ผู้เขียน หัวข้อ: สำหรับพี่ๆ รถรุ่นใดสอดคล้องกับคำว่า"พอเพียง" ครับ?  (อ่าน 6414 ครั้ง)

ออฟไลน์ wiriya1144

• Newbie
  • *
ผมคิดว่า คำว่าพอเพียงของแต่ละคนไม่เท่ากัน
ขึ้นอยู่กับฐานะ ภาระ อาชีพ เหตุผล และหลายๆอย่าง

ดังนั้นคุยแลกเปลี่ยนแนวคิดกันเฉยๆนะครับ
สำหรับพี่ๆ รถรุ่นใดสอดคล้องกับคำว่า"พอเพียง" ครับ?

ออฟไลน์ punn

• Hero Member
  • may the force lead your way ...
ผมคิดว่า คำว่าพอเพียงของแต่ละคนไม่เท่ากัน
ขึ้นอยู่กับฐานะ ภาระ อาชีพ เหตุผล และหลายๆอย่าง

ดังนั้นคุยแลกเปลี่ยนแนวคิดกันเฉยๆนะครับ
สำหรับพี่ๆ รถรุ่นใดสอดคล้องกับคำว่า"พอเพียง" ครับ?

ใช่เลยครับ มันกว้างมาก เพราะแต่ละคนมันไม่เท่ากันจริงๆ
ว่าแต่ จขกท ไม่ยกมาสักรุ่นหละครับ ว่าพอเพียงของตัวเองคืออะไร?

ถ้าจากโจทย์นี้ พอเพียงสำหรับรายได้คนไทย ก็ตามที่เห็นจากยอดที่ HLM นำมาแสดง

ส่วนถ้าคุ้มค่าพอเหมาะใช้งาน สมดุลทั้งประสิทธิภาพความปลอดภัยและราคาในประเทศไทย
ในมุมผมให้พวก c-seg รถตลาดแต่ละค่ายครับ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ ติ่งมาเต็ม

• Full Member
Yaris J eco

ออฟไลน์ DriveOnly

ต้องขึ้นกับรายได้เลยครับ เช่น จำนวนเงินนำมาผ่อนรถคิดเป็น 4-6% ของเงินปันผล
สำหรับฐานะตอนนี้รถราคา 5-7 แสน  ถือว่าพอเพียง มากกว่านั้นถือว่าสนองอารมณ์ล้วนๆ

ออฟไลน์ AkE

Isuzu ครับดูจากโฆษณาในโรงภาพยนตร์ พอเพียงเสร็จแล้วค่อย Stealth

ออฟไลน์ wiriya1144

• Newbie
  • *
ขออภัยที่ลืมเล่าของตัวเองครับ

ผมคิดว่า ถ้ากำลังสร้างเนื้อสร้างตัว หรือมีภาระอื่นๆ
ต้องตัดภาพลักษณ์ออกไปเลย(ยกเว้นบางอาชีพ)
ตัดเรื่องออฟชั่นและความแรงออกให้หมด
เลือกรถที่มันพาเราไปถึงจุดหมายได้ก็พอแล้ว
ไม่ต้องไปซื้อแพง จัดยาริสรุ่นล่าง ไม่จุกจิก อะไหล่เยอะ ศูนย์เยอะ
มีหลังคาบังแดดบังฝนให้ไปถึงจุดหมายก็พอ
เราจะเที่ยวน้อยลงด้วย เพราะความอยากโชว์รถมันไม่มี
ลองถ้าออกคันหรูๆ สวยๆ ต้องมีไปโชว์ไปใช้ตังค์บ้างแหละ

ยาริสตัวล่าง ผ่อนสบายๆ 5 ปี (หรือบางอาชีพอาจซื้อสดได้เลย)
ระหว่างนั้นเน้นประหยัด ไม่เที่ยว เก็บเงิน ไม่ฟุ่มเฟือย เพื่อนำเงินไปต่อเงิน
ไม่ต้องไปมองรถที่แพงกว่าเรา ห้ามตามข่าวรถ
(ยกเว้นรุ่นที่เราใช้ หรืออาจอยู่ในกลุ่มเฟส เพื่อปรึกษาปัญหา)
 ทุกอย่างเป็นแค่ภาพมายา ชีวิตต้องดูกันยาวๆ

