ผู้เขียน หัวข้อ: // ขอความร่วมมือ เรื่องเกี่ยวกับการโพสต์รูปใน Webboard นิดนึงนะครับ //  (อ่าน 8580 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ช่วงนี้ ปริมาณผู้เข้าชมเว็บของเรา เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ
ตอนนี้ ขยับจาก ระดับ 9,xxx ต่อวัน ในเดือนก่อนๆ ค่อยๆเพิ่มมาเป็น 10,xxx ในเดือนที่แล้ว
และตอนนี้ ก็เริ่มจะขยับสู่ฐานระดับ 12,xxx - 13,xxx ต่อวันแล้ว

จน Database ของ Webboard เริ่มเอ๋อๆ บ้างแล้ว ครั้งสองครั้ง
พยายามอัพเดท Webboard เวอร์ชันใหม่ ก็ยังไม่สำเร็จ
พยายามอัพเดท Firmware ตัวใหม่ ก็ยังไม่สำเร็จ
ต้องทำกันต่อไป

ทราบมาล่าสุดว่า ข้อมูล ของ Webboard ตอนนี้ ตัว text และ Database ทั้งหมด ขนาดมีแค่ 7 MB เท่านั้น
แต่ ปริมาณ ของ ไฟล์ภาพ หรือ ไฟล์แนบ อย่างเดียว ก็ปาเข้าไป 700 MB กันเลยทีเดียว 1 ปีครึ่ง ผ่านไป
เราไม่ได้ไปทำอะไรกับมันเท่าใดเลย และอันที่จริง เราก็กำลังจะทำในอีกไม่นานนี้

คือ ขนาดของ Server นั้น ยังไง๊ยังไง ตาหน่อย MXphone ในฐานะเจ้าของ Server ที่เราใช้บริการอยู่นี้
ยืนยันว่า รองรับได้อีกเยอะ พี่ เหลือเฟือ เต็มที่

แต่ ผมอาจจะขอรบกวนคุณผู้อ่านทุกท่านสักนิดนะครับว่า...เพื่อไม่ให้เป็นภาระในการโหลด มากเกินไป
ของ Server และของ Webmaster ในแก้ปัญหา อันอาจจะเกิดขึ้นในอนาคตอันใกล้

ต่อจากนี้

1. รูป ที่อยากจะโพสต์ ก็ อาจจะต้องขอรบกวนว่า ไฟล์ อย่าใหญ่มากนะครับ เรามีลีมิทที่ 200 KB ก็จริงอยู่
แต่ถ้าไฟล์เล็กกว่านั้น เราก็จะยิ่งยินดี ครับ

ขนาดของ รูปแสดงตน อวารตาร์ ฝั่งซ้ายของเว็บ เล็กๆ อย่างที่เป็นอยู่นี้ กำลังดีครับ
ส่วนรูปที่ คิดจะแปะไว้ เป็น Signature ด้านล่าง ถ้าจะมี ขอให้เล็กๆหน่อยครับ
แต่ถ้าไม่มีเลย ใส่เป็นข้อความ เท่ๆ ดีๆ แทน จะกราบขอบพระคุณในความกรุณาอย่าสูง

2. ถ้าเป็นรูปพวก รถใหม่ เมืองนอก หรือ อะไรก็ตามที่เรามีอยู่ในหน้าเว็บหลักแล้ว ไม่ต้องนำมาโพสต์ซ้ำก็ได้ครับ

3. การโพสต์ รูป หรือคลิปไฟล์ อะไรต่างๆ ขอรบกวนนิดนึงว่า เนื่องจาก เยาวชนของชาติ
อายุต่ำกว่า 15 ปี ดูเว็บนี้ันค่อนข้างเยอะครับ ดังนั้น อยากให้คุณผู้อ่านทุกท่าน มาช่วยกัน
เป็นหูเป็นตา อะไรที่ดูจะ มากเกินขอบเขตที่ น้องๆหนูๆ ทั้งหลาย จะถึงเวลารับรู้
ก็ช่วยกันปราม เตือน หรือแจ้งมาให้จัดการ กันสักนิด เหมือนเช่นที่ทุกท่านเคยช่วยกันมา
ก็จะขอบพระคุณอย่างยิ่งครับ

