ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมคนเลือกใช้ Audi มากขึ้นครับ  (อ่าน 11170 ครั้ง)

ออฟไลน์ urangutang

• Sr. Member
ทำไมคนเลือกใช้ Audi มากขึ้นครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2019, 00:24:50 »
สังเกตุว่าในช่วง 1-2ปีมานี้คนหันมาเลือกใช้ Audi มากขึ้น เพื่อนๆคิดว่าเป็นเพราะเหตุผลใดครับ
1. ความเชื่อมั่นต่อศูนย์บริการกลับมาแล้ว
2. คนแค่เบื่อ Benz/BMW
3. Benz/BMW มีปัญหา defect เยอะขึ้น เช่น รถตระกูลไฮบริด
4. ราคา Audi น่าดึงดูด
5. คุณภาพรถแบรนด์ Audi เหนือกว่ารถยุโรปแบรนด์อื่นๆ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
Re: ทำไมคนเลือกใช้ Audi มากขึ้นครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2019, 00:57:19 »
ทำไมผมกลับรู้สึกว่าไม่ได้เยอะขึ้นเลยครับ เมื่อเทียบอัตราส่วน Benz BMW แล้วผมว่ายังห่างกันมากเลยครับ

ออฟไลน์ DriveOnly

• Hero Member
Re: ทำไมคนเลือกใช้ Audi มากขึ้นครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2019, 01:20:29 »
คนที่ซื้ออาจจะต้องการลองอะไรใหม่ๆ หรือต้องการความแตกต่าง ทุกวันนี้แค่คิดว่าถ้าที่บ้านมีแค่ benz หรือ bmw ยี่ห้อเดียว (แต่หลายรุ่น) คงรู้สึกเหมือนขับคันเดิมตลอด เพราะทุกอย่างข้างใน พวงมาลัยเอย หน้าปัดเอย  รวมถึงเมนู infotainment ต่างๆ คล้ายกันไปหมด จะต่างกันก็แค่ขนาดรถที่ใหญ่ขึ้น

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2019, 01:34:07 »
1. สร้างจากความเชื่อมั่นที่ไม่มีเลย มาเป็นพอเป็นไปได้ครับ

2. ไม่นะครับ ยังห่างมาก โดยเฉพาะ Mercedes ที่ดีขึ้นมาก

3. Defect รถไฮบริด2 ยี่ห้อนี้ไม่ได้เป็นประเด็นมากเพราะคนซื้อเพราะชอบ หรือ image นะครับส่วนใหญ่

4. สำหรับคนอื่นผมไม่แน่ใจ สำหรับผมเฉยๆครับ รู้นะครับว่าพยายามแต่ก้เฉยๆ

5. ไม่อ่ะครับ เฉยๆ พอกันหมด เวลาไปเที่ยวเยอรมัน คนสนใจแต่ก้ไม่ได้เหนืออะไรจากคู่แข่ง

ผมชอบ Audi นะแต่ก้เป็นรุ่นๆไปครับ

ออฟไลน์ mickey47

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2019, 02:26:57 »
ผมว่ารถมันก็ดูสวยนะ น่าใช้ดี

มีตังเหลือๆ ยังอยากได้ a4 avant 45 TFSI s-line เลย ไว้เป็นพ่อบ้านแอบซิ่ง 555

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2019, 02:39:22 »
มีการเปลี่ยนตัวแทนจำหน่ายหรือเปล่าครับ  รวมถึงราคาอะไหล่ไม่ได้แพงเกินไป  ทำให้ลูกค้าเชื่อมั่นมากขึ้น

