ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามยางแบรนด์รอง 3 รุ่น 3 ยี่ห้อ--เผื่อมีท่านใดลองใช้แล้ว  (อ่าน 11410 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
สอบถามผู้รู้ทุกท่านครับ

เป็นรถ City Zx อายุเกือบ 12 ปี ไมล์แสนโลนิดๆ ไม่ได้ติดแก๊ส

เนื่องจากตัวผมใช้ยางรถ 1 ชุด/ 2 ปีโดยประมาณ

จึงมองตัวเลือกอื่นๆ ไว้ ในกรณียาง Apollo Alnac 4G ชุดปัจจุบันที่ใช้อยู่มีคุณภาพด้อยลง
และยังมีงบไม่พอ ที่จะซื้อ Michelin Pilot Sport 3 แบบที่เคยใช้มาแล้ว 2 ชุด

จึงอยากสอบถามถึงยาง 3 รุ่นนี้ เผื่อมีท่านใดลองใช้แล้วบ้างครับ

1. Goodyear Assurance TripleMax 2 = ยางแบรนด์นี้ รุ่นนี้ ไม่ได้ดีแค่ปีเดียวใช่ไหมครับ

2. Westlake RP-18 = เข้าใจว่าเป็นยางจีน แต่มาตั้งโรงงานผลิตในไทย

3. Deestone RA-01 = ยางแบรนด์คนไทย ที่เคยใช้ในหนัง Fast & Furious

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ Fly to dream

Goodyear นี่ใครว่าห่วยแต่ผมไม่นะ ยางติดรถผมใช้มาถึง 6หมื่น กม ได้สบายๆ ไม่เห็นจะแย่ขนาดนั้นครับ

ส่วนยางตัวนี้ผมไม่เคยใช้ไม่ทราบเหมือนกัน​ รถเก๋งผมมา Yokohama แล้ว จาก Dunlop ซึ่งดีแต่หมดไวไปหน่อย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ manonmoon

• Full Member
สอบถามจขกท.ครับ ว่าใช้ apollo alnac4g มาประมาณกี่กม.แล้วครับ อาการตอนนี้เป็นอย่างไรบ้างครับ เสียงดังขึ้นมากไหมครับ

Goodyear นี่ใครว่าห่วยแต่ผมไม่นะ ยางติดรถผมใช้มาถึง 6หมื่น กม ได้สบายๆ ไม่เห็นจะแย่ขนาดนั้นครับ

ส่วนยางตัวนี้ผมไม่เคยใช้ไม่ทราบเหมือนกัน​ รถเก๋งผมมา Yokohama แล้ว จาก Dunlop ซึ่งดีแต่หมดไวไปหน่อย

ยาง Goodyear ที่ติดรถมานั้น = รุ่นอะไรครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

สอบถามจขกท.ครับ ว่าใช้ apollo alnac4g มาประมาณกี่กม.แล้วครับ อาการตอนนี้เป็นอย่างไรบ้างครับ เสียงดังขึ้นมากไหมครับ

เปลี่ยนมาเมื่อ 8 ก.พ. 2562 = ตอนนี้ใช้ยาง Alnac 4G ไปประมาณ 4,000 กม.

ส่วนเรื่องเสียง เนื่องจาก City ZX ผมเก็บเสียงได้ไม่ดี
ดังนั้นผมรู้สึกว่า เสียงดังพอประมาณ แต่น้อยกว่า FireStone TZ700 ชุดก่อนนี้หน่อยนึง
แต่ถ้าเทียบกับ RE001 ที่เคยใช้ ก็เสียงเบากว่าเยอะครับ

กะว่าปลายปีนี้ ผมจะไปแดมป์ซุ้มล้อ 4 ซุ้ม เพื่อลดปัญหาเรื่องเสียงดังจากยางครับ
(ตั้งใจมาหลายปี แต่ยังไม่ได้ทำซักที)

