้อตรงกับมันนะ หรือหลบได้ก็หลบ ขี้เกียจ​บีบแตร
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Turin

ตัวที่มันนอนบนถนนประจำมันไม่หลบครับ แถวบ้านก็มีตัวนึง นอนตรงหัวโค้งด้วยซ้ำ ไม่รู้รอดมาจนโตได้ไง

ออฟไลน์ lunacy

• Sr. Member
มันเป็นอุบัติเหตุ เราไม่ได้ตั้งใจ

หมาซอยบ้านผม ตัวดำๆ ชอบนอนตรงรางท่อน้ำ ใกล้ๆพงหญ้า
ถ้าเจอรถเบียดซ้ายหน่อย โดนทับแน่

เราต้องคอยระวังเองละครับ

ออฟไลน์ Krongbun

แถวบ้านผมนอนกันเป็นหมู่คณะเลยครับ ยิ่งดึกๆถึงเช้าๆนี่เพียบ  :-X
บางตัวมึน บีบแตรก็ไม่หลบ หมาแถวบ้านผมไม่เคยซ้ำหน้านานๆครับ ตายซะเยอะ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
มันไม่หลบผมขับช้ามากๆไหลไปเรื่อยๆครับแต่ไม่เอาล้อตรงกับมันนะ หรือหลบได้ก็หลบ ขี้เกียจ​บีบแตร

เหมือนกันเลยครับ ยิ่งหลบมันยิ่งได้ใจ คนหลบบ่อยๆมันก็จะเฉยพอเจอคนไม่หลบซักคนก็จะโดนเหยียบ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ flybigbear

ออฟไลน์ rotaryman

คุณทำถูกวิธีและดีที่สุดแล้วครับ  :)

อย่าไปคิดอะไรมาก ถ้าเราเป็นห่วงมันมากเกินไปตัวเราอาจได้รับอันตรายแทนมัน อย่างเช่นการหยุดรถหรือเปลี่ยนเลนกระทันหันคันหลังอาจชนท้ายเราได้ครับ

ผมไม่ใช่พวกโลกสวยนะครับ เรื่องบางเรื่องควรเห็นแก่ตัวเพื่อเอาความปลอดภัยในชีวิตชีวิตเรารอดไว้ก่อน ไม่งั้นหมาอาจจะรอดแต่เราอาจต้องตายหรือเจ็บแทนมัน แล้วคุณคิดว่าชีวิตคนหรือหมาข้างถนน อันใหนสำคัญกว่ากันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2019, 08:40:30 โดย rotaryman »

ออฟไลน์ redsun

ถ้ามันอยู่เฉยๆ บีบแตรสักปริ้นรีบหน่อยพวก

แต่ถ้ามันลกๆ
การบีบแตรอาจทำให้มันวิ่งเตลิดไปทางอื่น
หรือวิ่งย้อนกลับมาทางเราก็ได้เหมือนกัน

• Make a Choice and Don't Look Back
ขอบคุณทุกความเห็นครับ รู้สึกดีขึ้นมากเลยครับ  :D :D :D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ samaklen

ผมเคยขับเส้นทาง ต่างตำบล เจอแบบนี้เป็นฝูง
มีวิ่งตัดหน้าด้วยโดนกันชนไปหน่อย

พอครั้งต่อไปต้องผ่านทางนั้นอีก พอใกล้ ๆ จุดเดิม
ผมจอดรถข้างทาง ถือไม้ที่เตรียมไว้ลงไป
ไล่ตี ไล่เตะ แตกกระเจิงไปหมด
ค่อยขับรถไปต่อครับ
สบายใจขึ้นเยอะ

ออฟไลน์ mamaman

ใน ชนบทเยอะมากครับ หมา ประสาท ที่เยอะแยะไม่นอน นอนข้างถนน

ออฟไลน์ Dubee

คุณทำถูกแล้วครับ คือบีบแตรเตือน และเบียงหลบ ทำดีที่สุดแล้วครับ ที่เหลือถ้าสุนัขมันรอดถือว่าสร้างบทเรียนให้มัน (อาจบาดเจ็บหรือพิการ ก็ถือซะว่าไม่ใช่ความผิดคุณ คุณทำดีที่สุดแล้ว) ถ้าไม่รอดแล้วแต่บุญกรรมของสุนัขตัวนั้นละครับ

อย่าคิดมาก ยังมีหน้าที่การงานที่ต้องทำและดำรงชีพอยู่ครับ ให้มันผ่านไปครับ ไม่สบายใจก็ไปทำบุญกรวดน้ำขออโหสิกันไปครับ

ออฟไลน์ 20TRF

เคสเดียวกันครับ มันจีบกะแฟนอยู่กลางถนน ผมชะลอๆไปจนไม่เห็นตัวมันเห็นแต่แฟนมันวิ่งไปก็นึกว่ามันไปแล้ว เลยขับต่อไปสรุปเหยียบเข้าไปเต็มๆ
ยังรู้สึกบาปจนทุกวันนี้เลยครับ