ออฟไลน์ ynot9x

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2019, 04:20:27 »
โดนการตลาด benz bm กลบหมดแล้วครับ จะเห็นว่าเปิดตัวช่วงแรกๆ แรงดีตอนนี้ ถ้าบนท้องถนน bm benz ป้ายแดง เยอะกว่ามาก audi ไม่เห็นเลยครับ พวกรถ รุ่น entry level ที่น่าจะขายดี อย่าง a4 ก็ไม่ค่อยมีคนสนครับ ส่วนตัวคิดว่า design ด้านในไม่สวยเพราะช่องแอร์ยาวๆ
อีกอย่างเคยไปเดินในงาน motor show เซล ถามอะไรไม่รู้เรื่องเลย ถามว่ารุ่นนี้ รหัส 45 ใช่ไหม ยังต้องเดินไปดูท้ายรถ แล้วก็คอยแต่จะถามว่ามี plan จะออกรถเมื่อไหร่
2013 - Honda Accord G9
-=4cycle Turbo Collection=- <RWD FWD AWD>
2015 Dec - BMW F30 N20 M Sport [BMC + Racechip GTS + BILSTEIN B12 + EBC Brakes + Muffler Design]
2018 - Ford Focus MK3.5 Ecoboot [BMC + DTE-PowerControl-X + boomba racing + Brembo + EBC Break]
2021 Dec - Audi TT MK3 Model Year 2022

ออฟไลน์ charlse

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2019, 05:06:04 »
สังเกตุว่าในช่วง 1-2ปีมานี้คนหันมาเลือกใช้ Audi มากขึ้น เพื่อนๆคิดว่าเป็นเพราะเหตุผลใดครับ
1. ความเชื่อมั่นต่อศูนย์บริการกลับมาแล้ว
3. Benz/BMW มีปัญหา defect เยอะขึ้น เช่น รถตระกูลไฮบริด
5. คุณภาพรถแบรนด์ Audi เหนือกว่ารถยุโรปแบรนด์อื่นๆ

1.มีส่วนครับ อย่างน้อยเรามั่นใจได้ว่ามี 0 บริการมาตรฐาน ผู้บริหารมีความตั้งใจและมีทุนหนาพอที่จะดำเนินการธุรกิจนี้ในระยะยาว
2.ไม่น่าใช่ปัจจัยหลัก ส่วนตัวคิดว่าคนส่วนใหญ่มองเป็นรุ่นๆไปครับ และ Brand image ของ MB & BM ในไทยก็ยังดูดีกว่า Audi มาก ps.สมัยผมอยู่ UK เห็น Audi เยอะกว่าอีก 2 แบรนด์อย่างมีนัยยะนะ
3.สมัยนี้การหาข้อมูลทางอินเตอร์เน็ตเพื่อรู้ฟีดแบ็คผลิตภัณฑ์อาจเป็นปัจจัยสำคัญในการตัดสินใจเลือกซื้อสินค้าได้ครับ
4.สำหรับผมถือว่า Audi ตั้งราคามาดีสำหรับ CBU หลายๆรุ่น
5.การขับขี่ในชีวิตประจำวันไม่สามารถแสดงถึงความแตกต่างของสมรรถภาพรถได้ขนาดนั้นครับ
MB S300 Bluetec Hybrid
MB Viano 3.0
Porsche Cayenne Diesel

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2019, 06:55:03 »
ถ้าเป็นผมก็คืออยากลองครับ

คือก็สวยของเค้าแหละ แต่มันก็จำกัดมากๆเรื่องศูนย์บริการ คงอีกนานกว่า ตจว แบบผมจะได้ถอยมือ1 นอกจากจะหารถเก่าๆ สวยๆมาเล่น เช่นTTsครับ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2019, 07:45:55 »
เค้ามาดีกว่าตัวแทนจำหน่ายเดิมครับ ยอดอาจจะไม่ได้เยอะแบบ Benz Bmw แต่ก็มาเรื่อยๆ ถือว่าดีเลยหละ แต่ถ้าอยากให้ดีกว่านี้ตรงจัดออปชั่น ขออีกนิดเท่านั้น
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2019, 10:05:28 »
เอาสถิติยอดขายรถปี 2018
Benz ประมาณ 15K คัน
BMW ประมาณ 13K คัน
Volvo ประมาณ 1200 คัน
ส่วน Audi เห็นเคลมยอดขายในเว็บว่า ทะลุ1000คันนิดหน่อย
ก็สรุปว่าไม่ได้เยอะอย่างที่คิด เพียงคนซื้อใช้และมั่นใจในตัวแทนขายแบรนด์นี้มากขึ้นกว่ายุคยนตร์กิจ
ถือว่าเป็นค่ายน้องใหม่ ที่ต้องรอดูยอดขายในปี2019นี้อีกรอบว่าเพิ่มกี่เปอร์เซ็นต์
ถึงจะบอกได้เต็มปากว่าฮอตฮิตจริงหรือไม่  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2019, 10:13:15 »
สำหรับผมคงเรื่อง ศูนย์กับราคา ก่อนหน้านี้ เจ้าเก่าดูแล ทำราคามาดีแค่ a3 กับออปชั่นที่โล้นมาก facelift ก็ไม่มา

ปัจจุบันเค้าจริงจังมากขึ้น ลงโฆษณา ศูนย์บริการ บลาๆ เหมือนก็เป็นอีกตัวเลือก ความนิยมยังห่างชั้นกับ 2 เจ้าหลักมาก

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2019, 10:32:46 »
Benz​ ราคาลงมาเยอะ​ BM ก็อัดส่วนลด​ คนเล่นยุโรปคันแรกถ้าไม่อินดี้จริงๆคงไม่มอง​ Audi
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2019, 10:42:19 »
อยู่จังหวัดขอนแก่น ผมยังไม่มีเลยมั้ง น่าจะของอุดร มี A7 คันนึง
ใจอยากให้มีมาเปิดศูนย์ที่ทางอีสานบ้าง เพราะทางอีสานนี่ยากมากจะเห็น Audi ซักคัน

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2019, 10:44:57 »
อยากลอง ไม่ได้มีตัวแทนจำหน่ายอย่างเป็นทางการมานานแล้ว สำหรับบ้านเรา

เห็นจากปัญหาของ Benz BMW

ออฟไลน์ oryor

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2019, 11:05:59 »
เยอะขึ้นจากเมื่อก่อนแต่ยังห่างชั้นกับ Benz BMW
ของแบบนี้ต้องใช้เวลาครับ ยังจำตอนที่ BMW เข้ามาทำตลาดเองได้ไหม ใช้เวลานานขนาดไหนกว่าจะยอดขายขนาดนี้ เวลาผ่านไป 20 กว่าปี ยอดขายก็ยังสู้ Benz ไม่ได้อยู่ดี

Benz BMW มีโรงงานประกอบบ้านเรา ได้เปรียบอยู่พอสมควรเลย

ตลาดรถยนต์บ้านเรามันโหดนะครับ

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2019, 11:54:32 »
มองรวมๆ ในมุมมองผมเองนะ
Audi เป็นรถที่ดีมาก ในความรู้สึกส่วนตัว ผมว่าดีกว่า MB BMW ในแง่ของสมรรถนะ
ยิ่งระบบ "ขับสี่ Quattro" นี่สุดยอด

แต่ชื่อชั้นในไทย ต้องบอกว่า ณ ตอนนี้ ยังเป็นรอง สองยี่ห้อที่ว่ามา

MB Brand Image แข็งโป๊ก แต่ความ "น่าใช้" ลดลงเยอะ เพราะ ปห.ที่มีเยอะและไม่ได้รับการเอาใจใส่จาก MBTH เท่าที่ควรจะเป็น
BMW รถดี แต่ Brand Image สู้ MB ไม่ได้ แต่ยังดีที่ว่ายัง "ไว้วางใจได้" มากกว่า โดยเฉพาะเครื่องดีเซล

ถ้าให้ซื้อ โดยมีตัวเลือกคือ 3 Brand นี้
ขับเอง เน้นสมรรถนะ และไว้ใจได้ ผมก็เลือก "สี่ห่วง" แน่นอน เพราะผมรู้สึกเช่นนั้น
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2019, 12:12:29 »
ความเชื่อมั่นในตัวแทนมังครับ