แต่ถ้าจะเอาคุ้มจริงๆ อาจต้องเพิ่มงบนิดหน่อย เลือกกระบะครับ คุ้มแน่
ถ้าวันไหนต้องขนของ ก็ขนได้ หรือจะบรรทุกคนก็ยังได้ 55

อันนี้คุ้มในมุมผมนะครับ
แต่บางท่านมีเงิน 10-20 ล้านขึ้นไป อาจมองว่า ฟอร์จูนเนอร์หรือ crv คุ้มกว่าก็ได้
เสียเงินล้านกว่าบาท รถใช้ได้สารพัดประโยชน์

ออฟไลน์ mickey47

• Full Member
คงตอบได้ว่าก็รถที่ใช้อยู่นี่และครับ พอเพียงแล้ว มีบ้างที่คิดอยากได้ใหม่ แต่ไปๆมาๆก็ใช้คันนี้ไปก่อนและไม่ต้องดิ้นรนหาหนี้สินเพิ่ม ใช้ Accord g9 2.4tech ครับ ซื้อมือสองมานะครับ จะเกือบปีและยังไม่มีปัญหาอะไร

แต่มองๆอนาคต ซื้ออีกคันไว้ให้ภรรยา ขับ ไปรับ-ส่ง ทำนู้นนี่นั้นสไตล์ผู้หญิง คงเลือกพวก eco car อย่าง
-Yaris
-Ativ
-swift
**ทั้งหมดทั้งมวลขึ้นอยู่กับภรรยา 555***

ส่วนในอนาคตรถคันใหม่ของตัวเองก็อยากได้พวก SUV -PPV ไปแล้วครับ ไม่ก็รถครอบครัวอย่าง KIA Grand Carnival ครับ แต่ก็อย่างที่บอกครับยังไม่อยากหาหนี้เพิ่ม มีตังไว้กินไว้พาครอบครัวเที่ยวสบายๆดีกว่า

ออฟไลน์ CH.TH

• Newbie
  • *
  • อยู่กับสิ่งที่มี ไม่ใช่สิ่งที่ฝัน
เอาของตัวผมเองนะครับ

ตอนเรียน ม.ปลาย ใช้โตต้า DX โฉมก่อนโดเรม่อนครับ มาม่าอยู่หลายเดือนกว่าจะได้รถใช้ซักคัน

ปัจจุบันใช้ Altis 12 ตกทอดจากที่บ้านครับ ดีตรงไม่ซดนี่แหละครับ ไม่งั้นคงหน้ามืดอยู่

ในอนาคตคงอัพไป Sienta ครับถ้าต้องมีผู้โดยสาร+สัมภารกเพิ่มขึ้นมา
Corolla E80 85'
Corolla E140 13'
S4 C4 93'

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ตอนนี้รถที่ดูคุ้มค่าสำหรับมุมมองผม 

Mazda 2 D, Sienta , Ertiga , Mobilio , Ranger Double cab XL, Revo Z Edition 4X2 2.4J , Trialbrazer , Everest Trend

ตัวอย่างสิสต์ข้างบนดูแล้ววัสดุกับงานประกอบ เครื่องยนต์ การขับขี่  การซ่อมบำรุง และ ราคาขายมันสมเหตุสมผล
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ NoBiReacto

• Sr. Member
สำหรับผมพอเพียงคือ ซื้อรถได้ในราคาที่ไม่เดือดร้อนเงินในกระเป๋าครับ

ไม่ว่ารถจะราคาเท่าไหร่ แต่ถ้าเราพร้อมเราสามารถซื้อได้สบายๆโดยไม่ต้องเดือดร้อน

นั่นคือรถที่พอเพียงในทัศนคติของผม

สำหรับผมรถคันแรกที่คิดว่าพอเพียงคือ City sv+ครับ ออฟชั่นสมัยนั้นลำหน้าคู่แข่ง แถมค่าซ่อมบำรุงไม่แพงหู่ฉี่ ปัญหาจุกจิกแทบไม่มี คืออฟชั่นที่มีมามันจำเป็นทุกอย่างและได้ใช้จริงทุกอย่าง

ขอละMazda2 ไว้ครับพอเพียงตอนซื้อก็จริง แต่ปนะเป๋าฉีกตอนเข้าศูนย์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2019, 07:07:28 โดย NoBiReacto »