ออฟไลน์ manonmoon

ขอบคุณครับ

ถ้าราคาพอกันในสามตัวเลือกนี้ ผมเลือกกู๊ดเยียร์ครับ

ออฟไลน์ I-Am-Mixx

• Jr. Member
  • **
ผมใช้ Goodyear Excellent มาประมาณสามชุดได้ ยางหน้าตาบ้านๆ เกาะถนนดีใช้ได้ แต่ต้องรับได้เรื่องเสียง
 โดยเฉพาะถ้าอยู่ในรถที่เก็บเสียงไม่ดี (Honda City 2012 ยางขอบ 16) มันเป็นยางที่ทน พึ่งพาได้ครับ

ส่วน Goodyear Assurance TripleMax 2 เพิ่งเปลี่ยนมาล่าสุด
นุ่มเงียบกว่าเดิม เบรคดี รีดน้ำดีมาก แต่ผมเพิ่งวิ่งมาได้ประมาณ 2000 กม.
เลยยังไม่สามารถบอกอะไรได้มากครับ

ออฟไลน์ deertesla

เริ่มจาก Deestone  ก่อนนะครับ  ผมเคยใชมอเตอร์ไซค์และจักรยาน  เริ่มจากมอเตอร์ไซค์ก่อนเลยนะครับ ดีสโตน มอเตอร์ไซค์นี้ ดอกยางหมดเร็วมากและกรอบแข็งเร็ว  ส่วนในจักรยานก็เป็นเช่นเดียวกัน  แต่มีน้ำหนักที่เยอะมาก 
 ส่วนwestlakeนั้นขอให้มีผู้ใช้เยอะกว่านี้ก่อนจะได้รู้ว่าเป็นยางที่ดีมั้ย  ซึ่งยังเป็นหน้าใหม่จากแดนมังกร
ส่วน good year ค่อนข้างทน เกาะถนนใช้ได้แต่ไม่ถึงขั้นยางสปอร์ต ส่วนเสียงนั้นส่วนตัวรับได้ไม่ดังเกินไป

ออฟไลน์ nuttapatJazz

จากโจทย์ที่ให้มา 'สำหรับผม' มีแบรนด์เดียวที่นับเป็นแบรนด์รองคือGood Year นอกนั้นผมนับเป็นแบรนด์ระดับล่างครับ

ปกติผมจะไม่ชอบคำตอบของพวกที่ชอบตอบนอกโจทย์ประมาณว่า เพิ่มเงินอีกนิดเอา B C D E ซิ แต่สำหรับโจทย์นี้อดใจไหวจริงๆ

ผมอยากให้ลองดูๆพวก Kumho Hankook หรือ Maxxis ดูเพิ่มครับ
น่าจะสูสี หรือดีกว่า Good Yearในโจทย์นี้แน่ๆ ในราคาที่ใกล้ๆกันหรือสูงกว่าไม่มากเกินไปนักครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ deertesla

จากโจทย์ที่ให้มา 'สำหรับผม' มีแบรนด์เดียวที่นับเป็นแบรนด์รองคือGood Year นอกนั้นผมนับเป็นแบรนด์ระดับล่างครับ

ปกติผมจะไม่ชอบคำตอบของพวกที่ชอบตอบนอกโจทย์ประมาณว่า เพิ่มเงินอีกนิดเอา B C D E ซิ แต่สำหรับโจทย์นี้อดใจไหวจริงๆ

ผมอยากให้ลองดูๆพวก Kumho Hankook หรือ Maxxis ดูเพิ่มครับ
น่าจะสูสี หรือดีกว่า Good Yearในโจทย์นี้แน่ๆ ในราคาที่ใกล้ๆกันหรือสูงกว่าไม่มากเกินไปนักครับ
maxxis นี้ที่ผมใช้ในมาร์ชไม่ผ่านเลย  ตัดไปได้ยิ่งดีครับ ดังมาตั้งแต่ซื้อ แถมการเกาะนี้ไม่ผ่านเลย