สมัยก่อน รถของตัวแทนเก่า ผมไม่มองเลยครับ แต่ปัจจุบัน ถ้าผมมีโอกาส audi อยู่ ใน list แน่นเน

ออฟไลน์ 405

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2019, 12:30:16 »
............ตัวแทนเจ้าใหม่ก็ดีกว่าเจ้าเก่าตรงที่ทุ่มทุน จริงจังกว่า แต่เปิดมาสองปีแล้ว ระบบการทำงานและพนง. ยังมั่ว เหมือนไม่ค่อยมีความรู้  :-X

ราคาอะไหล่สิ้นเปลืองก็แพงอยู่ เปลี่ยนถ่าย 15,000กม. แรก เกินหมื่นนะ  :'(

รถนะดีอยู่  ใครจะซื้อคงต้อง Crazy ในรถอาวดี้จริงๆ แต่ถ้ามันไม่ใช่  ไปยี่ห้ออื่นดีกว่า  8)

ออฟไลน์ rega

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2019, 14:12:00 »
ชื่นชอบในแบรนด์มากกว่าครับ

นครราชสีมาเห็น Q7 ครั้งเดียวใหญ่บ้านบึ้ม

มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2019, 14:51:02 »
Audi ในไทยเหมือน​เป็น​การเกิดใหม่​ครับ ยอดตอนนี้​แบบนี้ผมว่าดีมากๆแล้วหละ เทียบกับ​สมัยอันเลวร้าย​ตอนนั้น ผมว่า Audi ณ ตอนนี้​ทำสำเร็จ​ในเบื้องต้น​แล้วหละ

แต่ก้าวต่อๆไปน่ะ จะพาตัวเองเดินไปแบบไหนอยู่ที่ฐานในตอนนี้​แล้วหละ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2019, 17:07:25 »
คงเป็นเพราะข้อ 1 ครับ เนื่องจากมีการเปลี่ยนตัวแทนจำหน่าย และดูมีความตั้งใจมากกว่าตัวแทนเดิมเยอะ

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2019, 17:22:16 »
เพราะ Tony Stark ใช้ R8 ครับ 555+

ล้อเล่น... จากที่สังเกตชีวิตประจำวันและคนรอบตัว
1.คนรอบข้างที่ใช้ Benz มานาน มีแนวโน้มเปลี่ยนค่าย ไปเล่น Volvo Audi แทน เพราะอยากลองอะไรใหม่ๆ
2.Audi หน้าตาโดนใจวัยรุ่นกว่า เวลาไปพารากอน เทอมินอล21 เพื่อนชอบ TT Q3 Q7 มากกว่า แถมยังเฉยๆกับ SLC SLK CLS GLC
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ bmmac

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2019, 23:07:31 »
ที่ไปดูเพราะ เป็นรถคันที่ 4 ในบ้าน
ดังนั้น อยากลองล้วนๆ
และเคยประทับใจใน  a6 ขับสี่ ปี 96
อย่างอื่นไม่ต้องพูดถึง ใจล้วนๆ

ออฟไลน์ Odrecranon

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2019, 23:38:56 »
ผมเพิ่งไปดู Audi มา
ส่วนตัวมั่นใจในผู้แทนมากขึ้น
ราคาอยู่ในเกณฑ์ยอมรับได้

แต่การจัด options ผมว่ายังขาด ๆ เกิน ๆ
เรื่องอัตราเร่ง ผมไม่ค่อยห่วง

ความเห็นผม เรื่องงานออกแบบ เส้นภายนอกสวย
แต่ภายในมันดู outdate ไปนิดนึงครับ เว้น Gen Q8 A8 A7