ออฟไลน์ YenChar

สำหรับผมนะ

- ไม่แพงเกินไป ราคาขายต่อไม่ต้องดีเลิศ แต่ต้องไม่น่าเกลียด
- ความปลอดภัยพื้นฐานครบ ABS BA VSC TRC ถุงลม 6 ใบ
- ขับดีในระดับนึง ไม่ต้องขนาดหนึบแน่น แต่ต้องไม่หลุดโค้งง่ายๆ
  มีกำลังพอในการแซง หรือบรรทุกคนเยอะๆ
- ทนทานพอสมควร ไม่จุกจิก

ส่วนตัวผม จบที่ Fortuner+ทำช่วงล่างเพิ่ม

ออฟไลน์ BigCat

ซื้อตามที่(เรา)ไหว จะผ่อนไหว หรือเงินสด ก็ว่าไป ไม่เดือดร้อนเงินเก็บ มีเงินสำรอง  ทั้งปัจจุบันและตอนแก่

จะซื้อเพราะชอบ หรือซื้อเพราะประโยชน์ ผมว่าก็คือพอเพียง(สำหรับเรา) ครับ

Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ sukhontha

อย่างว่า  แต่ละคนให้ความสำคัญไม่เท่ากัน

ผมให้ความสำคัญแค่ยานพาหนะ  ไม่ได้เน้นสวยงามแข่งขัน  เอาแค่ขับดี  ขับสนุก  การด้อยค่าอยู่ในระดับต่ำ

ผมใช้รถมือสองครับ

ออฟไลน์ rotaryman

คงต้องเป็นรถที่ราคาไม่แพงมากมั้งครับ การใช้งานก็ตอบโจทย์โดยตรง แต่เดี๋ยวนี้ผมว่าพอเพียงอย่างเดียวไม่ได้ ซื้อรถต้อง ปลอดภัย ด้วยครับ รถราคาถูกรุ่นล่างมักไม่ค่อยให้ระบบความปลอดภัยมาครบซะด้วย เวลาซื้อต้องดูให้ดีครับ

ออฟไลน์ XMSL

จะพอเพียงต้องดูว่าเราจะใช้รถเป็นอะไรบ้าง
- พาหนะเดินทาง
- และบันทุกของ
- กันแดดกันฝน
- เกราะกันภัย
- สร้างความบันเทิง
- บอกสถานะ
- ฯลฯ
แต่ละคนไม่เหมือนกัน เลือกเอาตามจุดประสงค์และที่สำคัญฐานะทางการเงินครับ.

ออฟไลน์ No Trespassing

ผมจบที่ Altis 1.6G ตัวไมเนอร์ ปี 2017 ครับ พอเพียงที่สุดแล้ว

ทนทึกอึดควายทุย อะไหล่ทั่วไทย ประกอบดี รถกว้าง เบาะหนังนั่งสบาย เก็บเสียงดี แอร์หนาว เครื่องเร่งดี กินน้ำมันน้อย
ความปลอดภัยครบ ถุงลม 7 ใบ ABS/EBD/BA/VSC/TRC

ใครจะว่าเหมือนรถฟลีต หรือรถแท็กซี่ก็ช่าง
เพราะถ้ารถไม่ดีจริง คงไม่เอามาทำหรอกครับ

ออฟไลน์ axister

ขึ้นกับฐานะและความต้องการ

ผมเป็นคนไม่ค่อยลุยหนักมาก ไม่ได้ชอบรถยกสูง แต่การเงินพอได้

3 series ถือว่าพอเพียง ไม่เหนื่อยผ่อน ขับก็ไม่ได้แย่ ขนของเยอะก็จ้างรถ ไปลุยป่าก็เช่าเอา

ไม่ได้เน้นถูกสุด บางคนรายได้เดือนละหลายแสน จะให้ไปใช้ eco car มันก็ไม่ใช่

ออฟไลน์ jkdragon07

• Newbie
  • *
รถรุ่นที่ใช้แล้ว ไม่ต้องกินมาม่าเป็นอาหารหลัก ไม่ต้องยืมเงินใครมาซื้อ ไม่ต้องจ่ายค่างวดด้วยบัตรกดเงินสด ไม่ต้องทะเลาะกับเมีย (ข้อนี้สำคัญ เคยเห็นพ่อบ้านตาเขียวเพราะทะเลาะกับเมียเรื่องรถมาแล้ว ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ 5555) และเป็นรถที่เหมาะกับการใช้งานของเราที่สุด รุ่นไหนที่เข้ากับทั้งหมดที่กล่าวมาผมถือว่าเป็นรถ "พอเพียง" ครับ

