ผู้เขียน หัวข้อ: เคลือบสีรถ ป้องกันสีรถได้จริงหรือ  (อ่าน 4271 ครั้ง)

ออฟไลน์ WTF

• Sr. Member
เคลือบสีรถ ป้องกันสีรถได้จริงหรือ
« เมื่อ: มิถุนายน 25, 2019, 16:22:23 »
ขอสอบถามแลกเปลี่ยนกันเล่นๆนะครับ คือก่อนหน้านี้ผมใช้รถมาหลายคัน แทบไม่เคยเคลือบสีเลย รวมถึงรถสีดำที่ใช้อยู่จนถึงวันนี้คันนึง ทีนี้ซื้อรถมาใหม่อีกคัน สีดำ ด้วยความบ้าเห่อรถใหม่ ก็นำไปเคลือบสีลงแว็ค (ล้าง+เคลือบ ทีละ500 บ้าง 750 บ้าง 1000บ้าง แบบนั้น) แต่ไม่ใช่้เคลือบแก้วนะครับ พอฝนตก โดนน้ำ กลับกลายเป็นรอยหยดน้ำบนฝากระโปรงหน้า-หลัง เยอะมากๆ ล้างก็ไม่ออก ก็เข้าใจว่าไม่ควรปล่อยหยดน้ำจนแห้งไปเอง ตามที่อ่านมา

แต่มานั่งสังเกตุ สีดำอีกคัน ทำไมมันไม่เป็นหว่า ผ่านร้อนผ่านฝนมาตั้ง 6-7 ปีแล้วแท้ๆ ทีนี้ มาตอนหลัง ได้นำรถคันเก่าไปล้างแล้วเคลือบสีลงwax บ้าง ปรากฎว่า ไอ้รอยหยดน้ำแห้งที่ว่า กลับเริ่มมามีที่ฝากระโปรงเหมือนกัน เลยคิดว่า เป็นไปได้ไหม ที่ไอ้รอยหยดน้ำพวกนี้เกิดเพราะ ความร้อนจากหยดน้ำทำปฎิกริยากับสารเคลือบแว็คจึงเป็นรอยขึ้นมา เพราะก่อนหน้านี้ไม่เคยเป็นเลย และคิดว่าชั้นแว็คที่มาจากโรงงานมันน่าจะทนพอสมควร แต่ไอ้แว็คเงาๆพวกนี้ มันไม่ทนความร้อนเท่า จึงเกิดเป็นรอยด่างขึ้นมา

ปล. แว็คที่ว่า ที่ใช้มาจะมี3-4ยี่ห้อ ที่ดังๆที่เราๆใช้กันนั่นแหละนะครับ ไม่ได้เน้นยี่ห้อใด ยี่ห้อนึง

ปล.2 เดี๋ยวสิ้นปี ว่าจะลองเอาไปขัด เคลือบแก้วดู ว่าจะเป็นเหมือนกันไหม

ออฟไลน์ เต๋า AV

• Hero Member
Re: เคลือบสีรถ ป้องกันสีรถได้จริงหรือ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2019, 16:40:55 »
สีรถ ตราบใดที่ ไม่ชน ขูดเป็นแผลลึก มันไม่เป็นอะไรหลอกคับ
ก่อนจะถึงชั้นสี ต้องผ่านชั้นแลคเกอร์ก่อน
ถ้าเอาตรงๆเลย การขับเคลือบ คือการดูแลชั้นแลคเกอร์ นั้นแหละคับ
ชั้นแลคเกอร์เริ่มขุ่น ไม่ใส ก็ขัดแล้วเคลือบกลับไปใหม่ ก็ใสใส แล้วคับ

ต้องดูน้ำยาที่ จขกท. ใช้ บางตัว ทาแล้วจะขุ่นๆ รออีก 10-20 นาที ต้องนำผ้าสะอาด มาเช็ดอีกรอบ เพื่อให้ใส
ถ้าไม่เช็ด เวลาโดนน้ำจะเป็นฝ้า เป็นด่าง ติดตัวรถ ต้องใช้น้ำยาขัด มาเช็ดออก เช่นพวกน้ำมันสน

ออฟไลน์ Magl

Re: เคลือบสีรถ ป้องกันสีรถได้จริงหรือ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2019, 16:49:13 »
ผมใช้หลายคัน เคลือบแก้วเซรามิก คันนึง เคลือบยังไงก็ดีกว่า ล้างง่ายกว่า เงากว่า ฝุ่นจับน้อยกว่า มีคันนึงไม่เคลือบไม่เคยขัด สีซีดแล้ว

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2019, 17:00:18 »
หลักๆผมจะลงแว๊กซ์เคลือบไว้เสมอครับ อย่างน้อยก็ช่วยให้สีหมองช้าลงหน่อยและป้องกันรอยเล็กๆน้อยๆเช่นพวกขี้นกได้บ้าง

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2019, 17:58:41 »
ปกติ ผมเคลือบตลอด อย่างน้อยเดือนละครั้ง

ข้อดีคือ เวลาขับรถกลางคืน เจอฝูงแมลงเนี่ย ถ้าลง wax ใหม่ๆ จะทิ้งไว้สักอาทิตย์นึง พอมาล้าง แค่แชมพูลูบก็หลุดหมด หรือ แม้แต่ โดนยางมะตอย ก็ออกง่าย ไม่ต้องออกแรงเลยครับ

กลับกัน ถ้าไม่เคลือบนะ ขัดไปเถอะ หน้ามืดเลย

............

