ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์ความรู้สึกหลังเปลี่ยนแม็กเบาลง  (อ่าน 7062 ครั้ง)

ออฟไลน์ Deaw

• Hero Member
มาแชร์ความรู้สึกหลังการเปลี่ยนแม็กให้เบาลงครับ เผื่อช่วยประกอบการตัดสินใจสำหรับทุกท่านที่ยังลังเล

รถยนต์ นิสสันมาร์ช รถเดิมๆ ไม่โหลดครับ
แม็กเดิม - แม็กติดรถ 15x5.5 +50 (น้ำหนักแม็กน่าจะ 6.5 kg++) ใส่ยาง bridgestone ecopia ep200 185/55r15
แม็กใหม่ - rpf-1 แท้มือสอง 15x7 +35 (น้ำหนักแม็กประมาณ 4.5 kg) ใส่ยางเดิมครับ

ความรู้สึกหลังเปลี่ยนแยกเป็นข้อๆ
1. อัตราเร่ง - เร่งแซงดีขึ้นมาก โดยเฉพาะการออกตัว หรือการเร่งหลังจากชะลอรถ รถกระฉับกระเฉงขึ้นมาก แต่ถ้ากดแบบเต็มตรีน อันนี้ต่างไม่มากครับ
2. การทรงตัวทางตรง - ดึขึ้นพอควรครับ แม้ว่าจะใช้ยางเดิม ที่หน้ายางไม่กว้างมาก แต่คงด้วย offset ที่ลดลงทำให้อาการรถเป๋ซ้ายขวาเรื่อยๆ ของเดิม หายไปเกือบหมดครับ อีกทั้ง on center feeling ก็ดีขึ้นมากครับ
3. การทรงตัวทางโค้ง - ดีขึ้นเหมือนกันครับ รู้สึกรถโยนตัวลดลงครับ ทั้งๆ ที่ไม่ได้ยุ่งอะไรกับสปริงหรือโช้ค น่าจะเป็นผลจาก offset ล้อด้วยเช่นกัน
4. พวงมาลัย - เหมือนจะหนักหนืดขึ้นเล็กน้อยครับ แต่ที่ดีขึ้นมากคือการคืนตัวของพวงมาลัย มีการดีดตัวคืนดีขึ้นครับ แต่ข้อเสียคือเราจะรับรู้ความรู้สึกถึงพื้นถนนมากขึ้นครับ
5. ความนุ่มนวล - อันนี้มีทั้งดีและไม่ดี เพราะแม็กเบาลงทำให้เรารับรู้แรงสะเทือนเล็กๆ น้อยๆ ได้มากขึ้น แต่ถ้าเป็นลูกระนาดใหญ่ หรือคอสะพาน จะรู้สึกโยนตัวลดลง ได้อย่างเสียอย่างครับ
6. เสียง - เนื่องจากใช้ยางเดิมปรากฏว่าเสียงหอนครับ น่าจะเป็นเพราะยางเริ่มมีอายุและใช้แม็กกว้างขึ้นทำให้ดึงหน้ายาง รู้สึกมีเสียงยางหอนตลอด รำคาญเหมือนกัน ไว้รอเปลี่ยนยางใหม่ ค่อยว่ากันอีกทีครับ
7. เบรค - ดีขึ้นมากครับ ตอนแรกคิดว่าแม็กเบาจะเบรคแล้วหน้าทิ่ม แต่พอใส่แล้ว ปรากฏว่าการควบคุมเบรคง่ายกว่าเดิมครับ การเลียเบรคให้ชะลออไม่หน้าทิ่มทำได้ดีกว่าเดิมมากครับ แล้วระยะเบรคก็ดีขึ้น อีกทั้งถ้ากระแทกเบรครถก็หน้าทิ่มลดลงด้วยครับ
8. ความสวย - อันนี้คงแล้วแต่ชอบ แต่แม็กแอบยื่นออกซุ้มล้อหน้ามาหน่อยครับ ใจจริงอยากได้แค่พอดีซุ้มครับ