ออฟไลน์ Amnaj

รถที่ใช้แล้ว ตอบโจทย์ ชีวิตของเจ้าของ

ออฟไลน์ tvm

รถที่เพียงพอในด้านต่างๆ ในงบประมาณที่สามารถรับผิดชอบได้โดยไม่เดือดร้อนและมีความสุข
และหลักๆ ไม่สนเรื่องภาพลักษณ์อะไร ยกเว้นงานออกใบภายในและภายนอก คุณภาพวัสดุครับ
ส่วนตัวตอนนี้ พอเพียงกับ V40T5 มากๆ ครับ

ออฟไลน์ SM.

Jazz นะ สำหรับผม พอเพียงแล้ว

ออฟไลน์ apinui

เล่าสู่กันฟังนะครับ สำหรับผม พอเพียง = พอใจ มากกว่านะ

ยกตัวอย่าง เจ้าของดีเลอร์ รายใหญ 3 รายยี่ห้อ H ให้ฟังครับจากที่ผมพอจะรู้จักท่านทั้ง 3 อยู่นิดหน่อย

รายแรก จัดเป็นเจ้าใหญ่ใน กทม ทำหลายยี่ห้อ
ท่านนิยมรถหรูอย่าง Porsche ขึ้นไปบนอาคารจอดรถมี Porsche จอดเยอะจนต้องบอกว่าโชวรูม AAS ยังมีรถในโชว์รูมน้อยกว่าด้วยซ้ำ ...

รายที่ 2 เป็นดีลเลอร์ รายนึงทำแต่ H เมื่อก่อนทำ Benz ด้วยแต่เลิกนานแล้ว ... รถมีเยอะมากๆเช่นกัน เรียกว่าเป็นนักสะสมแต่รถที่มีแต่ละคันเป็นรถญี่ปุ่น ยุโรปแต่ไม่แพง ไม่นิยม supercar ทุกวันนี้โชว์รูมรถเอาไว้เก็บรถส่วนตัว ซึ่งท่านซื้อทุกรุ่นที่ชอบ แม้แต่ Ford Escape ก็เป็นรถที่ท่านสะสมเช่นกัน

รายที่ 3 รายนี้ผมทึ่งมาก จัดเป็นเจ้าของดีลเลอร์ H ที่ติดอันดับยอดขายอันดับ 1 ของประเทศติดต่อกันยาวนาน และทุกวันนี้ก็ยังอยู่อันดับต้นๆของค่ายเสมอ บ้านท่านไม่มี supercar หลายๆคันท่านมี Porsche 911 คันเดียว นอกนั้นใช้รถของค่ายที่ท่านขายเท่านั้น ทั้งครอบครัวใช้แต่ H แทบไม่มีรถยุโรปเลย (มี MINI คันนึงให้ลูกสาว)

ทีนี้เข้าเรื่องคำว่าพอเพียง ... ในนิยามผมถ้ามองจากเคสนี้จะเห็นว่าทั้ง 3 ท่านจัดเป็นนักธุรกิจใหญ่ แต่บางท่านเลือกใช้ที่พอใจ ถูกใจ บางท่านเลือกที่ชอบและสะสม และอีกท่านที่ใช้แต่พอเพียงและพอดี และนั้นก็ขึ้นอยู่กับว่า เค้าพอใจ แค่ไหน เท่านั้นเองครับ

และพอเพียง สำหรับผมก็คงจะเท่ากับความพอใจนั้นล่ะครับ พอใจ ชอบ จ่ายได้ หรือ พอใจ พอแล้ว .... เท่านั้นล่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2019, 11:04:46 โดย apinui »

ออฟไลน์ Tien.W

นิยามมันกว้างครับ

พอเพียงสำหรับผมก็คือ รถมันต้องตอบสนองความต้องการ ในการใช้งานของผมได้เกือบทุกด้านครับ

