ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อรถในนามนิติบุคคล สามารถทำรูปแบบนี้ได้หรือไม่  (อ่าน 5949 ครั้ง)

prsps

• บุคคลทั่วไป
เคสในรูปแบบบริษัทครับในรูปแบบ Leasing 5ปี ต่อด้วยหักค่าเสื่อมซาก 5 ปี

- จะซื้อรถนั่งที่สามารถ หักค่าใช้จ่ายได้ 36,000 บาท/เดือน เป็นเวลา 60 เดือน = 2,160,000
- วางเงินมัดจำงวดสุดท้ายไปเลย 1 ล้านบาทในงวดที่ 0 เพื่อที่จะไม่ต้องเสียดอกเบี้ย (เพื่อจะหักค่าเสื่อม 5 ปี ปีละ 20%)

หากใช้รถ 10 ปี จะสามารถหักค่าใช้จ่ายได้
- 36,000x60 = 2,160,000
- ค่าเสื่อมจากมูลค่าซาก 1,000,000 ขอไฟแนนซ์จ่ายก่อน เขาจะคิดเป็นเงินมัดจำซาก เมื่อหมดสัญญาเช่า 60 งวด จะโอนเข้าเป็นทรัพย์สิน และสามารถหักค่าเสื่อมของซากได้ต่อ ปีละ ไม่เกิน 200,000 บาท x 5ปี = 1,000,000

หากซื้อรถมูลค่า 3,160,000 ในนามห้าง/บริษัท จะเท่ากับว่าสามารถนำมาคิดเป็นค่าใช้จ่ายได้หมด

มีท่านใดเคยทำแบบนี้ไหมครับ

ออฟไลน์ warez

• Sr. Member
จดทะเบียนชื่อบุคคล ที่ไม่มีรายได้
แล้วก็ทำเรื่องเช่า อยากเช่าไปกี่สิบปีก็ตามสบาย

ทำค่าเช่าให้ไม่เกินเดือนละ 26000 จบเลยครับ

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
ไม่เคยเห็นใครจ่ายงวดสุดท้าย หรือยอดบอลลูนไปก่อนครับ ไม่มีประโยชน์เลย เก็บเงินไปทำกำไรต่อในบริษัทฯจะมีประโยชน์กว่า

ยอดบอลลูนเค้าคิดดอกเบี้ยบวกลงไปในค่างวดแล้ว เราโป๊ะไปก่อนดอกก็ไม่ลดหรอกครับ

ออฟไลน์ SM.

ไม่เคยได้ยินใครทำแบบนี้เหมือนกันนะครับ

ไม่แน่ใจไปเอาวิธีการนี้มาจากไหนครับ

ออฟไลน์ muza

ก้อนบอลลูนจ่ายไปก่อนไม่น่าได้นะครับ
ผมเคยคุยอยู่เหมือนกันนะครับ

ปล ค่าเช่าเหมือนหักได้ไม่หมดนะครับพอลงบัญชี

ออฟไลน์ bmmac

• Full Member
ก้อนบอลลูนจะลงบัญชีนิติฯ ยังไง
จะสำแดงเป็นค่าอะไร
เคยแต่ว่า หักกันไปเต็มแม็ก ก่อนบอลลูนก็เปลี่ยนรถตามสเต็ป

ออฟไลน์ xenon

• Full Member
จดทะเบียนชื่อบุคคล ที่ไม่มีรายได้
แล้วก็ทำเรื่องเช่า อยากเช่าไปกี่สิบปีก็ตามสบาย

ทำค่าเช่าให้ไม่เกินเดือนละ 26000 จบเลยครับ

ผมทำแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!

รบกวนขอความรู้เพิ่มว่าทำไมต้องไม่เกิน 26,000
และกรณีนี้สามารถทำกับรถที่ใช้อยู่แล้ว ไม่ได้ซื้อมาใหม่ได้ไหมครับ
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ warez

รบกวนขอความรู้เพิ่มว่าทำไมต้องไม่เกิน 26,000
และกรณีนี้สามารถทำกับรถที่ใช้อยู่แล้ว ไม่ได้ซื้อมาใหม่ได้ไหมครับ

1. เพราะผู้ที่มีรายได้ที่ไม่เกิน 26,000บาท/เดือน ไม่เสียภาษีสักแดงเดียว
2. บริษัทหักค่าใช้จ่ายก่อนคิดกำไรสุทธิได้เต็มๆ
3. รถเก่า รถพัง รถอะไรก็เช่ากันได้ เพราะการเช่าเป็นความพอใจระหว่างผู้เช่า และผู้ให้เช่าครับผม