สรุป
โดยรวมดีขึ้นเกือบทุกด้านครับ ยกเว้นเรื่องความรู้สึกสะเทือนต่อพื้นถนนเยอะขึ้น และเสียงดังขึ้น (ซึ่งน่าจะเป็นจากยางโดนดึง) ครับ

ออฟไลน์ samaklen

Re: แชร์ความรู้สึกหลังเปลี่ยนแม็กเบาลง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2019, 12:27:38 »
พวงมาลัยชกมวยแน่
แคมเบอร์เปลี่ยนไป
ลูกหมาก ลูกปืนล้อ รับแรงผิดไปจากเดิม
หาค่ามากกว่า 38 ขึ้นไปดีกว่าครับ
แต่ผู้ผลิตล้อไทย คิดอะไรก็ไม่ทราบได้
แทบไม่ยอมทำมาขาย

ออฟไลน์ Krongbun

Re: แชร์ความรู้สึกหลังเปลี่ยนแม็กเบาลง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2019, 12:40:01 »
หลังเปลี่ยนยาง ผมว่ามันจะดีขึ้นอีกเยอะ

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2019, 13:39:50 »
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2019, 13:45:56 »
ของผมเปลี่ยนทั้งล้อทั้งยางเลยครับ  จากเดิมใส่ 225/55/17 off 48 กว้าง 7"แม๊กซ์เดิมหนัก 11 kg ไปใส่ 235/50/18 off 45 กว้าง 8" หนัก 8.5 kg
เปลี่ยนใส่ยางกลุ่มนุ่มเงียบด้วย  อาการคล้ายๆกับที่ว่ามาครับคือมันเหมือนจะกระด้างขึ้น แต่ก็รู้สึก Sport ขึ้นโดยที่ไม่ได้กระด้างมาก
เวลาเจอทางไม่เรียบหน่อยหรือขึ้นลงคอสะพานอาการต่างๆโดยรวมดีขึ้น ตอนเร่งออกตัวหรือเบรคก็ดูกระฉบกระเฉงขึ้นด้วย

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2019, 13:56:08 »
สมัยใช้ซิตี้รุ่นที่แล้ว เปลี่ยนจากล้อกระทะเป็นแม็คโรงงาน ก็รู้สึกได้เลยว่ารถเบา เร่งได้ไวขึ้นไม่หน่วงแบบเดิม

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2019, 16:00:31 »
EP200 ปัจจุบันเลิกผลิตไปแล้ว เห็นเค้าว่า (ไม่รู้ใคร) มีปัญหาเยอะ หอนเก่ง อายุการทำตลาดเลยสั้นมาก
เลยรีบออกรุ่นใหม่ EP300 มาแทน

ถ้างบมาแนะหายางดีๆใส่ ทุกอย่างจะดีกว่านี้ครับ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2019, 18:36:18 »
คำตอบเรื่องกระด้างคงมาจากอายุยางหละครับ  ::)
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2019, 20:53:18 »
น้ำหนักของล้อส่วนตัวว่าเกี่ยวเยอะครับ แรกๆก็ไม่เชื่อ แต่ลองแล้วรู้เลยครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2019, 23:47:46 »
ผมเคยเปลี่ยนล้อแม็กที่เบาลง (จากล้อเดิม 8.5 กก เป็น 5.1 กก.) ความรู้สึกเหมือนที่เจ้าของโพสต์แชร์เลยครับ ทั้งความกระฉับกระเฉง เร่งดี เบรคหยุด แรงสะเทือน และการควบคุมที่ดีขึ้น
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2019, 18:04:39 »
ล้อกว้าง 7" ใส่ยาง 185 เองเหรอครับเนี่ย

ถ้าเปลี่ยนยางน่าจะดีขึ้นครับ ซัก 205 กำลังดี

ออฟไลน์ popo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2019, 19:50:11 »
นำ้หนักของยางเกี่ยวด้วยไหมครับ
หรือเน้นแค่ นำ้หนัก ของล้อแม็กซ์อย่างเดียว