ออฟไลน์ เต๋า AV

ขับรถไม่เร็ว ใช้ยางอะไรก็ได้หมดคับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ยาง Goodyear ที่ติดรถมานั้น = รุ่นอะไรครับ

เป็นยาง SUV ขอบ 20 ครับ

ผมแนะนำให้ดู Hankook เพิ่มครับ ดีเหมือนกัน ราคาไม่แพง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ผมใช้ Goodyear Excellent มาประมาณสามชุดได้ ยางหน้าตาบ้านๆ เกาะถนนดีใช้ได้ แต่ต้องรับได้เรื่องเสียง
 โดยเฉพาะถ้าอยู่ในรถที่เก็บเสียงไม่ดี (Honda City 2012 ยางขอบ 16) มันเป็นยางที่ทน พึ่งพาได้ครับ

ส่วน Goodyear Assurance TripleMax 2 เพิ่งเปลี่ยนมาล่าสุด
นุ่มเงียบกว่าเดิม เบรคดี รีดน้ำดีมาก แต่ผมเพิ่งวิ่งมาได้ประมาณ 2000 กม.
เลยยังไม่สามารถบอกอะไรได้มากครับ

Triplemax 2 = โดยรวมดีกว่า Excellent หรือครับ??

ผมเข้าใจว่า Excellent น่าจะเป็นตัวท้อปสุด ในสายนุ่มเงียบของ GoodYear ซะอีกครับ

เริ่มจาก Deestone  ก่อนนะครับ  ผมเคยใชมอเตอร์ไซค์และจักรยาน  เริ่มจากมอเตอร์ไซค์ก่อนเลยนะครับ ดีสโตน มอเตอร์ไซค์นี้ ดอกยางหมดเร็วมากและกรอบแข็งเร็ว  ส่วนในจักรยานก็เป็นเช่นเดียวกัน  แต่มีน้ำหนักที่เยอะมาก 
 ส่วนwestlakeนั้นขอให้มีผู้ใช้เยอะกว่านี้ก่อนจะได้รู้ว่าเป็นยางที่ดีมั้ย  ซึ่งยังเป็นหน้าใหม่จากแดนมังกร
ส่วน good year ค่อนข้างทน เกาะถนนใช้ได้แต่ไม่ถึงขั้นยางสปอร์ต ส่วนเสียงนั้นส่วนตัวรับได้ไม่ดังเกินไป

1. Deestone ผมใส่ในจักรยานแม่บ้าน = ยางแข็งเร็ว ดอกหมดเร็ว แตกลายงาเร็วครับ

2. Westlake = ผมดูเบื้องต้นใน Tyre Review ก็น่าสนใจดีครับ เห็นร้านยางแถวบ้านรับมาขายด้วย
ผมลองเทียบกับ Alnac 4G ที่ใช้อยู่ จาก Chart เหมือนจะดีกว่าด้วยครับ

3. Goodyear = ก็น่าสนใจครับ

Kumho Hankook หรือ Maxxis = ช่วยแนะนำรุ่นที่น่าสนใจ ของยาง 3 ยี่ห้อนี้ด้วยครับ

ขับรถไม่เร็ว ใช้ยางอะไรก็ได้หมดคับ

ผมขับ 90 - 110 กม./ชม. เว้นตอนเร่งแซงก็เร่งไปที่ 130 - 140 กม./ชม. ในช่วงสั้นๆ

ถ้าถนนแห้ง ยางถูก ยางแพง ผมว่าต่างกันไม่มากนัก

แต่ก็ไม่แน่อีก Firestone TZ700 ที่เคยใช้ชุดที่แล้ว
ถ้าเทียบกับ Michelin Pilot Sport 3 ชุดก่อนหน้า
ที่อายุ 2 ปี วิ่งไปไม่เกิน 30,000 กม. ผมว่า Pilot Sport 3
ที่ใช้แล้วยังเกาะกว่า TZ700