4. เช่นเคยนะครับ อะไรก็ตามที่อยู่ใน Pantip.com ทั้ง ข้อความ หรือแม้แต่รูป
ห้ามนำมาโพสต์ที่นี่เด็ดขาด และทางกลับกัน ห้ามนำอะไรต่อมิอะไรใน Headlightmag.com
ของเรา ไปโพสต์กระจายที่ pantip.com เด็ดขาดครับ

รูป นั้น อย่านึกว่าเราจะดูไม่ทราบ เพราะรูปที่ขึ้นต้นด้วย ตัวอักษรเดี่ยวๆ เช่น V897xxxx-1
แบบนี้ชัดเจนครับว่า ไฟล์นี้ มาจาก Pantip เพราะมีเพียงเว็บเดียว ที่จัดเรียงรูป ในกระทู้ของตน ด้วยระบบนี้

5. และ ข้อสุดท้าย มันอาจจะงี่เง่า และไร้สาระ ปัญญาอ่อนไปหน่อย
แต่เนื่องจาก ก่อนหน้านี้ เคยกลัวว่าจะมีคนทำ และในที่สุด คุณ Nutty (จำชื่อนี้ได้ขึ้นใจเลยทีเดียว)
ก็ยังอุตส่าห์ ทำในสิ่งที่ผมคาดคิดเอาไว้จนได้ ในที่สุด รีบลบแทบไม่ทันกันเลยเธอ!

ดังนั้น ขอประกาศว่า... ต่อจากนี้ Webboard ของ Headlightmag.com
จะโพสต์รูปอะไรก็ได้ แต่ ห้ามโพสต์ รูป งู เด็ดขาด!!

เหตุผล ....เจ้าของเว็บ กลัวงู ม๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก! และแค่นั้นเลยจริงๆ ! (แหะๆ)

ขนาด ว่า สัปดาห์ที่แล้ว
แบนเนอร์ ของทางค่ายหนัง Catalyst ส่งมาให้เรานั้น เป็นหนังที่ พระเอก ถือ ลูกบอลซึ่งเต็มไปด้วยงูเก็งกอง (คือ งูเพียบเลยว่างั้นเถอะ)
ผมยังต้องเมล์ไปขอ ทางพี่ผู้ดูแลเขาเลยว่า ขอเอาขึ้นเว็บให้แค่ สัปดาห์เดียวนะครับ เพราะมันน่ากลัวมากๆ

และแน่นอน ไม่ต้องเดาต่อ พี่เฮี้ยง ที่ Catalyst ก็หัวร่อก๊ากจนตกเก้าอี้ และเมล์กลับมาบอกว่า "เอาออกเลยก็ได้ พี่เข้าใจ ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ"

(อาเมน)

ขอบคุณครับ สำหรับความเข้าใจ ความร่วมมือ (โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ข้อสุดท้าย ได้โปรด พลีสสส อย่า อ๊ากกกกกกกก!)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2010, 01:58:51 โดย J!MMY »

alzeto

• บุคคลทั่วไป
รู้สึกว่า ข้อสุดท้าย แหม่งๆ ยังไงไม่รู้ค่ะ

อ๊ะ......

จัดไปสักดอกค่ะ

เอารูปออกค่ะ คุณจิมกลัว งูเห่า

งูเห่าเผือกค่ะ

ริงโกะค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2010, 02:05:31 โดย Shiina Ringo »

คือ ริงโกะเอ้ยยยย

ที่ให้เอาออก เพราะว่า บอกอยู่แหม็บๆ ข้างบน ว่า กรุณา โพสต์รูปเท่าที่จำเป็นต่อการสื่อสารกัน เท่าน้านนนน

แบบที่ โพสต์เล่นๆ แบบเนี้ย ได้โปรดพิจารณาด้วยยยยยยยยยยย

ออฟไลน์ Chris Evn

เรื่องภาพ สามารถทำแบบเว็บบอร์ดใหญ่ๆที่ทุกที่ทำกัน
คือใช้การแนบไฟล์เข้า server รับฝากภาพ

แล้วใช้ hot link มาที่เว็บบอร์ดแทน

alzeto

ขอประทานอภัยค่ะ
* Shiina Ringo ถอยหลัง ไขว้ส้น ย่อคำนับ พร้อมแหกชายกระโปรง

ริงโกะค่ะ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
รับทราบครับผม!!!!!
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ shyboy

• The coup
  • Sr. Member
รูปใหญ่ๆ หรือ signature ให้ใช้ที่ฝากรูปครับ

แนะนำของน้องที่รู้จักกันครับ ที่ http://upic.me/ ครับผม :)

ออฟไลน์ patzahut

สรุป ก็คือยังทำได้ทุกอย่างเหมือนเดิม  ยกเว้น  " งู "  ไม่เอา!!!!!!!

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ซึมทราบ ครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Best_Vorakit

• Cars and Motion: A Blog about Cars and Travel
รับทราบครับ

ออฟไลน์ CRO

รับแซบครับ ว่าแล้วตอนเที่ยงคืนวานมันเพี้ยนๆไงไม่รู้ งุงุ

Ps ต้องเก็บงูบนหัวสมาชิกด้วยเปล่าคับ :X

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

5. และ ข้อสุดท้าย มันอาจจะงี่เง่า และไร้สาระ ปัญญาอ่อนไปหน่อย
แต่เนื่องจาก ก่อนหน้านี้ เคยกลัวว่าจะมีคนทำ และในที่สุด คุณ Nutty (จำชื่อนี้ได้ขึ้นใจเลยทีเดียว)
ก็ยังอุตส่าห์ ทำในสิ่งที่ผมคาดคิดเอาไว้จนได้ ในที่สุด รีบลบแทบไม่ทันกันเลยเธอ!

ขอบคุณครับ สำหรับความเข้าใจ ความร่วมมือ (โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ข้อสุดท้าย ได้โปรด พลีสสส อย่า อ๊ากกกกกกกก!)

รับทราบและเข้ามาขอโทษอีกครั้ง ....

ที่ทำไปคราวนั้น ก็ไม่ได้ปิดปัง หัวข้อกระทู้ก็ไม่ได้ดัก เพราะเขียนหัวข้อตรงๆว่า"กระทู้แกล้งพี่ J!MMY" ไม่คิดว่าพี่จะโกรธขนาดนั้น

by-the-way พิจารณาตัวเองครับ จะไม่เข้ามาโพสต์กระทู้เป็นเวลา 6 เดือนครับ

ออฟไลน์ pony

รับทราบครับ^^ :)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
อ่านแบบนี้แล้วอยากรู้ประวัติความเป็นมาจังว่า เป็นไงมาไงถึงได้กลัวงูขนาดนั้น อิอิอิ

รับทราบและเข้ามาขอโทษอีกครั้ง ....

ที่ทำไปคราวนั้น ก็ไม่ได้ปิดปัง หัวข้อกระทู้ก็ไม่ได้ดัก เพราะเขียนหัวข้อตรงๆว่า"กระทู้แกล้งพี่ J!MMY" ไม่คิดว่าพี่จะโกรธขนาดนั้น

by-the-way พิจารณาตัวเองครับ จะไม่เข้ามาโพสต์กระทู้เป็นเวลา 6 เดือนครับ

อันนี้ก็เกินปายยย

ผมไม่ได้โกรธอะไรขนาดนั้นหรอกครับ
และตอนโพสต์ ข้อความข้างบน ผมมองเรื่องที่ผ่านไปแล้วนี้เป็นเรื่องขำขำมากกว่าครับ

อย่าถึงขั้นซีเรียสครับผม ไม่ได้โกรธถึงขั้นกินเลือดกินเนื้อขนาดนั้นครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
รับทราบและปฏิบัติคับผม
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

keanetona

รับทราบครับ เพราะปกติแล้วรูปยำยำของผมมักจะอัพที่เวปเราเสมอๆ และ หลังๆพบว่าเวปเราเอ๋อบ่อยๆ ดังนั้น ผมจะไปอัพรูปที่อื่นแล้วดึงลิงค์มาละกันครับ