ออฟไลน์ tu

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2019, 06:10:51 »
บ้านผมเคยเป็นพวก Audi enthusiast มากๆ สมัยก่อนมีตั้งแต่ A3,A4,A6,A8 พอตัวแทนจำหน่ายเดิมเริ่มไม่ทำการตลาดก็หันกลับมาใช้ MB, BMW จนปัจจุบันนี้ใช้แต่BMW เพราะเรื่องของ BSI คิดว่าคุ้มเพราะเพราะควบคุมค่าใช้จ่ายใน 5 ปีแรกได้ พอลอง MB E350e เจอปัญหาจุกจิกเล็กๆน้อยๆ แค่รำคาญมากเลยไม่อยากใช้ ใจจริงก็อยากได้ Audi อีกแต่ BSI ทำให้มองแต่ BMW ส่วน MB บางรุ่นรู้สึก Options มันไม่ได้กับราคาที่จ่ายไป

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2019, 06:50:09 »
Audi สำหรับผม มันก้ำกึ่งระหว่าง Benz กับ BMW

Benz ไปทาง luxury
BMW ไปทาง sport

Audi interior มัน ถ้าไม่ใช่รุ่น A8 ไปเลย  ผมว่ามันก็ไม่ค่อย wow เท่าไหร่  สูสีกับ BMW

จะไปเรื่องการขับขี่ Audi ก็ทำออกมาได้ค่อนข้างดีทุกๆ รุ่น  แต่ถามว่าแล้วมันดีกว่า BMW ไหม  ก็ตอบได้ว่าสูสี แต่ถ้าเน้น pure enjoyment ผมว่า BMW กินครับ 

ที่นี้ถามว่าถ้าคนชอบ Audi จริงๆ แต่ก็ยังฟังเสียงคนรอบข้างหละ จะทำยังไง ผมว่าส่วนมากก็จะได้แต่ความเห็นว่า งั้นไป BMW ดีกว่า 0เยอะ อู่นอกก็หาได้เรื่อยๆ  มากกว่า Audi   ภาพลักษณ์สำหรับคนไทยทั่วไป ยิ่งไปตจว. ยังไง BMW ก็ยังดีกว่า Audi 

ถามว่า Audi ทนทานแบบ Toyota มั้ย ก็ตอบว่าไม่  มันเป็นรถที่จุกจิก (น่าจะ)มากกว่า BMW ด้วยซ้ำ

สุดท้ายวนไปวนมาในหัว  แล้วก็ไปตกลงซื้อ BMW, BEnz แทนครับ

ที่ขายดีขึ้นหนะ มันแน่นอน เพราะก่อนหน้านั้นมันไม่มีตัวแทนอย่างเป็นทางการ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2019, 10:29:23 »
    -> ผมว่าดีกว่าเดิมจริง แต่ยังไม่ถึงขั้นน่าพอใจครับ แต่ก็ยังดีกว่าไม่ทำอะไรเลย
    -> อาจจะส่วนน้อยถึงน้อยมากครับ คนที่เคยใช้ Audi ลูกค้าเดิม Audi ก็ยังอยากใช้ Audi อยู่ ในเมื่อวันนี้มันดีกว่าอดีต ก็ซื้อ Audi ใช้ ถ้าใช้คำว่า เบื่อ BMW/Benz แสดงว่าหมายถึงลูกค้า BMW/Benz เบื่อ BMW/Benz แล้วมาซบ Audi ผมว่าอันนี้ไม่ใช่นะ
    -> อันนี้จริง แต่ก็ไม่เห็นเกี่ยวกับ Audi เลยนะ
    -> ผมว่าถ้าจะให้เกิดจริง จะมาแย่ง Benz/BMW ได้ ต้องขายพอๆ กัน กับ Benz/BMW หรือ ถูกกว่า ผมว่าเกิดเปรี๊ยงปร๊างเลย เพราะถ้าขายเท่ากันหรือแพงกว่า คนที่นิยมยุโรปส่วนใหญ่ เขาก็มอง Benz/BMW อยู่เป็นตัวเลือกแรกๆ
    -> ผมว่าไม่น่าใช่ ต้องดูเป็นคันๆ ไป