ผู้เขียน หัวข้อ: รถSUV หรือกระบะยกสูงในไทย ติดเตือนรถมีความเสียงพลิกคว่ำสูง ไหมครับ?  (อ่าน 3939 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ผมขึ้นรถนำเข้าแทบทุกคันที่เป็นรถสูง มันจะมีสติ๊กเกอร์ตัวนี้ติดอยู่

ไปดูRanger ของอเมริกา เขาก็ยังติดไว้

ในไทยนี่ไม่บังคับใช่ไหมครับ?

ออฟไลน์ Amnaj

• Sr. Member
ใช้ isuzu อยู่ไม่มีน่ะครับ

ออฟไลน์ Symphonic

• Hero Member
ไม่มีครับ และคิดว่าบ้านเรายังไม่มีกฎระเบียบบังคับ
ในทางปฎิบัติ ถ้าจะตั้งเป็นกฎ จะต้องมีเกณฑ์ในการพิจารณา
เช่น ที่ความเร็วเท่าไหร่ มุมเอียงกี่องศา ฯลฯ ที่จะเริ่มพลิก
และต้องมี lab ทดสอบ ครับ

ที่สำคัญ ถ้าจะบังคับให้มีป้ายเตือน ต้องเป็นภาษาไทยครับ
ป้องกันคนไม่เข้าใจครับ

ออฟไลน์ Krongbun

ช่วงนี้เห็นหลายข่าวเลยน้ะครับ
แหกโค้ง ชนต้นไม้
น้องเพื่อนก็เพิ่งเอา New Triton ป้ายแดงไปอัดเสาไฟฟ้ามา ถนนลื่น
ขายซากกันเลยทีเดียว

;) น่าใจให้เซลพูดแนะนำลูกค้าไปด้วยเลย

ออฟไลน์ Mp4_007

กันพลิกคว่ำ มีนะ เฉพาะในตัวท็อปหลายๆยี่ห้อ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

มันเหมือน คู่มือ คือ มีแต่ไม่ดู อะครับ

เพราะสุดท้าย ก็อยู่ที่คนหลังพวงมาลัยนั้นละ

สำหรับดีครับ มี ดีกว่า ไม่มี

ออฟไลน์ akewizard

กฎหมายเมืองนอกค่อนข้างเคร่งครัดเช่นอเมริกา  ผู้ผลิตรถหลายรายจึงต้องมีคำเตือนเรื่องรถยกสูงพลิกคว่ำง่ายไง่งั้นทางรัฐไม่ให้ขายครับ
จะมี SUV ของ Subaru เป็นเจ้าแรกที่อนุญาตให้ไม่ต้องติดคำเตือนเรื่องพลิกคว่ำง่าย

ส่วนในไทยคาดว่ารุ่นไหนที่ประกอบในประเทศแล้วไม่ได้ส่งออก ก็คงจะไม่ได้ติดคำเตื่อนไว้

ออฟไลน์ rapee001

US spec เท่านั้นที่มีสติกเกอร์ตัวนี้

ออฟไลน์ chaithawat

ขอถามนิดถ้าเป็นแบนด์ยุโรปอย่าง x5 Q7 gle พวกนี้มีติดไว้ไหมครับ

ออฟไลน์ ATONGA

• Jr. Member
  • **
....รถยกสูงในไทยนี่น่ากลัวจริงๆ โดยเฉพาะพวกกระบะดัดแปลง โอกาสหลุดโค้งสูงกว่ารถเตี้ยๆแน่นอน คนขายคงไม่เตือนหรอก เดี๋ยวกระทบยอดขาย

ออฟไลน์ deertesla

....รถยกสูงในไทยนี่น่ากลัวจริงๆ โดยเฉพาะพวกกระบะดัดแปลง โอกาสหลุดโค้งสูงกว่ารถเตี้ยๆแน่นอน คนขายคงไม่เตือนหรอก เดี๋ยวกระทบยอดขาย
รถประเภทนี้ขับกันปาดซ้ายขวาชอบจี้ตูด  ชอบเบียด ซึ่งมีมรรยาทในการขับมาก  มันไม่แปลกที่จะมีข่าวอุบัติเหคุกันเยอะ แถมยังปล่อมลพิษสูงกันครับ  ผมมองว่าควรจะเก็บภาษีให้มันสูงกว่านี้นะเพราะคันใหญ่ ก่อมลพิษสร้างความเสียงต่อการเกิดอุบัติเหตุ

ออฟไลน์ Jacob

เตือนไปคิดว่าจะมีอะไรเปลี่ยนแปลงเหรอครับ

ออฟไลน์ huiimanoid

• Full Member
คิดว่าแม้แต่ X-Class ก็ไม่น่าจะมี อย่างอื่นไม่ต้องพูดถึง
บางคนซื้อ Ford F150 Lariat หรือ Chevrolet Silverado ผ่าน Gray Market ก็คิดว่าไม่มีนะ
แต่รถยกสูงประเภทนี้ มักจะมีฐานล้อจะกว้างเพื่อรับแรงให้เกิดความสมดุลย์ หรือบางคนยกสูงก็ต้องเปลี่ยนยางให้กว้างขึ้น เพื่อชดเชย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2019, 10:53:00 โดย huiimanoid »

ออฟไลน์ voyager

ขอถามนิดถ้าเป็นแบนด์ยุโรปอย่าง x5 Q7 gle พวกนี้มีติดไว้ไหมครับ
ไม่จำเป็นเลย รถพวกนี้ไม่ได้สูงอะไรมาก ยางก็กว้างยังกับรถบดถนน ตั้งใจขับให้คว่ำยังยาก