ผู้เขียน หัวข้อ: Bride หรือ Recaro หรือเล่นของก๊อปดีครับ?? มันต่างกันยังไงครับ??  (อ่าน 48633 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
มีโครงการว่าจะเปลี่ยนเบาะครับ
ไม่ทราบว่า2ยี่ห้อนี้ มีอะไรที่แตกต่างกันเหรอครับ

เท่าที่รู้
เห็นว่า Recaro แพงกว่า ฮิตกว่า แล้วมันดีกว่ายังไงเหรอครับ แยกไม่ออกจริงๆ
แต่ส่วนตัวชอบ Bride มากกว่า ชอบที่สี ลวดลาย รูปทรง
แต่ราคาทั้ง2ยี่ห้อนี้ ปวดใจมากๆ

หรือว่าเล่นของก๊อปดีครับ?
เห็นร้านแถวรามอินทรา กม.2 Bride Low Max คู่นึง6,000เอง แถมรางด้วย
ไปแอบมองๆแล้วก็ไม่เห็นแตกต่างจากของแท้เท่าไหร่

ไม่ทราบว่า เอาแบบไหนดีครับ
1 Recaro แท้ไปเลย
2 Bride แท้เหมือนกัน
3 หรือเล่นของก๊อปดีครับ?

หากเลือก1 หรือ2 คงต้องเก็บเงินอีกซักครึ่งปี T^T

ขอบคุณที่เข้ามาอ่าน/ตอบ นะครับ

ออฟไลน์ YF-19

• Sr. Member
น่าจะต่างกันที่วัสดุ กับความแข็งแรงครับ ของก็อบได้ยินว่าหักกลางกันมาแล้ว ถ้าไม่ได้เอาไว้เผื่อชนหรือ อัดหนักๆเป็นประจำอาจจะไม่ต่างครับ ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ ฮิ ฮิ้วววว!!~~~

• Full Member
ของแท้ดีกว่าครับ

จะมือ1 หรือมือ2 ก็ว่ากันอีกที

อ้อ!!  อย่าลืมเรื่องรางที่จะเอามาใส่กับเบาะด้วยนะครับ จะได้ปลอดภัยกว่าเอารางของรุ่นอื่นๆมาแปลงใส่ครับ
Master Degree of Science Program in Animal Science
Department of Animal Production Technology
Faculty of Agricultural Technology
King Mongkut’s Institute of Technology Ladkrabang (KMITL)

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
อยากถามว่า
มันไม่บีบตูด บีบสะโำพก บ้างหรือครับ (ผมไม่เคยนั่งมาก่อน)
แค่วีออสก็จะตายอยู่แล้ว หรือว่ามันคนละอารมณ์หว่า
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Lookkaew

อยากถามว่า
มันไม่บีบตูด บีบสะโำพก บ้างหรือครับ (ผมไม่เคยนั่งมาก่อน)
แค่วีออสก็จะตายอยู่แล้ว หรือว่ามันคนละอารมณ์หว่า
เบาะทรง bucket seat ที่ติดรถมามักจะบีบตูดครับ แต่ Recaro SR พวกนี้มีร่องเบาะกว้างนะครับ ถ้าไม่ตัวใหญ่จริงๆ ก็นั่งได้ครับ  ไม่บีบ
จะลำบากตรงสันเบาะเวลาลุกเขา ลุกออกมากกว่าครับ และไม่สามารถนั่งหันข้างเอาขาห้อยออกมานอกรถได้ครับ ติดปีก

ออฟไลน์ totu

• Jr. Member
  • **
ของแท้+รางตรงรุ่นกับรถ ส่วนมากเบาะพวกนี้รูจะตรงกันใช้ร่วมกันได้ (รถผมราง Bride เบาะ Recaro)

ของก๊อปแย่ทั้งรูปทรง วัสดุ โครงสร้าง ความแข็งแรง

ออฟไลน์ prai

ถ้าจะซื้อของก็อป ก็ลองมองหาเป็นเบาะซูบารุ มือสองอะไรแบบนี้จะดีกว่านะครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
1. ของแท้ยังไงก็ดีกว่าของก๊อปแน่นอนถ้าไม่พูดถึงราคา
2. ของก๊อปชอบมีปัญหาเรื่องความคงทน โดยเฉพาะปีกส่วนที่ support ร่างกายมักจะชำรุดง่ายกว่า
3. Bride หรือ Recaro ไม่สำคัญเท่าข้อเท็จจริงว่าเบาะรุ่นนั้นๆเราสามารถนั่งได้สบายหรือเปล่า หรือถูกใจเราหรือเปล่าในภาพรวม (ไม่ควรด่วนตัดสินใจหากไม่ได้ลองหย่อนก้นลงไปนั่งจริงๆ)
4. เบาะของแท้มือสองสภาพ 90% ราคาจะถูกลงไปเยอะมาก บางทีก็ถูกลงเท่าตัว ความดีของเบาะแท้อยู่ที่วัสดุและโครงสร้างภายใน ส่วนผ้าที่หุ้มข้างนอกนั้นไม่ใช่เรื่องใหญ่ เพราะร้านรับหุ้มเบาะไม่น้อยสามารถเลือกผ้าชั้นดีมาหุ้มจนดูเหมือนจริงได้ ส่วนความคมในการปักลายต่างๆ คนไทยก๊อปบางครั้งก็ไม่กระจอก

5. ถ้าชอบความรัดกุมพอประมาณ แต่ยังต้องใช้งานในชีวิตประจำวันอยู่ ลองมอง Recaro รุ่นหมอนตัน ราคามือสองราว 6-7.5 พันบาท

6. ถ้าสนใจเบาะที่คุณภาพ และความทนทาน แต่ไม่ได้สนใจเรื่องแบรนด์ ลองดูเบาะติดรถของ Impreza GC WRX ไม่ว่าจะเป็นลายเสือหรือลายสีผ้ายีนส์ เพราะเป็นเบาะที่ทนทาน ให้ support รอบตัวได้เกือบเท่าเบาะซิ่งจริงๆ และราคาแค่ 5-8 พันตามสภาพ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Rampage Ghost

• **
ยี่ห้อไหนก็ได้ครับ แต่ต้องไปสัมผัสของจริงก่อนซื้อ(ถ้าลองนั่งได้จะดีมาก)
บางที เบาะยี่ห้อเดียวกัน ทรงคล้ายกัน แต่วัสดุหุ้มต่างกัน มันให้สัมผัสคนละแบบ
เช่นเบาะ Recaro SR3 ของ Type R กับ EVO4 ทรงเหมือนๆกัน เวลานั่ง ยังรู้สึกต่างกันครับ
รถผมเป็น SR4 จากโรงงาน นั่งสบายและกระชับครับ เบาะกว้าง ร่องกลางนุ่ม ทางไกลขับก็ไม่เมื่อยล้า ใช้งานทุกวันได้เลย
ข้อเสียคือ ปรับสูงต่ำไม่ได้ เวลาเข้าออก ต้องระวังปีกเบาะ มันจะเป็นรอยยับง่ายมาก
ถ้าเป็นคนถนอมรถ อาจจิตตก เวลาคนที่นั่งไปด้วย ขึ้นลงไม่เป็น แล้วทำเบาะเป็นรอย  :'(

ส่วนจะซื้อแท้หรือก็อป ก็อยู่ที่งบประมาณ ความพอใจ เพราะของแท้ก็ต้องดีกว่าอยู่แล้ว
อย่างที่ว่าไป ความแข็งแรงทนทาน ฯลฯ
ถ้างบไม่มากนัก เป็นผมคงมองเป็นเบาะมือสอง สภาพผ้าภายนอกเอาแค่พอใช้
ขอที่ทรงยังไม่เสีย ไม่เอียง ฟองน้ำไม่ยุบ เบาะไม่โยกเยก
หาซื้อรางตรงรุ่นรถ แล้วหุ้มเบาะใหม่ เลือกผ้าแบบที่ชอบ จบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2010, 23:49:53 โดย Rampage Ghost »

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ลองไปนั่งก่อนนะครับ............หานั่งหารถที่ใส่และขอลองนั่งลองขับเสียก่อน....

เคยไปลองเบาะเพื่อนมาเป็นแบบเบาะหลังแข็ง ตูดผมแทบจะหย่อนลงไปไม่ได้้ คิดสภาพถ้าขับนานๆ มันต้องหน้าเขียวกันไปข้างแน่ๆ
ถ้าถามผมว่าเบาะแท้หรือเบาะก๊อบดี ได้เบาะแท้ก็ดีกว่าอยู่แล้ว แต่ถ้าเบาะแท้มันแพงมากๆ ทำไงดี

ก็หามือสองดูครับ อาจจะยกจากอีโวอะไรทำนองนั้น เป็นของเรคคาโล และผมว่ามันนั่งสบายดีครับ ไปนั่งเบาะอีโวเจ็ดเพื่อนขับก็สบายๆ
ไม่อึดอัด หรือ.....จากซูบารุ อิมเพรสซ่า หน้าแมวตัวที่ผมใช้นี่แหละ ถ้าเป็นเบาะพันห้าจะไม่ถึงกับบัคเกตซีทแต่ใกล้ๆกัน นั่งสบาย
ถ้าเป็นเบาะตัว 2000 จะเป็นกึ่งบัคเกตซีทเลย ขายกันคู่ละหมื่นสองเห็นจะต่อรองได้อีกนิดหน่อย ก็เข้าท่านะ นั่งสบายด้วย
(เบาะอิมตัวใหม่ทุกรุ่น เรคคาโลเป็นคนออกแบบให้ครับ)

แต่ถ้าชอบหรูๆ เทพๆ อาจจะต้อง LOW MAX อะไรทำนองนี้ ไปลองนั่งก่อนค่อยตัดสินใจครับ สุดท้ายคุณอาจจะชอบเบาะเดิมมากกว่าก็ได้นะ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ขอบคุณที่ช่วยให้คำแนะนำนะครับ

ส่วนตัวผมเป็นคนผอมสูงครับ นั่งในวีออสได้ไม่มีปัญหาอะไร
คิดว่าไม่มีปัญหาอะไรครับ ที่ยังเหลือๆ
คงติดแค่ว่าคุณผู้หญิงที่นั่งข้างๆจะยอมให้เปลี่ยนหรือเปล่า
ถ้าไม่ยอม คงต้องเปลี่ยนข้างเดียว เหอะๆ

คือ รบกวนอีกซักนิดนึง

ตอนนี้สนใจ Bride รุ่น Low MAX อย่างที่คุณ SignifeR บอกอ่ะครับ
ไม่ทราบว่า ของแท้ พร้อมราง ราคาเท่าไหร่เหรอครับ

พอดีไปเจอในเวปมา ตัวเบาะ1คู่ พร้อมราง ราคาแค่7พันเอง
ไม่ทราบว่าเป็นของแท้รึเปล่าครับ?

แต่จากที่ทุกท่านให้ความเห็นมา ขอขอบคุณมากๆครับ
ส่วนตัวก็คิดว่าเล่นของแท้ไปเลยดีกว่า
ตอนนี้เลือก Bride Low Max แล้ว(ชอบลาย ชอบสี)
ไม่ทราบว่าของแท้ๆ พร้อมราง ราคาเท่าไหร่เหรอครับ
และมือ2ราคาเหลือประมาณเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณมากๆครับ ^^

ออฟไลน์ ^Yimm@^

ราคาคู่ละ7พันพร้อมรางผมว่าปลอมนะครับลองดูเว็บตัวแทนจำหน่ายเลยครับ ตัวละไม่ต่ำกว่า2หมื่น
http://www.clubs9.com/webboard/index.php?PHPSESSID=80659b4c53931ec00d20abedc5e2e760&topic=16.0

• ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ถ้าจำไม่ผิด ตัว LOW MAX ของแท้จะตกคู่ละประมาณ 70,000 - 100,000 บาทนะครับ แล้วแต่รุ่นแต่แบบอ่ะครับ
ถ้าของมือสองสภาพเนี๊ยบๆ ก็ตกคู่ละราวๆ 50,000 บาทขึ้นไปครับ

ดังนั้นของหลักพันไม่ต้องพูดเลย ยังไงก็ปลอมครับ ขนาดของปลอมจากไต้หวันยังตกคู่ละ 20,000 เลยครับ
เห็นราคาแล้วหนาวๆมั๊ยครับ? ผมว่า เงินครึ่งแสนเนี่ยไม่น้อยเลยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2010, 19:04:30 โดย SignifeR »
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

โอ้ว

ถ้างั้น เป็นอันว่า

พับโปรเจคครับ

คิดว่าไปหาเบาะอิม คงเวริค์กว่า

แต่ก็ขอบคุณทุกท่านมากครับที่ช่วยไขข้อสงสัยให้ ^^

ออฟไลน์ BOBOSS

• **
 ;D ตามกูรูทุกท่านแนะนำ

เก็บเงินทีเดียว เล่นของดี แท้ๆ ไปเลยครับ

เบาะอิมก็แนะนำนะครับ นั่งดีใช้ได้เลยหละ ;)
In Garage
Lexus IS250 FSPORT MY2012 / Mazda CX5 2.5S
In Memory
Subaru Impreza STI A-Line EJ257
Nissan Teana J32 250XV V6 SS
Subaru Impreza GC EJ20
Honda Integra DC2 B18C/Toyota Celica SS III 3SBeams
Honda EG 3 Door/EG Ferio/Honda Accord CD6 H22A
Nissan Cefiro A31 RB20DET

เก็บเงินทีเดียว เล่นของดี แท้ๆ ไปเลยครับ

เบาะอิมก็แนะนำนะครับ นั่งดีใช้ได้เลยหละ ;)

สาวก GC แน่ๆ อิอิ

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"

สาวก GC แน่ๆ อิอิ

คนนี้น่ะ โดนไปแล้วครับ อิอิ

ปล...แต่ผมยังไม่ได้นั่งซะที รอนานแล้วนะพี่  >:(   55+
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1