ผมแนะนำให้ดู Hankook เพิ่มครับ ดีเหมือนกัน ราคาไม่แพง

ถ้า Hankook = ต้องใช้รุ่นไหนดีครับ

ออฟไลน์ TheRoadToHell

ตอนนี้ผมใช้ Assurance​Triplemax​2 อยู่ครับ วิ่งมาประมาณพันกว่าโลแล้ว นุ่ม เงียบใช้ได้ครับ การยึดเกาะผมว่ายังไม่เท่า Toyo CF2 การรีดน้ำก็ดีครับ ระยะเบรคดีครับ แต่แก้มยางบอกค่า Traction A แต่ความรู้สึก​คือมันดูดดีมากเลย เบรคแรงๆ ยังไม่ทันเอี๊ยด​เลย อยู่แล้ว

ระะยาวต้องรอดูครับ
2014 Mazda3 Skyactiv

ตอนนี้ผมใช้ Assurance​Triplemax​2 อยู่ครับ วิ่งมาประมาณพันกว่าโลแล้ว นุ่ม เงียบใช้ได้ครับ การยึดเกาะผมว่ายังไม่เท่า Toyo CF2 การรีดน้ำก็ดีครับ ระยะเบรคดีครับ แต่แก้มยางบอกค่า Traction A แต่ความรู้สึก​คือมันดูดดีมากเลย เบรคแรงๆ ยังไม่ทันเอี๊ยด​เลย อยู่แล้ว

ระะยาวต้องรอดูครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ใช้ Triplemax 2 กับ Mazda 3 ในรูปใช่ไหมครับ??
ยางชุดเดิม เป็นรุ่นอะไรครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ TheRoadToHell

ใช่ครับ Mazda 3 ยางรุ่นเดิม Toyo Proxes ​CF2 เกาะดีแต่ 30,000 โลดัง ใช้จน 65,000 กม. รีดน้ำดี เบรคร้องดัง​ อย่าถามหาความนุ่ม
2014 Mazda3 Skyactiv

ออฟไลน์ Newhang

assurance ผมใช้ 40000กิโล อายุ1ปี  ก็เปลี่ยน
เคยเครมยางบวมไป1เส้น
ตอนเปลี่ยนแตกลายงา ผมว่าอายุมันน้อยไปหน่อย แต่ดีกว่า firestone f01
นุ่มเงียบโอเค เกาะถนนโอเค ไม่มีอาการเหินน้ำ  ผมว่าคุณภาพตามราคา

ออฟไลน์ CNX

City Zx ผมเดาว่ายาง195-55-15 กับ195-60-15
ถ้างบจำกัด ลองพิจารณา
-ยางนุ่มเงียบ Maxxis MS800 4เส้นไม่เกิน7,xxx
ผมใช้กับSylphy 4เดือน 10,000km. นุ่มเงียบดีครับ

-Goodyear Assurance Tpm-1 ทนทานใช้ถึง80,000km. ดอกยางยังเหลือครับ
นุ่ม ย้วย เข้าโค้งแรงเสียงเอี๊ยดตลอด

-ยางนุ่ม หนึบ Maxxis I Pro 4เส้น น่าจะ8,xxx
้ใช้2ปี นุ่ม หนึบ แต่ดอกยางหมดไวที่40,000km.
ถ้าสายซิ่ง แนะนำตัวนี้คุ้มค่าครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Dubee

ลองดู Otani เพิ่มมาอีกตัวครับ

ใช่ครับ Mazda 3 ยางรุ่นเดิม Toyo Proxes ​CF2 เกาะดีแต่ 30,000 โลดัง ใช้จน 65,000 กม. รีดน้ำดี เบรคร้องดัง​ อย่าถามหาความนุ่ม