ออฟไลน์ swan

มันไม่หลบจริงๆแหละ ในตรอกซอกซอยนี่เจอประจำเราต้องหลบให้มัน เห้อ

เคสเดียวกันครับ มันจีบกะแฟนอยู่กลางถนน ผมชะลอๆไปจนไม่เห็นตัวมันเห็นแต่แฟนมันวิ่งไปก็นึกว่ามันไปแล้ว เลยขับต่อไปสรุปเหยียบเข้าไปเต็มๆ
ยังรู้สึกบาปจนทุกวันนี้เลยครับ

อารมณ์นี้เลยครับ นึกว่ามันจะหลบ  :( :( :(

ออฟไลน์ Pegasus7700

แชร์ประสบการณ์ครับ พบสุนัขนอนขวางทาง มองแล้วก็ปกติ ไม่ได้บาดเจ็บใดใด
แต่นอนล้ำเข้ามาในเลน (ถนนเลนเดียว มีไหล่ทาง) เกิดรถติดและรถต้องหลบจนต้องล้ำเข้าไปในเลนฝั่งตรงข้าม
พอมาถึงผม ผมก็พยายามหลบและกดแตรสั้นๆ 2-3 ครั้ง เพื่อให้สุนัขหลบ พร้อมทั้งพยายามเบี่ยงหลบ

แต่โชคไม่ดีรถฝั่งตรงข้ามออกจากซอยมาในระยะใกล้และไม่มีทีท่าว่าจะให้ทาง เลยต้องหักหลบกลับเข้ามาเลนตัวเอง
และเหมือนจะไปเหยียบปลายเท้าหน้าของสุนัขที่นอนขวางอยู่ ได้ยินเสียงร้องเอ๋งแล้วก็ลุกขึ้นวิ่งไป (สรุปก็ไม่ได้เป็นอะไรตั้งแต่แรกจริงๆ)

รู้สึกเสียใจมากที่ได้ไปทำร้ายสุนัข และได้เป็นประสบการณ์เตือนตัวเองว่าอย่าคิดว่าสุนัขปกติ (ที่ไม่บาดเจ็บ) จะหลบรถเสมอไป
ต่อไปนี้จะดูรถรอบๆให้กว้างขึ้น ถ้าไปไม่ได้ก็จะต้องหยุดรถและลองกดแตรดูก่อน ถ้าสุนัขไม่หลบเราคงต้องแน่ใจว่าหลบพ้นจริงๆ

เฮ่อ รู้สึกผิดมากครับ ท่านสมาชิกด่าได้แต่อย่าแรงนะครับ :'( :'(  อยากแชร์ให้ทราบจะได้ระวังครับ
ยังดีมี่สำนึกได้. และเป็นคนจิตใจดี เมตตาน้องหมานะ

คุณปลอดภัย. น้องหมาไมาเป็นอะไร. ผมว่าโอเคนะ

หากขับในซอย ช่วยๆกันช้าๆ. ขับช้าๆ และช้าๆกันเถอะ
ในชุมชน. มีลุกเดกเล้กแดง. หมาแมว กะถาง นุ่นนี่นั่นเต็มไปหมด
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
แต่แมวจะไม่ค่อยโดนชนนะ

ที่เห็นศพพวกมัน คือตกลงมาจากรถ

น่าสงสารจัง ผมเป็นคนรักสัตว์

เจอก็ชะลอครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
เคยเจอครับ ปกติผมชลอและเตรียมเบรคทุกครั้งก่อนอยู่แล้ว เลยไม่ชน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมพยายามหลบตลอดเพราะปกติขับไม่เร็วมาก
แต่เคยมี2ครั้งขับมาเร็วมากแล้วมันตัดหน้าอ่ะ ผมก็เบรคอย่างเดียวกำพวงมาลัยโดนก็โดนไม่อยากหักหลบแต่สุดท้ายก็ผ่านไปได้

ออฟไลน์ toffyearn

ผมก็เคยเกิดเหตุการ์ณคล้ายๆกัน แต่เป็นในซอย ผมขับมาส่งเพื่อน เพื่อนนั่งข้างๆ
ผมเบี่ยงหลบหมานอนเกือบจะกลางถนน แต่มอไซค์ออกมาจากซอยตรงข้ามพอดีเลยหักกลับ
เพื่อนพูดสวนมาทันควันว่า "เฮ้ยหมากู"
 ::) ::) ::)

ผมก็เคยเกิดเหตุการ์ณคล้ายๆกัน แต่เป็นในซอย ผมขับมาส่งเพื่อน เพื่อนนั่งข้างๆ
ผมเบี่ยงหลบหมานอนเกือบจะกลางถนน แต่มอไซค์ออกมาจากซอยตรงข้ามพอดีเลยหักกลับ
เพื่อนพูดสวนมาทันควันว่า "เฮ้ยหมากู"
 ::) ::) ::)

แต่ไม่ได้เหยียบโดนใช่ไหมครับ แอบลุ้น

ออฟไลน์ SM.

เคยเจอเหมือนกันครับ เจ้าถิ่น ไม่หลบซะอย่าง 55555 ::) ::) ::) ::) ::)