ผู้เขียน หัวข้อ: หารถกระบะมาเป็นรถบริษัทให้ช่างขับหาอะไหล่ ระหว่าง Toyota/Isuzu  (อ่าน 4318 ครั้ง)

prsps

• บุคคลทั่วไป
ต้องการรถกระบะให้ช่างขับไว้หาซื้อของครับ โจทย์มีดังนี้

- Toyota/Isuzu แนะนำรุ่นมาด้วยจะดีมากครับ
- ระยะทางต่อ กม ต้องถูก
- ซ่อมต้องง่าย (ช่างเองซ่อม)
- อะไหล่ต้องหาง่าย ไม่ว่าที่ไหนๆก็มี
- เป็นรถกระบะตอนเดียว(แคป)
- เป็นมือสอง
- ติดแก๊ซก็ได้ ดีเซลก็ดี

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
isuzu ครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ผมมองว่าทุกเรื่องพอกัน แต่คงจะตัดสินกันที่จะเลือกความประหยัดน้ำมันหรือกำลังที่ดีกว่า

prsps

isuzu ครับ

ขอบคุณครับ ถามเพิ่มเติมครับ เพราะอะไรถึง ISUZU

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
isuzu ครับ

ขอบคุณครับ ถามเพิ่มเติมครับ เพราะอะไรถึง ISUZU

ตามนี้ครับ รุ่นที่เครื่อง 1.9 ด้วยนะครับ
ต่อกิโล ประหยัด
อะไหล่ก็หาง่ายเพราะคนใช้เยอะ
ภาษีประจำปีก็ถูก พันกว่าๆเองครับ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Newhang

isuzu ครับ

เพราะ isuzu ประหยัดน้ำมันจริงครับ ใช้ยาวๆค่าน้ำมันกันเยอะอยู่ครับ

ความทนความง่ายของอะไหล่ ผมว่าพอๆกัน

ออฟไลน์ Tien.W

กระบะ cab จดป้ายเขียว ภาษีประจำปี ไม่ต่างกันครับ แต่ถ้า เป็น 4 ประตู จดป้ายดำ คิดตามความจุกระบอกสูบ แบบนี้พวก 1.9 ได้เปรียบครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ประหยัด Toyota Vigi Champ 2.7 เบนซิน ติดแก๊ส ครับ

ประหยัด ขนของได้ วิ่งทางไกลสบาย บรรทุกหนักพอประมาณ ไม่ต้องพึ่งเพลาลอย ลูกปืนเพลาเดิมทนกว่า Isuzu เพราะเป็นลูกปืนแบบตลับ

ออฟไลน์ bmmac

• Full Member
isuzu อย่าไปเอาครับ
คนงานบ่น ไม่แรง
ท่านเหล่านั้น ยิ่งเหยียบหนักกว่าเดิม
เอา vigo เถอะ กลางๆ
แต่ใจคอ จะให้ลูกน้องซ่อมเองด้วยรึ

prsps

isuzu อย่าไปเอาครับ
คนงานบ่น ไม่แรง
ท่านเหล่านั้น ยิ่งเหยียบหนักกว่าเดิม
เอา vigo เถอะ กลางๆ
แต่ใจคอ จะให้ลูกน้องซ่อมเองด้วยรึ

เป็นหน่วยช่างซ่อมเครื่องยนตร์ครับ ซ่อมเครื่องจักร รถบรรทุก ซ่อมรถเล็กๆเรื่องหมูๆเลย อิอิ

ออฟไลน์ Fly to dream

Isuzu ครับ มันมีโปรแกรมดูว่าช่างขับยังไงด้วย สามารถเช็คว่าขับรถดีมั้ย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ God father

• Jr. Member
  • **
vigo เบนซิน 2.7 ติดแก๊ส ไม่จุกจิกอะไหล่เยอะ ถูกทั้งราคาวิ่งต่อกิโลและราคาตัวรถมือสอง

ออฟไลน์ johnlee

อัตรารถ 2.7  ติดแกส แอลพีจี  นาทีนี้ ผมว่า 1.9+บี20ประหยัดกว่าแล้วนะ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ YenChar

เอาถูกอย่างเดียว Isuzu 1.9
ขับวัดผลได้ ประหยัดภาษี ประหยัดน้ำมัน

เอาขนหนัก ขับสบาย เข้าเกียรไหลแรงบิดง่ายๆ Revo 2.4 เหนือกว่า
พี่แกแรงดีจริงๆ แต่ถ้าขับย่องๆ ขนเบาๆ 1.9 ประหยัดกว่า

ออฟไลน์ rotaryman

เคสนี้ผมเลือกอิซูสุ 1.9 เท่านั้นครับ

ออฟไลน์ MUK

ผมมีความเชื่อว่าช่างจะขับแบบสุดๆ รีโวดีกว่า ราคาถูกกว่า ได้ความปลอดภัยมากกว่า ส่วนลดเยอะกว่า เทียบในรุ่นต่ำสุดนะครับ cab ความประหยัดถ้าขับไม่ใช่แบบลุงๆ ป้าๆ ขับ รับรองว่าไม่ต่างกันเกิน 1 กิโลครับ ความทนทานผมให้ รีโว่ครับ ผมว่าเครื่อง 1.9 ยังไม่ใช่คำตอบ บางอย่างก็ปิดสนิท

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
2.7LPGอีกเสียงครับ ไม่ต้องกังวลโบ แก๊สถูก เครื่องทน

ออฟไลน์ tsubasa

จริงๆทั้ง 2 แบรนด์ผมไม่ชอบเลย เพราะว่าเป็นเจ้าตลาด แต่ออฟชั่น เทคโนโลยีดีๆ ไม่จัดใส่ให้คนไทยได้ใช้นัก สู้ ford ไม่ได้

แต่ถ้าเลือกแค่ 2 brand นี้ คงเลือก toyota ครับ

ออฟไลน์ SpiRious

ซื้อมือสองถ้าหาเครื่องเบนซิล ผมว่าคงติดแก้สกันมาแล้ว สภาพดีๆคงหายาก เพราะน่าจะวิ่งเยอะกันหมด ติดแก้สถ้าเจอคนไม่ดูแลผมว่าเครื่องมันโทรม

ถ้าเน้นประหยัดผมเชียร์ไป 1.9  ถ้าเอาแรงผมว่าไป โตโยต้าดีกว่า

2.7 ติดแก้สเฉลี่ยต่อกิโลก็ประมาณ 2 บาทอยู่นะครับ ไม่ได้ประหยัดกว่าดีเซลเท่าไหร่นะผมว่า แต่เรี่ยวแรงผมว่าต่างกันเยอะอยู่
2014 - Fortuner 2.7
2017 - Yaris 1.2 (swap engine 1nz-mt)
2021 - Crv 2.4 AWD

ออฟไลน์ flybigbear

ได้ทั้งคู่แล้วแต่เงินเรา

วิ่งในเมืองอย่างเดียว อีซูซุ 1.9 จะได้ประหยัดน้ำมันกว่า รีโว้จะได้ความแรงของรถมากกว่า

prsps

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

น่าจะไปจบที่ โตโยต้า 2.7+แก๊ส

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ toffyearn

• Sr. Member
คงเป็นเกียร์กระปุก  แล้วของไม่หนัก ผมว่าตามส่วนลดก็ดีนะ
แต่ถ้าในเมืองผมว่า revo วิ่งนอกเมืองให้ dmax
ด้วยลักษณะการเซทเครื่องกับ อัตราทดเกียร์

ออฟไลน์ natty ib-cm

• Sr. Member
isuzu 1.9 ครับ จากประสบการณ์ ประหยัดกว่า toyota

ออฟไลน์ civic666

อีซูสุ มังกรครับ ซิ่งไม่ได้ด้วย