ได้ยินมาว่า Toyo CF2 = ยางนุ่มเงียบ ที่เกาะถนน รีดน้ำดี ใกล้เคียงยางกลุ่มสปอร์ตครับ

assurance ผมใช้ 40000กิโล อายุ1ปี  ก็เปลี่ยน
ตอนเปลี่ยนแตกลายงา ผมว่าอายุมันน้อยไปหน่อย แต่ดีกว่า firestone f01
นุ่มเงียบโอเค เกาะถนนโอเค ไม่มีอาการเหินน้ำ  ผมว่าคุณภาพตามราคา

ใช้ Assurance ตัวไหนครับ มันมีหลายตัวมาก เช่น Assurance Duraplus, Assurance Triplemax

City Zx ผมเดาว่ายาง195-55-15 กับ195-60-15
ถ้างบจำกัด ลองพิจารณา
-ยางนุ่มเงียบ Maxxis MS800 4เส้นไม่เกิน7,xxx
ผมใช้กับSylphy 4เดือน 10,000km. นุ่มเงียบดีครับ

-Goodyear Assurance Tpm-1 ทนทานใช้ถึง80,000km. ดอกยางยังเหลือครับ
นุ่ม ย้วย เข้าโค้งแรงเสียงเอี๊ยดตลอด

-ยางนุ่ม หนึบ Maxxis I Pro 4เส้น น่าจะ8,xxx
้ใช้2ปี นุ่ม หนึบ แต่ดอกยางหมดไวที่40,000km.
ถ้าสายซิ่ง แนะนำตัวนี้คุ้มค่าครับ

ผมใช้ยางขนาด 195/55/15 ครับ

อยากใช้ 195/60/15  แต่ผมลองให้ร้านยางเอามาทาบกับล้อ = มันจะติดซุ้มครับ

Maxxis MS-800 = ย้วยไหมครับ??

Triplemax 2 = ดีขึ้นกว่า Triplemax 1 ไหมครับ??

Maxxis I-Pro = จะแข็ง & กระด้าง เยอะไหมครับ??

ลองดู Otani เพิ่มมาอีกตัวครับ

Otani = สนใจรุ่น KC2000 ครับ แต่เสียดายไม่ทำไซส์ 15 นิ้ว

ออฟไลน์ CNX

ใส่195-60-15ได้เลยครับ ไม่ติดซุ้มล้อ
แต่ขนาดนี้จะมีแต่ยางแนวนุ่มครับ

Maxxis MS-800 = ย้วยไหมครับ??
>> ไม่ย้วยครับ หรือผมขับช้า80-100 เลยสัมผัสไม่ได้

Triplemax 2 = ดีขึ้นกว่า Triplemax 1 ไหมครับ??
>>อันนี้ไม่ทราบครับ

Maxxis I-Pro = จะแข็ง & กระด้าง เยอะไหมครับ??
>> นุ่มกว่าML PS3ครับ
เพราะเทรดแวร์240
แต่PS3 หนึบกว่า

คุณควรจะตั้งโจทย์ว่า คุณต้องการยางแบบไหน?
เพราะคำถามคุณมันจับฉ่าย ไม่เข้าประเด็น ถามแล้วเลย หาที่สรุปได้ยาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2019, 11:45:10 โดย CNX »
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Newhang

ใช้ Assurance ตัวไหนครับ มันมีหลายตัวมาก เช่น Assurance Duraplus, Assurance Triplemax
assurance triplemax ครับ

ออฟไลน์ sarnub

• Jr. Member
  • **
รุ่นที่เจ้าของกระทู​้พูดถึงไม่เคยแฮะ แต่เคยเป็น​ Duraplus ใน​ yaris ดังพอสมควร​

ถ้า​ Maxxis ลองดู​ HP5​ ไปอีกตัวครับ​ เสียงไม่เงียบเท่า​ ms800 แต่รีดน้ำดีกว่า​ เกาะกว่ากันหน่อย