ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง vios โฉมปัจจุบันกับ กระบะ4ประตูที่นั่งด้านหลังคันไหนนั่งสบายกว่ากันครับ  (อ่าน 5761 ครั้ง)

ออฟไลน์ news

• Newbie
  • *
ช่วยเปรียบเทียบทั้งความกว้างขวาง leg room และ ความเอียงพนักพิงหลัง ต่างกันมากมั๊ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2019, 19:12:29 โดย news »

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
  ไปลองนั่งเองเลย ความชอบแต่ละคนไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ holahola66

Vios ขับดี​ นั่งดีกว่าทั้งเบาะหน้าและหลังครับ​  กระบะแพงยังไงก้อกระบะ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ deertesla

กระบะ 4ประตูแทบทุกยี่ห้อนี้ ท่านั่งคนนั่งหลังนี้ทำให้นึกถึงการฝึกบุคลิกภาพคือนั่งหลังตรง   คนนั่งหลังทรมานพอดีหากเดินทางไกลๆ  อยากนั่งสบาย อเนกประสงค์ด้วยไป mpv หรือcrossover : Suzuki  ertiga  honda Mobillio  Mitsubishi  expander   Toyota  sienta honda brv   ครับ ถ้า้เป็นผมไม่เอาวีออสนะ เพราะแพงเกินไปกับสิ่งที่ได้และดูแล้วเจ้าของโพสต์คงอยากได้รถที่มันขนของได้ด้วย และคนนั่งสบายด้วย

ออฟไลน์ NoBiReacto

• Sr. Member
กระบะ4ประตูสมัยนี้ ถ้าไม่นับพนักพิงหลังที่ตั้งชัน นอกนั้นนั่งสบายกว่า viosครับ ทั้งเบาะรองนั่งนุ่มใหญ่กว่า ยาวกว่า vios
Vios พื้นที่หัวน้อยมากครับ เบาะรองนั่งสั้นนั่งไม่สบายเลย

ปล. Leg room vios เหมือนจะกว้างกว่าแต่เพราะเบาะรองนั่งทำมาสั้นครับเลยดูกว้างกว่า

ออฟไลน์ Tien.W

นั่งมาแล้วทั้ง 2 แบบ ทั้งเบาะหน้า และ เบาะหลัง

ยืนยันครับว่า กระบะ 4 ประตู Vigo / Revo / Triton นั่งสบายกว่ามาก ครับ มีพี่ที่ทำงานอีกคน ที่นั่งไปด้วยกันก็ยืนยัน ถึงขั้นบอกว่า รอบต่อไป ถ้าจะจองรถบริการ ให้ request เลยว่า ไม่เอา Vios !!!

เหตุผลก็คือ

1. เบาะหลัง ส่วนรองนั่งสั้น นั่งไม่เต็มก้น
2. สอดขาเข้าใต้เบาะหน้าไม่ได้
3. หมอนอิงศีรษะดันหัว
4. ช่วงล่างกระด้าง
5. เบาะหน้า เนื้อที่เหยียดเท้าน้อยมาก
6. เบาะหน้า วางตำแหน่งต่ำ เมื่อรวมกับข้อ 5 กลายเป็นต้องนั่งชันเข่า ครับ

ทั้งหมดนี้ ถ้าเปลี่ยนเป็น City บอดี้ที่แล้ว หรือ บอดี้นี้ จะไม่มีปัญหานี้ครับ นั่งสบายกว่ามากมายครับ

ออฟไลน์ jame894561

ผมสูง 184 กระบะนั่งสบายกว่าเพราะหัวไม่ชนเพดาน ส่วนเก๋งสมัยนี้หัวผมชนเพดานแทบทุกคัน  >:(

ออฟไลน์ deertesla

นั่งมาแล้วทั้ง 2 แบบ ทั้งเบาะหน้า และ เบาะหลัง

ยืนยันครับว่า กระบะ 4 ประตู Vigo / Revo / Triton นั่งสบายกว่ามาก ครับ มีพี่ที่ทำงานอีกคน ที่นั่งไปด้วยกันก็ยืนยัน ถึงขั้นบอกว่า รอบต่อไป ถ้าจะจองรถบริการ ให้ request เลยว่า ไม่เอา Vios !!!

เหตุผลก็คือ

1. เบาะหลัง ส่วนรองนั่งสั้น นั่งไม่เต็มก้น
2. สอดขาเข้าใต้เบาะหน้าไม่ได้
3. หมอนอิงศีรษะดันหัว
4. ช่วงล่างกระด้าง
5. เบาะหน้า เนื้อที่เหยียดเท้าน้อยมาก
6. เบาะหน้า วางตำแหน่งต่ำ เมื่อรวมกับข้อ 5 กลายเป็นต้องนั่งชันเข่า ครับ

ทั้งหมดนี้ ถ้าเปลี่ยนเป็น City บอดี้ที่แล้ว หรือ บอดี้นี้ จะไม่มีปัญหานี้ครับ นั่งสบายกว่ามากมายครับ
ผมก็เคยนั่งนะครับวีออส เบาะดันหัวอย่างแรง  รถดูคันใหญ่พอกันกับหรือใหญ่กว่าโคโรน่ารุ่นสุดท้ายก็จริงแต่นั่งไม่สบาย

ออฟไลน์ Thanyanon

• Full Member
ถ้าตัวเบาะนั่ง กระบะ4ประตูนั่งสบายกว่าครับ เบาะนั่งยาวกว่า  แต่ช่วงล่างด้านหลังกระบะเด้ง กระด้างกว่าเยอะ จนทำให้นั่งไม่สบายครับ  เชียรซิตี้ครับ ตัวเบาะนั่งสบาย  ช่วงล่างนุ่ม

ออฟไลน์ toonze

แล้วแต่ความชอบของแต่ละคนมั้งครับแบบผมนี้นั้งกะบะสบายกว่ามากเลยครับ D-max ทั้งหน้าและหลัง มันกว้าง

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
กระโดดขึ้นเบาะหลังกระบะสี่ประตูอย่างไม่ลังเลเลยซักนิดเดียว   :-X
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Fly to dream

วีออสนี่หรอครับดีกว่ากระบะสี่ประตู

ผมว่าดีกว่าแค่นาวาร่าอ่ะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
พนักพิงเบาะหลังของกระบะ ยังไงก็แพ้เก๋งครับ ถ้าให้ประเมินในภาพรวมผมก็เลือกยากนะ แหนบบรรทุกกับสปริงถ้าเวลามันดีดตอนขึ้นหลังเต่าเล็กๆ อาการก็ต่างกันอยู่ดี

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ถ้าเอาความนั่งสบาย...
ผมว่าวิออสตัวปัจจุบันสบายกว่ากระบะทุกรุ่นครับ ความเอียงของเบาะหลังกระบะยังสู้รถเก๋งไม่ได้
สรีระผมอาจไม่เหมาะกับเบาะหลังรถกระบะที่ผมยังมองว่ามันชันอยู่ มีที่ชอบหน่อยก็แค่ ดีแม็ก ไตรตั้น โคโลราโด้แค่นี้ ที่เหลือมันชันไปหน่อย
ถ้านั่งเดินทางไกลๆ ผมชอบเบาะหลังรถเก๋งมากกว่าเบาะหลังรถกระบะเยอะ
และยิ่งช่วงล่างรถกระบะมันจะดีดกว่ารถเก๋งแบบเห็นได้ชัดเจน ยิ่งรู้สึกแตกต่าง..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ bodin

วิออสด้านหลังมันกากครับ จริงๆเก๋งควรสบายกว่า

ถ้าเป็น city cias พวกนี้สบายกว่ากระบะ

ออฟไลน์ No Trespassing

ต้องแยกระหว่างเบาะรองนั่ง กับ เบาะรองแผ่นหลังครับ

ถ้าเบาะรองนั่งกระบะสบายกว่า มีช่วงขาที่ค่อนข้างยาวกว่านิดหน่อย
แต่ถ้าเบาะรองแผ่นหลัง วีออสสบายกว่า เพราะองศาของเบาะเอนมากกว่ากระบะ

ส่วนที่วางขาวีออสสบายกว่า เนื่องจากไม่มีสันกลาง และเบาะหน้าเว้าทรงเข้าไป
เข่าไม่ติด และเท้าสอดเข้าใต้เบาะได้

ผมขึ้นไปลองกระบะทุกเจ้าที่ขายในเมืองไทย ผมสูง 180 หนักตอนนั้น 130 ไม่มีเจ้าไหนที่ทำองศาเบาะหลังเอนเหมือนรถเก๋ง
อาจเพราะถูกบังคับด้วยรูปทรงตัวรถและช่องเก็บของใต้ที่นั่ง เลยจำเป็นต้องทำเบาะหลังองศาชันขึ้นมา

----------

แต่ขอด่าเฉพาะกระบะ NP300 เบาะหน้าโอเค แต่เบาะหลังจะเตี้ยไปไหน เหมือนนั่งเก้าอี้ซักผ้าตามร้าน 20 บาท  >:(

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ต้องแยกระหว่างเบาะ กับช่วงล่าง  :(

ส่วนตัวเลือกนั่ง vios ครับ แคบกว่าแต่ผมไม่เมารถ เบาะนุ่มสบายแค่ไหนแต่ช่วงล่างทำเมารถยังไงก็ก็ทรมาณกว่าเยอะ  :'(

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
ผมสูง 173 เป็นพวกปวดหลังง่าย ไม่ถูกกับพนักพิงหลังตั้งชัน

ถ้าต้องนั่งโดยสารเป็นระยะทางไกลๆ 300 กม. ขึ้นไป ผมเลือก Vios ครับ

ออฟไลน์ rotaryman

เบาะหลังนะเท่าที่เคยลองกระบะฟอร์ตนั่งสบายกว่าครับ

แต่ถ้าอีซุสุผมว่าวีออสดีกว่าครับอีสุสุผมนั่งเบาะหลังแล้วเวียนหัวแต่นั่งหน้าไม่เป็น

ออฟไลน์ supapetch947

• Newbie
  • *
รถหน่วยงานราชการที่ทำอยู่น่ะครับ วีออส 2014 กับ รีโว่ รถเช่าทั้งคู่
ตอบตามที่ถามน่ะครับ
รีโว่ นั่งสบายกว่า กว้าง มีพื้นที่ให้หายใจปลอดโปร่งกว่า แต่ถ้านั่งแล้วเดินทาง วีออสครับ มันไม่เมารถ การดีด การสะเทือนน้อยกว่า แต่วีออสก็เบาะสั้น แข็ง
ใกล้ๆรีโว่พอได้ เดินทางไม่เกิน 200 โลให้วีออส ไกลเกินนี้ เหนื่อยๆๆ

จริงๆ กระบะ 4 ประตูราคามันเท่ากับอัลติสเลยน่ะ ถ้าตัวนั้น อัลติสแน่นอน