ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมเวลาเข้าศูนย์บริการ​ ช่างชอบถอดกล้องบันทึกครับ  (อ่าน 4318 ครั้ง)

ออฟไลน์ ho-mannie

• Sr. Member
เห็นหลายคันหลายยี่ห้อแล้วครับ​ ทำไมชอบถอดออกกัน​   ที่รู้เพราะชอบลืมไม่เสียบกลับครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ของผมสองยี่ห้อ หลายศูนย์ ไม่เจอครับ เลยไม่ทราบเหมือนกัน

ออฟไลน์ AgentMolder

ตอบตรงๆเลย ก็กลัวรู้ว่าช่างเข้าไปทำอะไรในรถไงครับ เมื่อสองสามปีก่อนมีข่าวช่างขโมยของในรถบ้าง พระบ้าง เศษเหรียญบ้าง

พูดง่ายๆคือ ทำลายหลักฐาน

ออฟไลน์ akewizard

บางสถานที่ไม่อนุญาตให้บันทึกกล้องครับ เช่นในส่วน Service ของศูนย์บริการหลายๆที่ ถือว่าเป็นที่ส่วนตัว
และเป็นสิทธิ์ของเขาด้วยที่จะไม่ให้ถ่ายกล้องได้

บางศูนย์จะแจ้งก่อนว่าไม่ให้ถ่ายเราก็ถอดกล้องออกก่อน
บางศูนย์ไม่แจ้งก็ดึงออกเลย
บางศูนย์ก็แถว่า อ๋อกล้องมันหลุดจากกระจกเองครับพี่  ....... ประมาณนั้น

อย่าว่าแต่ศูนย์บริการเลย บางบ้านตั้งกล้องวงจรปิดส่องดูหน้าบ้าน แต่ดันส่องข้ามรั้วไปบ้านตรงข้ามด้วย ยังมีเรื่องฟ้องร้องกันได้เลย
กับเรื่องกล้องติดรถแต่ไปเปิดถ่ายในศูนย์ส่วนที่เป็นพื้นที่ส่วนตัว  ในแง่กฎหมายก็ถือเป็นเรื่องทำนองเดียวกันครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
บางสถานที่ไม่อนุญาตให้บันทึกกล้องครับ เช่นในส่วน Service ของศูนย์บริการหลายๆที่ ถือว่าเป็นที่ส่วนตัว
และเป็นสิทธิ์ของเขาด้วยที่จะไม่ให้ถ่ายกล้องได้

บางศูนย์จะแจ้งก่อนว่าไม่ให้ถ่ายเราก็ถอดกล้องออกก่อน
บางศูนย์ไม่แจ้งก็ดึงออกเลย
บางศูนย์ก็แถว่า อ๋อกล้องมันหลุดจากกระจกเองครับพี่  ....... ประมาณนั้น

อย่าว่าแต่ศูนย์บริการเลย บางบ้านตั้งกล้องวงจรปิดส่องดูหน้าบ้าน แต่ดันส่องข้ามรั้วไปบ้านตรงข้ามด้วย ยังมีเรื่องฟ้องร้องกันได้เลย
กับเรื่องกล้องติดรถแต่ไปเปิดถ่ายในศูนย์ส่วนที่เป็นพื้นที่ส่วนตัว  ในแง่กฎหมายก็ถือเป็นเรื่องทำนองเดียวกันครับ

"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
สิทธิส่วนบุคคลก็ส่วนหนึ่งครับ แต่จุดประสงค์คือไม่อยากให้เห็นมากกว่า เพราะถ้ามีอะไรขึ้นมาเราสามารถฟ้องศูนย์บริการได้โดยมีหลักฐานเป็นภาพในกล้องนี่แหละ

ออฟไลน์ DriveOnly

ถอดออกโอเคครับ แต่ช่วยเสียบคืนให้ด้วย!!

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ของผมไม่เคยเจอเลยครับ พอบอกได้มั้ยครับว่ายี่ห้ออะไร

ออฟไลน์ Fly to dream

ดีที่ไม่เคยเจอเลยแบบนี้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ motakung

• Jr. Member
  • **
เคยเจอคือ ลืมดึงออก แต่ช่างดูดบุหรี่ใกล้กับที่เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ถ้าติดไฟมาคงสนุก
In my garage
- 2017 Honda Civic Hatchback 1.5 (FK)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ถ้าหันกล้องเข้ามาในรถ กฏหมายคงเข้าข้างเรา เพราะในรถของเรา เป็นสิทธิของเรา อย่างนี้ได้ไหมครับ?

ออฟไลน์ MUK

เขาอึดอัดเวลาทำงานครับ
เราก็ลองมองย้อนกลับไปครับ ถ้าทำงาน แล้วมีคนจ้องมอง จ้องจับผิดตลอดเวลา ยังไง ก็ขาดสมาธิ และเกิดความไม่มั่นใจ
ถามว่า มีใครทำอะไรได้ 100% ตลอดเวลาไหมครับ เช่น ถ้าเกิดว่า เขาทำเบาะเปื้อน แล้วเขาเช็ดออก แต่ถ้าท่านเห็น ว่าเขาทำพลาดแบบนี้
ท่านก็คงโวยวาย ไม่หยุด ทำแบบนี้ได้ไง ไม่ระวัง แล้วจะมีช่างที่ไหน หละครับมาทำงานดีๆ ให้ครับ
คืออันนี้มองในแง่ดี มองในแงช่างที่รับผิดชอบนะ
ส่วนอีกด้าน ผมไม่รู้ครับ แต่ผมเอารถเข้าศูนย์ผมไม่ค่อยสนใจขอให้รถ อยู่ในสภาพปกติ ไม่ได้มีอะไรเสียหายเพิ่ม เท่านี้ก็สบายใจแล้วครับ
ไม่ใช่ เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง แต่ดันต้องมาเสียค่าซ่อมท่อแอร์ อะไรประมาณนี้ อันนี้ก็ต้องสอบสวนกันหน่อยครับ :)

คิดมากไปก็ปวดหัวครับ