ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องเปลี่ยนโช๊ค altis mc ปี 2010 ครับ  (อ่าน 6645 ครั้ง)

ออฟไลน์ SlurPEE

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ พอดีได้เอารถ altis mc ปี 2010 เข้าไปเช็คระยะที่ toyota รถไม่ได้มีอาการอะไร ขับได้ปกติดีทุกอย่าง
แต่พอดีครบระยะเปลี่ยนน้ำยาหม้อน้ำเลยเอารถไปทำ บวกกับวิ่งมาแล้ว 250,000กม เลยถือโอกาศเช็คระยะรถด้วยเลย
พบว่ามีโช๊ครั่ว 2 ต้น หน้าซ้าย กับหลังซ้าย เลยทำให้ต้องเป็นโช๊คยกชุด
ทาง toyota เสนอราคามาคือ โช๊คหน้า + หลัง รวมทุกอย่างแล้วอยู่ที่ 20,411บาท ส่วนตัวรู้สึกว่ารามันแพงมากเวอร์เกินไป
เลยวิ่งรถไปถามราคาที่ cockpit ได้โช๊คของ KYB Excel-G ราคาอุปกรณ์รวมทุกอย่างแล้วอยู่ที่ 11,820บาท (ไม่ได้ถามว่าราคานี้รวมภาษีแล้วหรือยัง)
สำหรับผมยอมรับราคาของ cockpit ได้ แต่ได้เปิดอ่านตามกระทู้มาบ้างแล้วพบว่าโช๊ค KYB รุ่นนี้มีทั้งคนที่แนะนำและไม่แนะนำให้ใช้
เลยอยากขอคำแนะนำจากในนี้ครับว่า
1. ขอคำแนะนำโช๊คสำหรับคนงบน้อยครับ
2. KYB รุ่นนี้แข็งกระด้างมากไหม ใช้ทนไหม ส่วนตัวโอเคกับโช๊คติดรถ และไม่ได้เป็นคนขับรถเร็ว
3. ขอคำแนะนำร้านเปลี่ยนโช๊คดีๆ ไว้ใจได้หน่อยครับ (อยากเข้าร้านที่ชำนาญเฉพาะทางจริงๆมากกว่าร้านแฟรนไช)

ลักษณะการใช้รถ: ส่วนมากขับใน กทม. นานๆทีถึงจะออก ตจว. ใช้ความเร็วไม่เกิน 140กม/ชม (ส่วนมากจะขับแค่ 120) มีมุดบ้างในบางครั้ง

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำเรื่องเปลี่ยนโช๊ค altis mc ปี 2010 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2019, 00:22:33 »
excel-g มันเป็นเกรด oem เหมือนของติดรถล่ะครับ ใส่แล้วแทบไม่ต่างครับ

เข้าใจว่า ราคา 2 หมื่น ของโตโยต้า น่าจะเหมือน ฮอนด้า คือ มาพร้อมสปริง พร้อมยางเบ้า ยกเซ็ท ประกอบเรียบร้อยจากโรงงาน มาถึง ยกขึ้น ขันน้อตเบ้า กับ น้อตคอม้า ก็จบครับ มันเลยแพง

อย่าลืมนะครับ รถคุณปี 10 นับถึงวันนี้ 9 ปีแล้ว

ถอดออกมา ยางเบ้า / ยางกันฝุ่น / ยางกันกระแทก / ลูกปืนเบ้า / ยางรองสปริง ผมว่า มันไม่เหลือแล้วครับ ถ้าไม่เปลี่ยน ฝืนใช้ต่อ มันก็ดังล่ะครับ ถ้าซื้อส่วนควบเพิ่ม ผมว่า มันก็สูสี 2 หมื่นนั่นแหละ ยกเว้น จะหนีไปหาของเทียบเอา

ออฟไลน์ Sit: )

Re: ขอคำแนะนำเรื่องเปลี่ยนโช๊ค altis mc ปี 2010 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2019, 08:08:21 »
รวมทุกอย่างของศูนย์ คือรวมอะไรบ้างครับ

ออฟไลน์ SlurPEE

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2019, 09:55:52 »
ของศูนย์มี
1. ยางรองสปริง หน้า-หลัง
2. ยางกันกระแทก หน้า-หลัง
3.โช๊ค หน้า-หลัง
4. เบ้าโช๊คหน้า

ของ cockpit ก็รายการเดียวกันเลยครับ แต่โช๊คเป็นของ KYB
ตอนนี้คิดไปคิดมา อยากลองเปลี่ยนเป็นของใหม่ที่ดีกว่าของศูนย์นิดหน่อย
เห็นว่า Monroe Reflex มีคนแนะนำในหลายๆกระทู้ เลยว่าจะลองหาข้อมูลดูครับ

ออฟไลน์ lonely

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2019, 11:18:15 »
ของศูนย์มี
1. ยางรองสปริง หน้า-หลัง
2. ยางกันกระแทก หน้า-หลัง
3.โช๊ค หน้า-หลัง
4. เบ้าโช๊คหน้า

ของ cockpit ก็รายการเดียวกันเลยครับ แต่โช๊คเป็นของ KYB
ตอนนี้คิดไปคิดมา อยากลองเปลี่ยนเป็นของใหม่ที่ดีกว่าของศูนย์นิดหน่อย
เห็นว่า Monroe Reflex มีคนแนะนำในหลายๆกระทู้ เลยว่าจะลองหาข้อมูลดูครับ

ยังขาดลูกปืนเบ้าโช้คคู่หน้าด้วยครับ

ส่วนโช้ค ก็มี Monroe OE Spectrum อีกตัวที่น่าสนใจ ในราคาไม่แพงมาก

ลองสอบถามไปที่ร้าน AutoPart Center ว่าถ้าจะทำช่วงล่างแบบครบหมด คิดเท่าไร
บางชิ้นก็ใช้ของเทียบได้ เช่น ยางกันกระแทกโช้คอัพ ลูกปืนเบ้าโช้ค
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ Thanyanon

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2019, 20:15:45 »
KYB Excel-G  ใช้ทนครับ  ความนุ่มเหมือนของเดิมติดรถครับ เพราะรุ่นนี้เค้าทำมาแทนของเดิมอยู่แล้วครับ  ร้านโช้คดีๆแนะนำ genial กับ พรเทพโช้คอัพครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2019, 21:39:40 »
ราคาโช๊คโตโยต้าแท้หน้าหลัง มันน่าจะอยู่ราวๆ 4000 เองนะครับ ยังไม่รวมค่าแรงเปลี่ยนซึ่งไม่น่าจะเกิน 1000+- อยู่แถวไหนครับ เดี๋ยวแนะนำอู่ประจำคลับให้ มี 3 อู่ ยังมีอู่ไม่ประจำคลับที่ฝีมือดีพึ่งได้ไม่ฟันแีกหลายอู่ทั่ว กทม ครับ ผมมาช้าไปไหมนี้
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky