ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษา เรื่องยาง Toyo กับเบรก หน่อยครับ (HRV)  (อ่าน 7742 ครั้ง)

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
ขอคำปรึกษา เรื่องยาง Toyo กับเบรก หน่อยครับ

1. กำลังจะเปลี่ยนยางให้ HRV ครับ 215/55 R17 จบที่ Toyo แน่ๆ ตั้งใจว่าเอา C1S แต่พอดีมีตัวใหม่ออกมาเป็น TR1 ซึ่งต่อยอดมาจาก T1R ผสมเทคโนโลยีของ Proxes Sport ด้วย ก็เลยแอบลังเลอยู่ เพราะอยากได้ยางที่ขับขี่แล้วมั่นใจ และต้นปีหน้าจะเปลี่ยนโช๊คเป็น TEIN Endurapro Plus แล้ว อยากได้ยางที่สมน้ำสมเนื้อกันหน่อย แต่กลัวเรื่องความนุ่มกับเสียงรบกวน ซึ่งเหมือน C1S จะได้คะแนนเงียบกว่า แต่ผมขอให้ให้มันเงียบกว่า Yoko BlueEarth E70 ที่ติดรถมาก็โอเคแล้ว เลยมีใครใช้ยาง 2 ตัวนี้บ้าง อยากรู้ Feedback อะครับ

2. ช่วง 2-3 อาทิตย์ที่ผ่านมา รู้สึกว่ารถมันเบรกแล้วไหลๆแปลกๆ พอกดลงไปลึกขึ้นหน่อยก็ทิ่มเลย จะรู้สึกชัดมากๆเวลาที่เบรกตอนลงเนิน แล้วสิ้นเดือนหลัง ผมจะไปขึ้นภูทับเบิก-เขาค้อ ด้วย แอบเสียวๆอยู่ ควรจะเช็คตรงไหนบ้างครับ รถ 2 ปี 2 เดือน วิ่งมา 42,xxx โล เข้าศูนย์ล่าสุด 40,000km เมื่อเมษายน 62 ตอนนั้นความหนาผ้าเบรกยังปกติดีครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2019, 14:06:50 โดย ToRToNGPaT »
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ เต๋า AV

Re: ขอคำปรึกษา เรื่องยาง Toyo กับเบรก หน่อยครับ (HRV)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2019, 14:25:31 »
C1S เงียบกว่านิดๆ
ยางถ้าจะเอาเงียบด้วย หนึบด้วย ต้องเพิ่มเงินไป MICHELIN PILOT SPORT 4 จบกว่า
ถ้าขับดุ เบรค ฮอนมันFade ง่าย ควรเปลี่ยนก่อนเดินทาง

ออฟไลน์ Sit: )

Re: ขอคำปรึกษา เรื่องยาง Toyo กับเบรก หน่อยครับ (HRV)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2019, 15:20:41 »
อยากได้ขับขี่มั่นใจแบบไม่ดังเกินไป ผมเชียร์ ps4 นะ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2019, 15:31:50 »
C1S เงียบกว่านิดๆ
ยางถ้าจะเอาเงียบด้วย หนึบด้วย ต้องเพิ่มเงินไป MICHELIN PILOT SPORT 4 จบกว่า
ถ้าขับดุ เบรค ฮอนมันFade ง่าย ควรเปลี่ยนก่อนเดินทาง
อยากได้ขับขี่มั่นใจแบบไม่ดังเกินไป ผมเชียร์ ps4 นะ

ผมอยากได้ Pilot sport 4 มากๆครับ แต่ว่ามันไม่มีsize ครับ มีแต่ 215/50 กับ 225/50 ครับ ซึ่งขนาดแก้มยาง 55 ผู้ใหญ่ในบ้านก็บ่นแล้วว่ามันแข็ง ถ้าลดลงมาเหลือ 50 นี่ โดนบ่นหูชาแน่ๆ

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2019, 17:50:03 »
หาความลงตัวยากนะครับ จากที่บอกๆมา อยากได้มั่นใจ ต้องมั่นใจขนาดไหนครับ แล้วอยากได้เวียบอีก ทุกวันนี้มันเป็นความย้อนแย้งเลยระหว่าง หนึบขับดี กับเงียบ

ลองบอกลักษณะการขับแบบตัวเลขให้หน่อยครับ ว่าใช้งานยังไง มั่นใจแต่ละคนไม่เท่ากันเลย

ออฟไลน์ coolpix99

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2019, 18:01:10 »
เห็นเลือก TR1 จะไปสายสปอร์ทอยู่แล้ว แนะนำ RE003 225/55/17 ครับ แก้มหนาขึ้นกว่าเดิมหน่อยด้วย
2014 Mazda CX-5 2.2D
2017 BMW 430i
2020 Nissan Kicks
2021 Mazda CX-8 2.5

ออฟไลน์ iamwutdy

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2019, 20:04:52 »
ถ้าเอา toyo แน่ ๆ ไม่ลองดู t1sport ดูล่ะครับ เกรดสูงกว่าทั้ง 2 ตัวหน่อย เกาะและเงียบกว่า tr1 เป็นยางที่ค่อนข้างนุ่มครับ ไม่ก็ไป ps4 ก็จบนะ

ส่วนเบรค อาจเป็นที่ผ้าเบรค อาการคล้าย crv ที่บ้าน จับเปลี่ยนผ้าก็ดีขึ้นครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2019, 02:55:18 »
หาความลงตัวยากนะครับ จากที่บอกๆมา อยากได้มั่นใจ ต้องมั่นใจขนาดไหนครับ แล้วอยากได้เวียบอีก ทุกวันนี้มันเป็นความย้อนแย้งเลยระหว่าง หนึบขับดี กับเงียบ

ลองบอกลักษณะการขับแบบตัวเลขให้หน่อยครับ ว่าใช้งานยังไง มั่นใจแต่ละคนไม่เท่ากันเลย

จริงๆก็ไม่ได้ขับโหดอะไรมากมายครับ รถวัยรุ่นที่มีผู้ใหญ่นั่งบ่อยๆครับ ปกติวิ่งในเมืองรถติดๆ ถ้าจะมีที่หนักหน่อยก็มี มุดบนทางด่วนบ้าง กับเวลาไปออกทริปกับชาว Club ก็ขับโหดอยู่ สาดโค้งกันเต็มที่ครับ ส่วนตัวคันก่อนๆ เคยใช้ยาง Comfort ตระกูล GR80 GR90 และ GR100 ก็โอเคนะ มารอบนี้ เลือกเอง จ่ายเอง เลยคิดอยากลองยาง Sport ครับ แต่ไม่กลัวโดนบ่นว่าเสียงดังและแข็งครับ

เห็นเลือก TR1 จะไปสายสปอร์ทอยู่แล้ว แนะนำ RE003 225/55/17 ครับ แก้มหนาขึ้นกว่าเดิมหน่อยด้วย

RE003 เคยเล็งอยู่ แต่มีพี่ที่ใส่อยู่เค้าบอกว่าเสียงดัง ผมไม่น่าชอบ เลยไม่ได้เลือกครับ

ถ้าเอา toyo แน่ ๆ ไม่ลองดู t1sport ดูล่ะครับ เกรดสูงกว่าทั้ง 2 ตัวหน่อย เกาะและเงียบกว่า tr1 เป็นยางที่ค่อนข้างนุ่มครับ ไม่ก็ไป ps4 ก็จบนะ

ส่วนเบรค อาจเป็นที่ผ้าเบรค อาการคล้าย crv ที่บ้าน จับเปลี่ยนผ้าก็ดีขึ้นครับ

T1Sport ผมเข้าไปดูขนาดแล้ว เล็กสุดยังกว้าง 235 เลย ไม่มี Size ครับ

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2019, 12:23:05 »
ต้องการความมั่นใจแต่ต้องนุ่มเงียบด้วย  ตัด RE003 ออกถูกแล้วครับ เจ้านี่เน้นมันครับ

แนะนำไป Michelin Pilotsport 4 ครับ   มันส์ได้ เพียงแต่ไม่สุดเท่า RE003

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2019, 22:15:12 »
วันนี้ไปจัด Toyo Proxes C1S ปี 19 Made in Japan มาแล้วครับ ตอนนี้ชอบมาก อาการเบรกไหลก็ดีขึ้นมากครับ น่าจะมาจากยางตัวเก่าด้วย เช็คเบรกแล้วก็ปกติครับ โชชคดีที่เปลี่ยน เพราะร่องยางเก่ามันเริ่มปริ ตรงกลางๆหน้ายางเลย ซึ่งผมมองไม่เห็น

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2019, 23:17:44 »
ผมเคยใช้ยาง comfort รุ่นท้อปอย่าง Michelin Primacy 3ST และ Bridgestone GR100 มาแล้ว สำหรับผม Toyo C1S ดีกว่าทั้งสองรุ่นเลยครับ (และแพงกว่าด้วย)

GR100 บู๊มันส์ จิกโค้งดี เกาะถนนดี แน่นๆ เฟิร์มๆ แต่ไม่ค่อยนุ่ม
3ST นุ่มมาก ทางเปียกดีมาก แต่ขับไม่ค่อยสนุก นุ่มจนย้วย เข้าโค้งเสียว ขึ้นลานจอดรถครางเสียงดังง่าย
C1S เกาะถนนหนึบกว่า เสียงเงียบ นุ่มแต่ไม่ย้วย โค้งไม่เสียว รีดน้ำดีแต่ยังไม่ถึงขั้น 3ST ขับมันส์แต่ยังไม่เท่า GR100

ตอนนี้ใช้ C1S มาเกือบๆ 3 หมื่นโล เริ่มมีอาการลื่นนิดๆแล้วครับ ส่วนตัว GR100 เริ่มแข็งและต้องเปลี่ยนเมื่อ 3 หมื่นกว่าโล (เพราะจอดตากแดดทุกวัน) ส่วน 3ST ผมก็เริ่มลื่นที่ 2 หมื่นปลายๆ ผมเป็นคนใช้ยางค่อนข้างเปลือง ><"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2019, 08:59:01 โดย New Driver »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky