ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเส้นทาง สภาพพื้นที่ อุตรดิตถ์-น่าน-เชียงราย  (อ่าน 5244 ครั้ง)

ออฟไลน์ SETTHASART

• Hero Member
  • รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
>>จะเดินทางขาไป จากอุดรธานี-เลย-นครไทย-อุตรดิตถ์-แพร่-น่าน-พะเยา-เชียงราย
<<ขากลับ เชียงราย-อุตรดิตถ์-พิษณุโลก-ขอนแก่น
อยากถามเพื่อนสมาชิกว่า
1.ขากลับออกจากเชียงรายล่องมาอุตรดิตถ์ ควรใช้เส้นทางผ่านลำปาง หรือผ่านพะเยา เพราะดูแผนที่เหมือนเส้นลำปางคือทางหลัก แต่เส้นพะเยาดูใกล้กว่า
2.เส้นทางที่ตัดจากน่านไปพะเยา ถนนเป็นยังไงบ้าง ปั๊มน้ำมันเยอะมั้ย
3.ช่วงไหนที่ถนนลื่นควรระวัง ช่วงไหนมีกล้อง+ด่านเยอะ
4.มีการทำถนนแถวไหนมั้ย
//ขอบคุณครับ
**เพิ่มเติม : ขับไปคันเดียว

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ไปด้านพะเยาดีกว่าาครับ​  ถ้าไปเชียงรายสั้นกว่าเยอะ​

ทางไม่แย่ทั้งสองด้านครับ​  มีบางช่วง​ สองเลนทั้งคู่​

สำหรับผมคงให้เสมอกัน​ ฉะนั้นเลือกทางที่สั้นกว่าครับ ::)
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Tien.W

เส้นแรก

เชียงราย - พะเยา - แพร่ - อุตรดิตถ์ .. จะรำคาญ จาก พะเยา มา ร้องกวาง ช่วงแรก ถนนแย่มาก ถ้าขับกระบะก็ไม่เท่าไหร่ แต่ขับเก๋ง ต้องมือไว ไม่งั้นต้องตั้งศูนย์ล้อใหม่

เชียงราย - พะเยา - ลำปาง - อุตรดิตถ์ .. พะเยา มา ลำปาง ถนน 4 เลน ดีตลอดยาวๆ แต่ จาก ลำปาง มา อุตรดิตถ์ อันนี้ วิ่งบนเขา ถนน 2 เลนสวน แคบกว่า จาก พะเยา มา ร้องกวาง แต่ถนนสภาพดีกว่า เหมือนเส้นนี้จะอ้อมกว่า และเสียเวลากว่า ช่วง ลำปาง มาโผล่ แพร่ น่ะครับ (ถ้าเจอรถใหญ่ และ แซงรถไม่เก่ง เพราะโค้งตลอด แซงยาก)

ออฟไลน์ pua45

• Newbie
  • *
ขอตอบข้อ 2 นะครับ
เส้นทาง น่าน-พะเยา ไปทางบ้านหลวง-เชียงคำ ถนนดีครับ
น้ำมันควรเติมเต็มถังที่ตัวเมืองน่าน ดีกว่า
ถ้าอยากขับสนุก เส้นทางท่าวังผา- เชียงคำ สนุกกว่าครับ วิวสวย

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
มีกล้องแขวน ๆ ที่บอก "ความเร็วของท่าน"

เยอะเหมือนแถว นครสวรรค์ สุโขทัยหรือเปล่าครับ?