ปล. รูปงูที่ผมลง คงไม่ทำร้ายจิตใจเฮียจิมนะครับนั่น  :D

methus zaa

รับทราบครับผม

ออฟไลน์ Satanic za'

รับแซ่บครับ

ออฟไลน์ TTL

รับทราบครับ  ;D

ออฟไลน์ Artty_Ray

• Full Member
  • -!@#$%
รับทราบด้วยคน  ::)
 ส่วนใหญ่ไอ้เราก็แทบไม่ได้ตังกระทู้หรือโพสภาพอะไรอยู่แล้ว
 ไม่ว่าจะเป็นเว็ปไหน มีแต่ดูกับอ่าน  ;D
My impression is Impreza

ออฟไลน์ MoLee

รับทราบครับผม!!! ;D

ออฟไลน์ Fly to dream

วันนั้นผมโพสรูปไป เยอะมากๆเลย  เข้าใจละคร้าบ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Nuttie

ข้อสุดท้ายนี่ ข้อมูลใหม่ ^^

รับทราบครับ

ออฟไลน์ traveller

รับทราบครับ
รูปไม่โพสแต่เขียนยาวนี่ คงได้อยู่นะครับ

ออฟไลน์ 6162002

งั้นผมว่าเราก็หันมาใช้เว็บฝากรูปกันก็ดีนะครับ ลงได้ทีละหลายๆรูป บางเว็บไม่มีโฆษณาด้วยแหละ เอิ๊ก

ออฟไลน์ TCh

รับทราบครับ ปกติผมก็ไม่ได้ Post รูปบ่อยอยู่แล้ว เน้นอ่านอย่า่งเดี๋ยว หึ หึ
แต่ว่า พวก รถที่ ตรา งูหล่ะครับ จะลงได้ไหมครับเนี่ย

ออฟไลน์ ddman

• Jr. Member
  • **
รับปฏิบัติตามครับ     ;D ;D ;D
??????????????????....????????

ออฟไลน์ mini_freak

• ไอ้บ้ารถ mini / AWD หัวรุนแรง / Save the MT
เข้าใจสภาพเลยครับ พอเวลา Attach รูปสดๆ ปุ๊บ มันจะต้องไปอยู่ใน Database ไฟล์นึงก็กินที่พอดูแล้ว
ลองคุยกับทาง Hosting Server ว่าจะเพิ่มแพ็คเกจ Storage ของดาต้าเบสเพิ่มดูไหมครับ? (เป็นทางเผื่อเลือกในอนาคต)

ส่วนตัว ผมอยากให้แนะนำว่า ใช้บริการเว็บฝากรูปที่เชื่อถือกันได้ แล้ว Hotlink มาใส่บอร์ด จะลดพื้นที่การเก็บใน Database ดูไหมครับ แบบนี้น่าจะแก้ัปัญหาได้เยอะ (ภาระที่ผู้ใช้นิดหน่อย แต่ลดการทำงานหนักของ Database Server)

ป.ล. แล้วถ้ารูป "งู แดน มิลาน" นี่ลงได้สินะ อยากเห็นตัวใหม่ๆ วิ่งบนถนนบ้านเราเร็วไว (ฮา)
เสพติด AWD แถมโดน BC5 ของใครบางคนแถวนี้ยั่วกิเลส.... ยั่วซะต้องสอยมาสักคัน
Twitter @z2bbgr

พิมพ์ยาว พิมพ์เยอะ พร้อมรูปประกอบ ได้เลยครับ

รูป แปลกๆ เจ๋งๆ ฮาๆ ได้เลย

เพียงแต่ อย่ามาแบบว่า รูป รูปเดียว โพสต์เล่นๆ อันนี้ อาจโดนดีได้ เหอๆๆ

งูคาบเด็ก จากอิตาลี โพสต์ไปเถะครับ ยี่ห้อนี้ ผมชอบดีไซน์รถ แต่ไม่ชอบตราของมันเท่านั้นเอง