ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบเหตุผลที่รถสมัยนี้(ย้อนไป2008-2009) ทำไมถึงไม่ใส่บังโคลนท้ายมาให้คับ  (อ่าน 5445 ครั้ง)

ออฟไลน์ poonshop

• Sr. Member
เท่าที่ลองสังเกตุดู รถสมัยปี2010-ปัจจุบัน  ไม่ว่าจะ คลาส B C D แทบจะไม่มีใส่มาให้แล้ว...
คลาส B ฮอนดาเป็นZX รุ่นสุดท้ายที่ใส่ให้มา Cนี่น่าจะซีวิคไดแมนชั่นที่ยังมี หลังจากนั้นไม่มีแล้ว...
โตต้า B วีออส 2004มีรุ่นสุดท้าย   ส่วนC อัลตีส 2008ยังมีอยู่     ส่วนDคัมรี่นี่ 2001เป็นรุ่นสุดท้ายที่มี
แต่รถสูง พวกSUV PPV MPV ในปัจจุบันก็ยังใส่มาให้อยู่นะ
CRV นี่มีให้ทุกรุ่นเลยนะ
ระยะเวลาปี ของแต่ละรุ่นแต่ละยี่ห้อที่ไม่ใส่ให้ ไม่ค่อยตรงกันสักเท่าไหร่ 
ปล.  ไม่ใช่อะไรผมขับ มาสด้า2-2016ก็ไม่มีมา หาในลาซาด้าก็ไม่มี มีแต่ของCX3 ต้องสั่งจากจีนเลยสั่งมาลองดูใส่ได้นะสวยเข้ารูปพอดี แต่ต้องตัดแต่งนิดหน่อย...

อยากรู้เหตุผลที่มากกว่า ลดต้นทุนคับ.....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2019, 09:01:06 โดย poonshop »

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
ไม่สวย ไม่เข้ากับตัวรถ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ rapee001

ติดเรื่อง Aerodynamic ด้วยรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ 20TRF

ออฟไลน์ Newhang

จริงๆสมัยก่อน civic fd ทำสีบังโคลนมาให้ด้วย
นอกจากลดต้นทุนก็คงไม่เหลือเหตุผลอะไรแล้วแหละครับ

หลายๆรุ่นก็เอามาขายเป็นอุปกรณ์เสริม
มาสด้า2ผมก็ใส่บังโคลนแท้เหมือนกัน แต่ก็ยังดีดเยอะเพราะท้ายสั้น สมัยก่อนผมใช้ fiesta ดีดน้อยกว่าชัดเจนเลยแต่ก็ใส่บังโคลนเหมือนกัน

ออฟไลน์ rotaryman

น่าจะต้นทุนมั้งครับ ช่วงนี้ฝนตกขับตามหลังดีดเต็มกระจกเลยครับ

ออฟไลน์ alpha14

คิดว่าน่าจะลดต้นทุนมากกว่า ส่วนที่มองเห็นจากรถยุคก่อนๆอีกอย่างก็คือคิ้วกันกระแทกรอบคัน ที่หลายยี่ห้อตัดออกเพื่อลดงานลดต้นทุน แต่เห็นนิสสันใหม่ๆหลายตัวยังคงไว้อยู่ แต่ส่วนที่มองไม่เห็นแล้วลดต้นทุนนี่น่ากลัวที่สุด

ออนไลน์ Tien.W

Civic fd ยังมีมาให้นะครับ พอจับโหลดเตี้ย ไม่ได้ถอดออก ลงที่จอดรถครูดประจำครับ

มา pulsar ไม่มีละ แต่เห็น ebay ขายอยู่

ออฟไลน์ akewizard

ไว้เป็น Option ครับ  บางคนอยากใส่ บางคนก็ไม่อยากใส่....

อีกด้านหนึ่งคือลดต้นทุนการขายให้มีราคาต่ำลง ในรถบางรุ่นจะมีรุ่นล่างสุดที่ option น้อยมากเผื่อสำหรับคนที่อยากจะเอาไปแต่งต่อเอง (เช่นไปเปลี่ยนล้อแม๊กซ์ ติดตั้งเครื่องเสียงเอง)

ออฟไลน์ VTEU

• Full Member
การออกแบบ ดีไซด์ ตามสมัยนิยมครับ
แม้กระทั่ง PPV SUV บางรุ่นตอนนี้ หรือ seg อื่น ก็ไม่มีมาให้แล้ว

ความสวยงาม อากาศพลศาตร์ มาพ่วงกับต้นทุนที่ลดลงได้
'request start up and push back, please'

ออฟไลน์ Slow But Sure

ผมก็สงสัย
คือเวลาโคลนมันกระเด็นมาโดนกันชนหลังแล้วรู้สึกหงุดหงิด

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Civic FD ใส่มาให้นะครับ
ผมว่าไม่ใส่มาให้เพราะลดต้นทุน + ไม่สวย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Arado_kung

รถยุโรปก็ไม่มีมาให้เหมือนกันครับ สำหรับรถเก๋งน่าจะเป็นเรื่องความสวยงามล่ะมั้ง พอไม่มีกันโคลนแล้วดูสวยกว่า

ออฟไลน์ whoami

ไม่ใส่มาแต่มีขายเบิกใส่ได้ยังพอทน แต่บางรุ่นนี่แม้แต่จะหาซื้อมาใส่ยังไม่มีเลยครับ

ออฟไลน์ Dymatize

• Newbie
  • *
นอกจากที่อาจจะเพราะลดต้นทุน ผมว่ามีแล้วมันไม่สวยครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
น่าจะลดต้นทุนมั้งครับ ตอนนั้นผมไม่ได้สนใจเลย เดิมมายังไงก็ขับไปยังงั้น  :-X

ออฟไลน์ Auto

ออฟไลน์ Tpol

• Jr. Member
  • **
คุ้นๆว่ามีกฎหมายมาคุมตามขนาดรถหรือเครื่องยนต์ อะไรสักอย่าง พอไม่เข้าข่ายจะเอาไว้ทำไหม ลดต้นทุนเลยดีกว่า