ผู้เขียน หัวข้อ: Modify Review : Upgrade ไฟหน้าใหม่ ให้ Jazz GK บอกเลยว่า เยี่ยมจริงๆ  (อ่าน 21832 ครั้ง)

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
Modify Review : Upgrade ไฟหน้าใหม่ ให้ Jazz GK บอกเลยว่า เยี่ยมจริงๆ

ไฟหน้า ถือเป็นอุปกรณ์มาตรฐานของรถยนต์ทุกคัน ช่วยเพิ่มความสว่างเวลาเราขับรถในยามค่ำคืน ส่งผลต่อความปลอดภัยของการขับขี่ ปัจจุบันไฟหน้าของรถยนต์นั้น มีหลายรูปแบบและคายละเอียดยิบย่อยต่างๆมากมาย ทั้งชนิดของโคมและชนิดของหลอดไฟ บางรุ่นก็ใส่เทคโนโลยีต่างๆ เพิ่มเข้าไปด้วย ทำให้รถบางรุ่นมีไฟหน้าให้เลือกเป็น Option มากกว่า 1 แบบ

สำหรับ Honda Jazz GK ของผมนั้น ถึงจะเป็นตัว Top ก่อน MC แต่มีไฟหน้าแบบ Multi Reflector กับ หลอดฮาโลเจน ถือว่าเป็นแบบพื้นฐานธรรมดา แรกๆผมก็ขับได้ไม่มีปัญหาอะไร จนกระทั่งมาขับ HRV E-Limited 2017 ซึ่งเป็นไฟหน้า Projector คู่ LED แสงขาว เป็นหลัก พอกลับมาขับ Jazz เริ่มมองแสงจากหลอดฮาโลเจนเดิมของ Jazz ไม่เห็น ก็เลยไปซื้อหลอด LED มาใส่ ก็พอถูไถ่ไปได้

ล่าสุดคุณพ่อเอาคันนี้ไปใช้ มาปีกว่าๆ ก็เริ่มบ่นว่าไฟหน้าไม่สว่าง มองไม่ค่อยเห็นเวลาขับรถตอนกลางคืน ผมก็เลยเริ่มหาข้อมูล ซึ่งมีหลายวิธีมากๆ ตั้งแต่

- เปลี่ยนหลอดไฟใหม่
     - ใส่โคมไฟแต่ง แบบรถแต่งซิ่ง
     - ใส่โคมไฟ Projectors Lens มือสองของ Honda Fit (Jazz ในญี่ปุ่น)
     - เบิกโคมไฟ LED มือหนึ่ง ของ Jazz RS ใหม่ จากศูนย์

และวิธีสุดท้าย ซึ่งเป็นวิธีที่ผมเลือก ก็คือ การนำโคมไฟเดิม ไปใส่ Projectors Lens + หลอดไฟ Xenon เพิ่มความสว่าง ส่วนร้านที่เข้าไปใช้บริการนั้น ได้รับการแนะนำจากรุ่นพี่ที่สนิทกัน ราคาก็สมเหตุสมผล แถมร้านอยู่ไม่ไกลจากบ้านด้วย แต่ผลที่ออกมานั้นจะเป็นที่หน้าพอใจหรือไม่ ไปดูกันครับ

ไฟหน้าเดิมๆ เพิ่มเติมคือหลอด LED ที่เอาจริงๆมันไม่ค่อยสว่างเท่าไหร่เลย

มาถึงร้าน ช่างก็จับวัดความสว่างเลย เห็นแล้วกลุ้มใจ นี่เราขับมาได้ไงเนี่ย ไปๆมาๆ ไฟฮาโลเจนเดิมดูจะสว่างกว่าด้วย

ไม่รอช้า พี่ช่างเริ่มบรรเลง ลงมือถอดโคมไฟหน้าออกมา แล้วจัดการทุกๆขั้นตอนอย่างปราณีต แจเองว่าใช้เวลาประมาณ 5 ชั่วโมง ในการทำงาน

ผ่านไปได้ประมาณ 4 ชั่วโมง เราก็เริ่มเห็นผลงานค่อยๆเป็นรูปเป็นร่างขึ้นมาแล้ว ซึ่งอุปกรณ์ที่ใช้เป็น Projectors Lens HL-01 HD กับหลอดไฟ Xenon 6500k ของ NHK แล้วก็อุปกรณ์ส่วนพ่วงอื่นๆ ซึ่งผมไม่แน่ใจว่ามีอะไรบ้าง

ใกล้ความจริงแล้ว ทดสอบกันหน่อยก่อนประกอบกับจนเสร็จสมบูรณ์

ปรับตั้งระดับไฟและวัดความสว่างอีกครั้ง บอกเลยว่า สว่างกว่าเดิมมากมาย พร้อมเดินทางไปทุกที่ ที่ไปได้

ทุกอย่างลงตัว ครบถ้วนสมบูรณ์แล้ว ได้เวลาประกอบทุกอย่างให้เข้าที่

เสร็จสมบูรณ์เป็นที่เรียบร้อย ได้เวลาจ่ายตัง และกลับบ้าน กำลังจะมืดพอดี ได้โอกาสทดสอบของใหม่เลย

ฟ้ามืดสนิทแล้ว ระหว่างรอประตูบ้านเปิด ขอดูประสิทธิภาพกันสักหน่อย ต้องบอกก่อนว่า รถคันนี้ติดฟิล์ม Midas Photochromic ความเข้ม 60 รอบคัน แต่ตัวฟิล์มมีคุณสมบัติที่มองเข้ามาจากภายนอกจะเข้ม มองออกจากภายในจะใสกว่าฟิล์ม 60 ปกติประมาณหนึ่ง

พอเปิดไฟหน้าปุ๊ป ไฟต่ำสว่างมาก มองเห็นถนนชัดเจน ลำแสงพุ่งออกไปไกลพอสมควรเลย งานนี้ขับคันนี้ตอนกลางคืนได้สบายแล้ว

มาดูไฟสูงกันบ้าง สว่างมากจริงๆ ลำแสงพุ่งขึ้นสูงมองเห็นยอดต้นไม้ได้ชัดเจน คราวนี้ขับไปต่างจังหวัดตอนกลางคืนได้สบายมาก ไม่กลัวถนนไม่มีไฟแล้ว ชุดนี้ ชุดเดียวจบ

แม้ว่าไฟชุดนี้จะมีข้อดีต่างๆนานา แต่ก็ยังมีข้อเสียอยู่บ้าง หลักๆเลยคือ จะไฟสามารถกระพริบไฟสูงเร็วๆได้ ถ้าไฟหน้าไม่ได้เปิดอยู่ เพราะว่าหลอดไฟ Xenon นั้นจะต้องใช้ระยะเวลาประมาณ 2-3 วินาที หลอดไฟถึงจะสว่างเต็มที่ ทำให้ต้องฝึดการกระพริบไฟให้ช้าลง ครับ

สรุปแล้ว ผมรู้สึกว่าการนำรถมา Upgrade ไฟหน้าคราวนี้ เป็นการแต่งรถที่รู้สึกว่า คุ้มค่า และเกิดประโยชน์มากที่สุด เท่าที่ผมเคยทำมา นอกจากความสวยงามแล้ว ยังช่วยเพิ่มทัศนวิสัยในการขับขี่ยามค่ำคืน และช่วยเพิ่มความปลอดภัยในการขับรถให้กับตัวเอง และคนที่เรารักด้วย

ขอบคุณสำหรับการติดตามนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2019, 03:09:26 โดย ToRToNGPaT »
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Dubee

LED เดิมยี่ห้ออะไรครับ ผมเคยซื้อหลอด LED 600 กว่าบาทจาก Lazada เปลี่ยนปั๊บลองขับกลางคืนดู แทบจะเอาออกมาปาหัวหมาได้เลยครับ ห่วยแตกมาก
ทีนี้ผมเลยเปลี่ยนแผน ไปวื้อหลอด LED มียี่ห้อหน่อย ของ Phillips ราคาสองพันกว่าบาท ทีนี้ละแจ่มเลยครับ สว่างกว่าเดิมแทบจะคนละเรื่อง ผมเลยจบที่โคมเดิมกับหมด LED Phillips ครับ จบ

ออฟไลน์ I_AM_IM

• Full Member
ผมใช้หลอดเดิมก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ กลัวฝนตกแสงขาวเลยไม่เปลี่ยนครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ทำให้หน้าตาดูดีขึ้นมากเลยครับ

เหมือนสาวใส่คอนเทคเลนส์ เทียบกับไม่ได้ใส่ครับ

555555

ออฟไลน์ Tien.W

หลอด LED นี่ ...

มอไซค์ผม ซื้อ LED Osram มาใส่ โคมเดิมเป็น มัลติรีเฟลกซ์ หลอด LED นี่ มีหมวกบังหลอดด้วยนะ ใส่แล้ว ยืนหน้ารถ มอง แน่นอนครับ แสงไม่แยงตา แต่มันไม่จับถนน ฟุ้งมั่วเลย .. บอกเลยว่า Halogen สว่างกว่า ขี่ง่ายกว่าเยอะเลย

..........

CRV G3 ผม เป็นโปรเจคเตอร์ เอาไปใส่ xenon ของ philips เอง ก็สว่างกว่าเดิมเยอะ ทนดี แต่ปัญหานึงคือ ปลายแสงฝั่งซ้ายมันชี้สูง ถ้าแซงขวา แล้วรถซ้ายมือเป็นเก๋งเล็กนะ เข้าเต็มๆกระจกข้างเค้าเลย (แต่ขับตามท้ายไม่แยงนะ)

มาขับ Pulsar เป็น xenon จากโรงงาน เออ cut off คมๆ ขับสบายกว่าแยะเลย

ยังคิดอยู่ว่า ตอนนี้ โคม G3 เริ่มเหลือง และ ลอกหมดละ ใจถึงๆ เบิกโคม G3 2.4 ทั้งชุด มาใส่แทนโคมเดิม จบที่ 3 หมื่นกว่าบาท แล้วยาวไปอีก 8 ปี (มันถึงลอกอีก) น่าจะดี .. แต่ขอดูสถานการณ์ก่อนว่า จะได้ใช้มันยาวๆไหม เผื่อมีบุญได้เปลี่ยนรถ อิอิ

.......

ส่วนเรื่อง กระพริบไฟสูง

ผมเปลี่ยนนิสัย มาตั้งแต่คัน CRV ละ ... รายนั้น ไฟสูงแยก แต่ถ้ากระพริบไฟ ไฟต่ำก็จะติด ผมกลัว xenon กลับบ้านเร็ว ผมเลยเลิกกระพริบ ยกเว้น จำเป็นจริงๆ ก็จะแช่ยาวครับ

ออฟไลน์ Impress_za

• Sr. Member
  • I Love HLM
ขอราคาทางกล่องข้อความหน่อยครับ อยากทำกับรถซิตี้ 2015 ที่บ้านบ้างจัง
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

ขอราคาทางกล่องข้อความหน่อยครับ อยากทำกับรถซิตี้ 2015 ที่บ้านบ้างจัง

PM ไปแล้วนะครับ ลองไปคุยดูครับ

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ SM.

ดูสว่างขึ้นเลย

ออฟไลน์ nunix

• Full Member
รบกวนขอราคา และสถานที่ที่ทำด้วยครับ ประสบปัญหาเดียวกัน ขอบคุณครับ

รบกวนขอราคา และสถานที่ที่ทำด้วยครับ ประสบปัญหาเดียวกัน ขอบคุณครับ

PM ไปนะครับ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
Re: Modify Review : Upgrade ไฟหน้าใหม่ ให้ Jazz GK บอกเลยว่า เยี่ยมจริงๆ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 02, 2019, 11:57:55 »
อ่อ ช่าง ส. แถวนวมินทร์ไหมครับ ถ้าใช่คนนี้ทำเองไม่จ้างลูกน้อง ยังหนุ่มๆอยู่เลย
งานดีครับ แต่ผมอยากรู้ว่าทำไมช่างถึงยังอยากให้ใช้ Xenon มากกว่าที่จะเป็น LED?
ส่วนตัวผมชอบ Xenon มากกว่า
Eventually i've made my home country,Thailand.

Re: Modify Review : Upgrade ไฟหน้าใหม่ ให้ Jazz GK บอกเลยว่า เยี่ยมจริงๆ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 02, 2019, 12:09:45 »
อ่อ ช่าง ส. แถวนวมินทร์ไหมครับ ถ้าใช่คนนี้ทำเองไม่จ้างลูกน้อง ยังหนุ่มๆอยู่เลย
งานดีครับ แต่ผมอยากรู้ว่าทำไมช่างถึงยังอยากให้ใช้ Xenon มากกว่าที่จะเป็น LED?

ใช่ครับ ช่างทำเองกับภรรยา ไม่มีลูกน้อง ส่วนเรื่อง Xenon อันนี้ไม่แน่ใจครับ ผมแค่บอกความต้องการไป ขอสว่างๆ ไม่เอาแสงสีเหลือง แกก็จัดตัวนี้มาให้ครับ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 02, 2019, 20:35:12 »

ใช่ครับ ช่างทำเองกับภรรยา ไม่มีลูกน้อง ส่วนเรื่อง Xenon อันนี้ไม่แน่ใจครับ ผมแค่บอกความต้องการไป ขอสว่างๆ ไม่เอาแสงสีเหลือง แกก็จัดตัวนี้มาให้ครับ
ผมเดาว่าค่าความเข้มของแสง Xenon น่าจะดีกว่า LED ผมเดาเอานะ ส่วนความสวย LED สวยกว่าแน่นอน อันนี้ต้องลองขับเปรียบเทียบถนนดำตอนฝนตกน่าจะ
รู้ถึงความแตกต่าง แต่ข้อเสียของ Xenon อีกอย่างที่คุณบอกมาคือยกไฟสูงรัวๆไม่ได้ทันใจเท่า LED นั่นแหละครับ
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ locomotive

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 02, 2019, 20:37:02 »
ตัวครอบเลนส์ ไม่มีไฟวงแหวน ไช่ไหมครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 04, 2019, 00:25:36 »
ตัวครอบเลนส์ ไม่มีไฟวงแหวน ไช่ไหมครับ

ไม่มีครับ ร้านที่ทำก็ไม่มีขายครับ