เรื่องการปกป้อง รถผมสีขาว จอดในบ้าน แต่ก็โดนฝนสาดบ่อย ผมไม่เจอนะ แต่อาจจะเพราะมันสีขาวด้วยก็ได้ แต่เทียบกับรถรุ่นเดียวกัน สีเดียวกัน ปีไล่ๆกันอีกคัน ที่ไม่เคยเคลือบเลย (เต็มที่ปีละครั้ง)

เทียบกับรถผม รถน้องผมนี่ เหลืองทั้งคันครับ เหลืองกว่าชัดเจน ทั้งที่รถน้องจอดในร่มตลอด แต่รถผมนี่ จอดในบ้านก็ยังโดนแดด จุดต่างจะมีแค่ ไฟหน้า ของน้องผมยังใส แต่รถผม เหลือง แตกลายงา หมดละ ที่ดูได้ว่า รถผมจอดตากแดดน่ะครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2019, 09:07:46 »
เท่าที่ผมใช้มาป้องกันได้ ถ้าเป็นแว็กครีม หรือแว๊กขี้ผึ้ง
และควรเป็นแว็กมียี่ห้อหน่อย คาร์แคร์บางที่ชอบใช้กาน่าถูกเงาดี แต่ส่วนตัวไม่ชอบเท่าไหร่

แว๊กสเปร์ยแบบฉีดๆแล้วเช็คออก ติดไม่ทน 2-3วันก็ไปแล้ว
ส่วนตัวล้างรถเองตลอดครับ สะอาดดี ได้ออกกำลังกาย และประหยัดกว่าเยอะ ลองมาหมด 3M แอมเวย์ WG

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2019, 16:02:17 »
ผมเข้าใจคำถามของคุณ จขกท เหมือนเป็นรถของผมเองเลยครับ

รถคันที่ไม่ค่อยดูแล ไม่เคยเคลือบสี มันไม่มีคราบน้ำถูกไหมครับ

แต่ความจริงแล้ว เราแค่มองไม่เห็นคราบน้ำเท่านั้นเองครับ แต่ชั้นแลคเกอร์มันหมองเป็นคราบน้ำหมดทั้งแผ่นไปแล้วครับ

พอเราขัดให้ใส ชั้นแลคเกอร์สะอาด ความที่ไร้รอยทำให้มันเงา พอมีคราบน้ำก็เลยเห็นชัดครับ

คราบน้ำหลังการเคลือบ wax เอาออกได้ไม่ยากครับ แต่ต้องขยันทำครับ

ถ้าอธิบายว่าใช้น้ำยาอะไร วิธีไหน มันก็จะยาวเลยครับทีนี้

อย่าเพิ่งท้อแท้ครับ รถใหม่อยู่เสมอ เป็นเรื่องที่เป็นไปได้ครับ

น้ำยาเคลือบสี ใช้ของอะไรก็ได้ ไม่ต้องซื้อแพง ๆ ครับ สำคัญที่วิธีการมากกว่าครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2019, 16:50:58 »
ลืมตอบอีกข้อหนึ่งครับ

สิ้นปีจะขัดเคลือบแก้วอีกครั้ง ผมขอดับฝันก่อนเลยครับ 5555  8)

เคลือบแก้วก็ไม่รอดคราบน้ำเหมือนกันครับ

อยากให้รถเงาสวยตลอดมันเสียเวลาดูแลมากครับ ถ้าเราไม่ทำเองใช้จ้างเอา ก็จะเปลี่ยนไปเป็นเสียเงินแทนครับ

ถ้ามองว่าเป็นงานอดิเรกของคนรักรถ ก็เป็นการมองโลกในแง่ดีทีเดียวครับ อิอิ

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2019, 10:24:47 »
เคลือบมันป้องกันได้ดีกว่าอยู่แล้วเพราะชั้นฟิล์มหนาขึ้น ทนรอยขีดข่วนได้เพิ่นขึ้น แต่ประเด้นมันอยู่ที่มันไม่ฟรีนะครับ

ต้องพิจารณาว่าคุ้มค่าเงินที่จ่ายไปมั้ยมากกว่า คนที่ไม่ได้ดูแลใส่ใจรถ อาจจะมองว่าไม่คุ้ม เพราะระยะยาว ค่าทำสีใหม่ทั้งคันถูกกว่าการค่าเคลือบรถ

คนที่ชอบให้รถสะอาด ใหม่ ดูดี ก้บอกว่าคุ้ม เพราะ มองรถตัวเองทุกวัน แล้วมีความสุข จ่ายมากกว่าไม่เป้นไร

ออฟไลน์ WTF

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2019, 11:57:34 »
ลืมตอบอีกข้อหนึ่งครับ

สิ้นปีจะขัดเคลือบแก้วอีกครั้ง ผมขอดับฝันก่อนเลยครับ 5555  8)

เคลือบแก้วก็ไม่รอดคราบน้ำเหมือนกันครับ

อยากให้รถเงาสวยตลอดมันเสียเวลาดูแลมากครับ ถ้าเราไม่ทำเองใช้จ้างเอา ก็จะเปลี่ยนไปเป็นเสียเงินแทนครับ

ถ้ามองว่าเป็นงานอดิเรกของคนรักรถ ก็เป็นการมองโลกในแง่ดีทีเดียวครับ อิอิ

ถูกต้องเลยครับ คห.ท่านนี้ 2 คอมมเม้นท์ ตอบคำถามผมเป๊ะเลย แต่ตอนจบนี่ก็ทำให้มีลังเลเลย นึกว่าเคลือบแก้วจะช่วยได้นะนี่

คราวหน้าเอารถสีเงินดีกว่า 5555