สำหรับผม ก็คือ CRV G3 คันนี้แหละ ไม่งั้น คงไม่อยู่กันมาตั้ง 8 ปีหรอก เพราะ

- กำลังวังชา ต้นอืดไปนิด แต่ลอยตัวแล้ว พอเพียง สำหรับการเร่งแซง และ เดินทางไกล หรือ แม้แต่ขึ้นลงเขาชันๆ แรงบิดของมันก็เอาอยู่ พาไต่เขาได้ ไม่ต้องลุ้น
- การทรงตัว ความนุ่มนวล อยู่ในระดับไว้ใจได้ เดินทางไกลระดับพันกว่ากม. ม้วนเดียว ไม่เพลียมากนัก เจอโค้งโหด มันก็เอาอยู่
- ความปลอดภัย ตัวถังที่แข็งแรง ระบบความปลอดภัยพื้นฐาน มีครบ
- ภายใน นั่งสบาย ท่านั่งที่ดี

ในบรรดารถที่ซื้อเอง เท่าที่ใช้มา พอใจรถคันนี้ที่สุด ครับ

ให้ขับรถเล็ก ราคาเบากว่านี้ (เทียบราคาป้ายแดงนะ) อาจจะคล่องตัวกว่า แต่ก็นั่งไม่สบายเท่า เกาะถนนไม่ดีเท่า รถเตี้ยก็ต้องระวังมากกว่าอีก หรือ ให้ใช้ eco car ซึ่งเคยขับเดินทางไกล ก็เครียด เพราะจะแซงทีต้องลุ้น ยิ่งต้องขึ้นทางชัน ลุ้นกันหืดขึ้นคอ เลย

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
รถที่ผมขับอยู่ปัจจุบันมันเพียงพอแล้ว

แต่อนาคตไม่มีคำว่าพอเพียงครับ เด๋วก็ต้องเปลี่ยนอีก

เปลี่ยนไปเรื่อย ๆ ตามเทคโนโลยีและเงินในกระเป๋าครับ

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

ตอบยากน่ะครับ คำตอบของแต่ละท่านก็คงไม่เหมือนกัน

อย่างมีเงินพันล้าน ซื้อรถคันละ 50ล้าน ก็ถือว่าพอเพียงครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

สำหรับผม. ควรมีหลายๆคัน. เพื่อรองรับรับหลายๆสถานการณ์
เช่น มีeco car/city ไว้ขับเลกๆน้อยในซอยหมุบ้านชุมชน หรือจ่ายตลาด
หรือให้เดกที่ทำงานในบ้าน

มีรถประจำตัว2.0สักคัน/ออกงาน ตามภานะออกงาน

และSUV ไว้เที่ยว.
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

สำหรับผม พอเพียงก็ต้อง มีรถ 2 คันครับ

คือ
1. เก๋ง Eco car ไว้ขับทั่วไป วิ่งออกงาน เน้นประหยัดวิ่งทางไกลสบายๆ ตอนนี้ผมมี Yaris Ativ ครับ

อีกคัน 2. เป็น B-SUV/MPV ยกสูง ตอนนี้ผมอาจจะต้องซื้อ ไม่ BR-V ตัวล่างก็ Avanza ตัวล่าง โดยส่วนตัวคงเอา Avanza ครับ
ไว้ให้พ่อแม่ใช้ กับเป็นรถสำรองของตัวเองครับ

ออฟไลน์ lay

ผมจบที่ Altis 1.6G ตัวไมเนอร์ ปี 2017 ครับ พอเพียงที่สุดแล้ว

ทนทึกอึดควายทุย อะไหล่ทั่วไทย ประกอบดี รถกว้าง เบาะหนังนั่งสบาย เก็บเสียงดี แอร์หนาว เครื่องเร่งดี กินน้ำมันน้อย
ความปลอดภัยครบ ถุงลม 7 ใบ ABS/EBD/BA/VSC/TRC

ใครจะว่าเหมือนรถฟลีต หรือรถแท็กซี่ก็ช่าง
เพราะถ้ารถไม่ดีจริง คงไม่เอามาทำหรอกครับ
พูดซะอยากลองเลย555

ออฟไลน์ rapee001

รถระดับ พอเพียง  ผมมองว่าตัวรถตอบสนองความต้องการขั้นต่ำของเจ้าของรถได้ทุกข้อทั้งด้านอารมณ์ และการใช้งาน

ออฟไลน์ Fly to dream

ยี่ห้อ​ไหนก็ได้ครับตามกำลังเงินตัวเอง

เพราะ​คำว่าพอเพียงไม่ใช่การประหยัด งกทุกสิ่งอย่าง แต่อยู่ที่ฐานะว่าเป็นไง​ ซื้อราคาไหนไม่ลำบากตัวเองนัก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย