ผู้เขียน หัวข้อ: BMW E36 เครื่อง Alpina B6 2.8 ซ่อมบำรุงยากไหมครับ อะไหล่หายากมั้ย  (อ่าน 3676 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gungun

• Newbie
  • *
พอดีสนใจตัวนี้อยู่ แต่ด้วยเครื่องยนต์ที่ค่อนข้างแรร์ เลยอยากมาขอคำแนะนำหน่อยครับ

ออฟไลน์ tom46

• Hero Member
ไม่ทราบเหมือนกันนะครับ แต่คิดว่าช่างไทยเราคงสามารถอยู่ละครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
เครื่อง 2.8 ปกติแล้วไม่ยาก แต่คันนี้เป็น alpina tuned ต้องไปหาข้อมูลว่า alpina ทำอะไรบ้าง เดาว่าเป็นพวกฝาสูล ท่อร่วมไอดี แคม กล่อง .. ของพวกนี้ถ้าไม่ต้องถึง overhaul ก็ไม่ต้องยุ่งกับมันอยู่แล้ว พวกอะไหล่สิ้นเปลืองน่าจะใช้กับ M50/M52 ได้ ไม่น่ากลัวเท่าไหร่

ในแง่นี้น่าจะง่ายกว่า เครื่อง S52 ที่อะไหล่สิ้นเปลืองหลายอย่างเป็นของเฉพาะ

แต่ถ้าถึงจุดที่ต้อง rebuild น่าจะยากกว่า (แต่ก็นั่นแหละครับ ขึ้นอยู่กับว่า alpina ทำอะไรบ้าง)

แต่ยังไงตอนลองรถ/ดูรถ ลองสังเกตุอาการดีไครับส่ารถสมบูรณ์หรือเปล่า คันนี้ถ้าจำไม่ผิดคนที่ขายเพิ่งได้มาไม่นาน

ออฟไลน์ Gungun

• Newbie
  • *
โอเคครับผม ขอบคุณมากครับ