อยากขับรถไปเที่ยวน่านดูบ้างครับ

ออฟไลน์ alpha14

ไปทางแพร่-พะเยา-ชร.ใกล้กว่าถนนมีทำทางช่วงวงเวียนใหญ่แยกวังสีสูบก่อนเข้าเมืองอต.หลังจากนั้นมาจนถึงแพร่ไม่มีทำถนนแล้วขับสบาย       แต่มีกล้องและด่านเป็นระยะ       สิ่งที่ควรระวังคือช่วงลงเขาพลึงถ้ามีฝนตกถนนลื่นรถลงข้างทางมาหลายคัน      ช่วงหลังจากด่านห้วยไร่ลงมาทางโค้งยาวๆเยอะต้องระวังรถวิ่งมาดีๆหลุดโค้งบ่อย       รถบรรทุกเยอะพ่วงก็เยอะ        ผ่านเด่นชัยเข้าเมืองแพร่ก็สบายละครับ       จะมีสร้างทางอีกทีก็ออกนอกเมืองแพร่ทำ4แยกใหญ่ตรงร่องฟองมีขุดถนนลึกพอควรถนนแคบถ้ามาถึงมืดควรขับช้าๆมากๆ      ออกนอกเมืองไปจะมีอีกทีก็แถวอำเภอสองรอยต่อไปงาวพะเยาสร้างทางบดดินเทถนนกันอยู่       นานมากแล้วยังไม่เสร็จไม่รู้ป่านนี้งานถึงไหนละ      หลุดนี้เข้าพะเยาก็ขับสบายไปจนถึงชร.ละครับ ปล.ก่อนถึงม.พะเยาจู่ๆก็มีไฟแดงระวังด้วยนะครับ ขับมาเพลินๆอาจเบรคกันหัวทิ่ม     เลยไปหน่อยมีกล้องแหล่งชุมชนระวังด้วยนะครับ      จากพะเยาไปชร.ถนนวิ่งสบายครับถ้าไม่ล้าเกินไป  ถ้าวิ่งเส้นงาวลำปางแพร่ อต. คุณจะต้องผ่านดอยขุนตาลและ4แยกวัดใจ (แม่แขม)ที่เกิดอบ.เหตุบ่อยมากๆ แล้วก็ทำทางอยู่ยังไม่เสร็จสมบูรณ์    ถ้าไม่คุ้นทางไม่แนะนำเส้นนี้ดอยสูงเยอะทางคดเคี้ยวถ้าฝนตกนะ นรกเลยขอบอก รถเยอะมากๆอันตรายครับ  แนะนำแค่ที่รู้ครับทางเมืองน่านไปพะเยาไม่เคยผ่านเลยแต่มีคนบอกถนนดีมาก โชคดีเดินทางด้วยความปลอกภัยครับ

ออฟไลน์ lay

เส้นทาง น่าน-พะเยา ไปทางบ้านหลวง-เชียงคำ ถนนดีครับ
น้ำมันควรเติมเต็มถังที่ตัวเมืองน่าน ดีกว่า
ถ้าอยากขับสนุก เส้นทางท่าวังผา- เชียงคำ สนุกกว่าครับ วิวสวย
+1ครับ

ออฟไลน์ Ossyman

• Jr. Member
  • **
1.ขากลับออกจากเชียงรายล่องมาอุตรดิตถ์ ควรใช้เส้นทางผ่านลำปาง หรือผ่านพะเยา เพราะดูแผนที่เหมือนเส้นลำปางคือทางหลัก แต่เส้นพะเยาดูใกล้กว่า
==> แนะนำ เส้น  เชียงราย-พะเยา-อ.งาว-อ.ร้องกวาง-แพร่-เด่นชัย-อุตรดิตย์
 มีช่วงก่อสร้างถนนช่วงที่ออกจาก อ.งาว มาทาง เส้นร้องกวาง (ช่วงต้นทาง ) ค่อยๆ ขับได้ไม่น่าจะมีปัญหา
  และเส้นนี้เหมือนกัน มันจะเป็นเลนสวนทาง+ทางเลาะภูเขา ทำความเร็วไม่ค่อยได้  แต่พอเลยแยกที่จะไป อ.สอง
  จะเข้า อ.ร้องกวาง ถนนสี่เลนสบายเลยครับ

2.เส้นทางที่ตัดจากน่านไปพะเยา ถนนเป็นยังไงบ้าง ปั๊มน้ำมันเยอะมั้ย
==> แนะนำเส้น อ.บ้านหลวง - อ.เชียงม่วน - อ.ดอกคำใต้ - พะเยา - อ.พาน - เชียงราย
        เส้นเลนสวนทางกัน แต่รถไม่เยอะ ถนนลาดยางดี ขับได้สบาย ๆ บางช่วงเป็นเส้นทางเลาะภูเขา
        พอจากพะเยาไปเชียงราย ก็สี่เลนยาวครับ  ตามเส้นทางมีปั๊มน้ำมันเป็นระยะๆ ครับ

3.ช่วงไหนที่ถนนลื่นควรระวัง ช่วงไหนมีกล้อง+ด่านเยอะ
              เอาเท่าที่จำได้นะครับ (+โดนใบสั่งมาแล้ว) 
   ==>   เส้น เชียงราย-พะเยา-อ.งาว-อ.ร้องกวาง-แพร่-เด่นชัย-อุตรดิตย์
               1. มีพลซุ่มยิง (แล้วแต่วัน) เส้น ออกจากวัดร่องขุ่น (วัดอาจารย์เฉลิมชัย) มายัง อ.แม่ลาว
               2. มีพลซุ่มยิง (แล้วแต่วัน) เส้น ออกจากตัว อ.พาน เลยโรงพยาบาลมายังน้ำตกปูแกง 
               3. มีพลซุ่มยิง (แล้วแต่วัน) เส้น ออกจาก อ.แม่ใจ จะเข้าตัวเมือง จ.พะเยา ก่อนป้อมยามตำรวจทางหลวง
             นอกจากจุดเหล่านี้ ยังไม่เคยโดยใบสั่งครับ  จุดสังเกตคือ มันจะเป็นเส้นตรงยาว ๆ เราก็จะเผลอกดคันเร่งยาว ๆ 

==>  เส้น อ.บ้านหลวง - อ.เชียงม่วน - อ.ดอกคำใต้ - พะเยา - อ.พาน - เชียงราย
              ตามจุดที่บอกด้านบนเลยครับ  เส้น พะเยา<-->เชียงราย ใช้ความเร็วพอดีๆ ครับ

==> ตามรายละเอียดด้านบนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2019, 14:04:34 โดย Ossyman »

ออฟไลน์ CNX

+1ครับ

เดินทางหน้าฝน ผ่านไร่ข้าวโพดระหว่างทาง ถนนลอยฟ้า สวยครับ
เป็นทาง2-3เลนส์ ลาดยางดีครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมเคยไปครั้งเดียวนะ ช่วงอุตรดิตถ์จำได้ว่ามีด่าน ถนนโล่งและตรงยาวๆเลย ชวนให้กดมากๆระวังด้วย

ออฟไลน์ Fly to dream

==> แนะนำ เส้น  เชียงราย-พะเยา-อ.งาว-อ.ร้องกวาง-แพร่-เด่นชัย-อุตรดิตย์
 มีช่วงก่อสร้างถนนช่วงที่ออกจาก อ.งาว มาทาง เส้นร้องกวาง (ช่วงต้นทาง ) ค่อยๆ ขับได้ไม่น่าจะมีปัญหา
  และเส้นนี้เหมือนกัน มันจะเป็นเลนสวนทาง+ทางเลาะภูเขา ทำความเร็วไม่ค่อยได้  แต่พอเลยแยกที่จะไป อ.สอง
  จะเข้า อ.ร้องกวาง ถนนสี่เลนสบายเลยครับ

==> แนะนำเส้น อ.บ้านหลวง - อ.เชียงม่วน - อ.ดอกคำใต้ - พะเยา - อ.พาน - เชียงราย
        เส้นเลนสวนทางกัน แต่รถไม่เยอะ ถนนลาดยางดี ขับได้สบาย ๆ บางช่วงเป็นเส้นทางเลาะภูเขา
        พอจากพะเยาไปเชียงราย ก็สี่เลนยาวครับ  ตามเส้นทางมีปั๊มน้ำมันเป็นระยะๆ ครับ

เอาเท่าที่จำได้นะครับ (+โดนใบสั่งมาแล้ว) 
   ==>   เส้น เชียงราย-พะเยา-อ.งาว-อ.ร้องกวาง-แพร่-เด่นชัย-อุตรดิตย์
               1. มีพลซุ่มยิง (แล้วแต่วัน) เส้น ออกจากวัดร่องขุ่น (วัดอาจารย์เฉลิมชัย) มายัง อ.แม่ลาว
               2. มีพลซุ่มยิง (แล้วแต่วัน) เส้น ออกจากตัว อ.พาน เลยโรงพยาบาลมายังน้ำตกปูแกง 
               3. มีพลซุ่มยิง (แล้วแต่วัน) เส้น ออกจาก อ.แม่ใจ จะเข้าตัวเมือง จ.พะเยา ก่อนป้อมยามตำรวจทางหลวง
             นอกจากจุดเหล่านี้ ยังไม่เคยโดยใบสั่งครับ  จุดสังเกตคือ มันจะเป็นเส้นตรงยาว ๆ เราก็จะเผลอกดคันเร่งยาว ๆ 

==>  เส้น อ.บ้านหลวง - อ.เชียงม่วน - อ.ดอกคำใต้ - พะเยา - อ.พาน - เชียงราย
              ตามจุดที่บอกด้านบนเลยครับ  เส้น พะเยา<-->เชียงราย ใช้ความเร็วพอดีๆ ครับ

==> ตามรายละเอียดด้านบนครับ

พอทราบจุดใน street view มั้ยครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ flybigbear

ไปเที่ยวเหรอครับ ถึงไปน่านแล้วขึ้นไปเชียงราย

ถ้าไปเที่ยวแนะนำให้วิ่งขึ้นเชียงรายก่อนครับ เที่ยว 2-3 วันแล้วค่อยลงมาทางที่คุณต้องการ(อย่าให้น้ำมันลงเหลือเกือบครึ่งถังเจอปั๊มใหญ่เติมเต็มเข้าไว้)
พะเยา
น่าน
แพร่ อุตรดิตถ์ พิษณุโลก ก็แล้วแต่เลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2019, 13:04:43 โดย flybigbear »

ออฟไลน์ SM.

ผมรอดูรีวิวแล้วกันครับ  ::) ::) ::) ::)

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
สาระคุณภาพทั้งนั้น ขอบคุณทุกๆคอมเมนต์ครับ  :)