ผู้เขียน หัวข้อ: ยางรถเก่าๆที่มีขอบสีขาว มี product หรือน้ำยาขัดให้ขาวมั๊ยครับ  (อ่าน 5657 ครั้ง)

ออฟไลน์ ttcl

• Sr. Member
มีรถเก่าๆอยู่คันนึง ใส่ยางที่มีขอบสีขาว ผมเอามาขับใช้บ้าง ขับไปขับมาปรากฎว่าตอนนี้ไม่ขาวแล้วครับ  :'(
ไม่ทราบว่าต้องทำอย่างไรให้ขาวเหมือนเดิม มีน้ำยาโดยเฉพาะอะไรพวกนี้รึเปล่า
เวลาล้างรถ ลองขัดเองแล้วก็ไม่ขาว , เคยเอาไปเข้าคาร์แคร์แมกไกวแถวบ้าน ก็ยังไม่ขาว คาดว่าคาร์แคร์แถวบ้านอาจจะไม่มี product สำหรับเรื่องนี้เพราะรถตันอื่นๆที่เข้าร้านคงใส่ยางขอบดำปกติ

ไม่รู้รถเก่าๆที่ใส่ยางแบบนี้เค้าทำยังไงให้มันขาวตลอด ต้องจอดอย่างเดียว แค่ start แล้วเลื่อนไปมา ไม่ค่อยได้เอาไปขับหรืออย่างไร ผมก็ชอบเอาไปขับบ้างในเวลาถนนโล่งๆ

รูปแรก ตอนยังขาวอยู่ (ถ่ายกลางคืน แสงไม่ค่อยมี) , รูปสอง ตอนนี้ไม่ขาวแล้วครับ

เพื่อนสมาชิกท่านใดพอทราบ ช่วยแนะนำ product และแหล่งที่ซื้อหน่อยครับ
ขอบคุณมากครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ลองผงซักฟอกก่อนครับ
ไม่หายก็ไปน้ำยาซักผ้าขาว
ไม่ออกอีก น้ำยาล้างห้องน้ำครับ สูตรที่เป็น HCL นะครับไม่ใช่ Acetic
ไม่ออกก็ขยับไปแอลกอลฮอลเช็ดแผล(ลองพื้นที่เล็กๆก๋อน)

ออฟไลน์ groovy

• Full Member
ลอง kit vinyl ฉีดทิ้งไว้สักพักแล้วเอาแปรงนิ่มๆขัดครับ
เห็นแค่ล้อ รถต้องสวยแน่ๆ w107ใช่มั๊ยครับ

ลองผงซักฟอกก่อนครับ
ไม่หายก็ไปน้ำยาซักผ้าขาว
ไม่ออกอีก น้ำยาล้างห้องน้ำครับ สูตรที่เป็น HCL นะครับไม่ใช่ Acetic
ไม่ออกก็ขยับไปแอลกอลฮอลเช็ดแผล(ลองพื้นที่เล็กๆก๋อน)

ขอบคุณมากครับ คุณ Jæ

ลอง kit vinyl ฉีดทิ้งไว้สักพักแล้วเอาแปรงนิ่มๆขัดครับ
เห็นแค่ล้อ รถต้องสวยแน่ๆ w107ใช่มั๊ยครับ

ขอบคุณมากครับ คุณ groovy , ใช่แล้วครับ w107 สมาชิกที่นี่แฟนพันธ์แท้รถยนต์จริงๆ , สีขาวไข่ไก่ ถ้ายางทำขอบให้กลับไปขาวได้ เข้ากับสีรถเลย

สมาชิกท่านใดมี product หรือวิธีอย่างไร แนะนำเพิ่มเติมได้เลยครับ

ออฟไลน์ axister

• Hero Member
เคยเห็นของพี่ที่สะสมเค้าเพ้นทับไปเลยอะครับ ไม่รู้ล้อแบบเดียวกันเปล่าจำลายไม่ได้ รุ่น SL

ออฟไลน์ Cheercheers

• Full Member
เห็นคุณ ttcl แจ้งว่าวัสดุเป็นยาง แนะนำลองตัวนี้ดูครับ
Optimum Power Clean (OPC)
เป็นกลุ่มน้ำยาทำความสะอาดเอนกประสงค์ (apc)
วิธีใช้
-ผสมน้ำยา:น้ำเปล่า 1:3 แนะนำให้ใช้ขวดที่มีหัวฟ๊อกกี้
-ฉีดใส่ผิวยาง ขัดด้วยแปรงขนนุ่มและไม่ควรทิ้งไว้เกิน 3 นาทีแล้วล้างออก
https://shopee.co.th/น้ำยาทำความสะอาดทั่วไป-Optimum-Power-Clean-(OPC)-i.61280428.1492928948
ขายเป็นขวดแบ่งเลือกขนาดตามต้องการได้เลยครับ
อาจจะออกไม่หมดแต่คงพอช่วยได้บ้างครับ

Cheercheers

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
สเตคลีนออกไหมครับ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
cg nonsense ครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ
ส่วนที่สีขาวก็วัสดุเป็นยางครับ ซื้อยางแบบที่เนื้อยางเป็นสีขาวมาเลย (เคยเห็นเพื่อนบอกว่า มีแถบสีขาวขายเพื่อเอามาติดยางเหมือนกัน แต่ผมยังไม่เคยลอง)
จะลองทำตามวิธีที่เพื่อนสมาชิกแนะนำดูครับ

ออฟไลน์ samaklen

เห็นใช้สีทายาง ทาทับครับ
รถเก่าพ่อผมเลย w107
ช่วงล่าง kingpin หมั่นอัดจาระบีบ่อยๆ ครับ
ด้านหลัง swing axle โช้คกลางยังสภาพดีไหมครับ

ขอบคุณมากครับ
ถ้าชิ้นส่วนพวกนี้สภาพไม่ดี ไม่แน่ใจว่ารถจะมีอาการอย่างไร
ผมไม่ค่อยมีความรู้ทางช่างมากนัก เป็นแค่ผู้ใช้ ตอนนี้เท่าที่ขับก็ปกติดีครับ
แต่ไม่ได้ขับเร็วมาก เน้าขับไปเรื่อยๆสบายๆมากกว่า เพราะรถเก่าแล้ว เกียร์ออโต้มีเกียร์แค่ 3 เกียร์ ไม่ต้องคิดซิ่งเลย ชิดซ้ายยาวๆ  :) (เห็นเบนซ์ปัจจุบันมี 9 เกียร์ ห่างไกลกันมาก 55)