ผู้เขียน หัวข้อ: ขอ Solution พาน้องหมาเที่ยว แบบปลอดภัยกับ Interior ครับ?  (อ่าน 2322 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
อยากพาหมาตัวโปรดไปเดินเล่น

แต่อยากให้พิเศษกว่านั้น โดยพาไปในรถคันโปรดด้วยครับ

หมาตัวน้อย พุดเดิ้ล หนัก 5 กก.  บนรถ Subaru BRZ

ไม่อยากจับใส่กล่องไว้หลังรถ

อยากให้มันยื่นหน้ารับลมได้ ถ้ามันต้องการ

แต่ไม่อยากให้แผงประตูเป็นรอยเล็บ

และไม่อยากให้เบาะสกปรกครับ

เชื่อว่าชาว HLM มีคนรักสัตว์อยู่มาก น่าจะช่วยเรื่องนี้ได้

ที่จินตนาการไว้ คือผ้าใบอะไรซักอย่าง มาปูไว้ครับ

ใครที่มีไอเดียดี ๆ ช่วยหน่อยครับ

ออฟไลน์ Krongbun

Re: ขอ Solution พาน้องหมาเที่ยว แบบปลอดภัยกับ Interior ครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2019, 12:44:49 »
"รองเบาะรถยนต์สำหรับสัตว์เลี้ยง"
ลองหาใน google หรือ Lazada ดูครับ
ผมก็ปูรองแบบนี้แหละ  ;)

ออฟไลน์ iamnobody

• Sr. Member
Re: ขอ Solution พาน้องหมาเที่ยว แบบปลอดภัยกับ Interior ครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2019, 12:45:32 »
ที่ปูเบาะส่วนใหญ่จะเคยเห็นแต่เบาะด้านหลังครับ
จริงๆ มี car seat สำหรับน้องหมาด้วย มีทั้งแบบเป็นตะกร้าให้นั่ง กับแบบที่รัดตัวติดเบาะเลย
แบบหลังปลอดภัยกว่าแต่คงอึดอัด
ของผมเวลาพาออกนอกบ้านก็ปล่อยให้เล่นในรถครับ จะช่วนภายในก็ไม่เป็นไร
ถ้ามันเป็นรอยมากก็เบิกเปลี่ยนครับ ที่จะเป็นเยอะๆก็แผงประตู พอจะขายรถก็ดูว่าถ้ามันเยอะจนดูไม่ดีก็เบิกชิ้นใหม่เปลี่ยนครับ
แต่ปกติผมจะพาหมาไปแค่ใกล้ๆ ไม่เอาไปไหนไลๆเพราะอันตรายครับ

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2019, 13:04:53 »
พุดเดิลเป็นหมาที่เป็นมิตรกับเบาะรถมากพอควรนะครับ
ตัดเล็บ ตะไบเล็บให้สม่ำเสมอ
ไม่ผลัดขน ผมเอาขึ้นรถไปไหนมาไหนตลอด
ถ้าคุณเจอ ลาบราดอร์ นี่คนละเรื่องเลย

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2019, 14:28:47 »
ขอบคุณทุกท่านครับ

ผมคงต้องหาร้านที่ขายเบาะแบบนี้เยอะ ๆ

แล้วเอามาลองวางจนถูกใจครับ

ผมว่าน่าจะต้องใช้หลายแบบผสมกันครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2019, 17:05:03 »
มันมีตั้งแต่เบาะรองทั่วไป จนถึง dog seat ย้ำว่า dog seat จริงๆ ที่คาดเข็มขัดได้ ยึด isofix ได้เลย

ต้องถามว่า ต้องการประมาณไหนครับ สำหรับผม ถ้าจะเอาน้องหมา เข้าไว้ในห้องโดยสาร แบบเบาะรองผมว่าไม่เหมาะ ไม่ใช่เรื่องน้องหมานะ แต่เรื่องความปลอดภัย

ขนาดคนยังต้องคาดเข็มขัด ผมว่า น้องหมา ก็ควรจะ เหมือนกัน เผื่อเกิดอุบัติเหตุจะได้ลดการบาดเจ็บด้วยครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2019, 17:50:09 »
ถุงเท้าหมาครับ ผมใส่ให้โกลเด้นหนัก 50 กก นั่งรถเก๋งมาแล้ว
ปัญหาที่เหลือคือแค่ขนร่วง
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2019, 19:20:43 »
ไม่รู้ว่าช่วยได้ไหม แต่อย่างผมเลี้ยงแมว scottishfold หนัก5โล น่าจะพอๆกัน ก่อนอื่นเลยตัดเล็บน้องให้ทู่ๆก่อน ใช้วิธีซื้อเป้แมวแล้วให้น้องอยู่ในนั้นแต่เปิดฝาไว้ครับ แล้วก็คาดเบล์ททางด้านหน้าไว้ เวลาไปไหนมาไหนน้องก็นอนอยู่ในนั้นสบายใจไม่เคยปีนออกมาเดินเล่นในรถเลย ไม่รู้ว่าถ้าเป็นน้องหมาจะเหมือนกันไหมนะครับ

ออฟไลน์ THEKHAM

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2019, 22:55:52 »
ผมเลี้ยงเบลเยียม มาลินอย อายุตอนนี้ 6 เดือน
น้ำหนัก 12 โลแล้วครับ ไม่ได้ใช้อะไรคลุมเบาะเลย ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ แต่ล่าสุดแฟนสั่งผ้าใบคลุมให้เเล้ว เพราะแนวโน้มโตขึ้นเรื่อยๆครับ เพื่อป้องกันเบาะ ลองหาใน lazada shopee ดูครับ

ออฟไลน์ sixer

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2019, 16:06:54 »
แวะเข้ามาอ่าน อ่าใช้ BRZ เหมือนกัน จริงๆผมใช้ BRZ เพื่อพาหมาไปข้างนอกบ่อยกว่าคันอื่นๆซะอีก

ปกติจะเอาเบาะที่นอนของน้องหมา วางไว้ที่เบาะหลัง เพราะมันค่อนข้างเอียงลงอยู่แล้ว และด้วยพื้นที่ๆมันแคบ หมานั่งได้พอดีๆ สมกับที่เขาเรียกว่า Dog Seat 555

พอดีรถผมเบาะผ้า และน้องไม่ซน เลยไม่มีปัญหาเรื่องเล็บขูด (ถึงขูดก็ช่างมันอยู่แล้ว ไม่ซีเรียส) แต่ขนนี่ร่วงติดเบาะเต็ม (หมาปอม)
NOW
'96 Volvo 850 T5R Estate 1 of 9
'94 BMW 540i Alpina B10 Rep
'06 Porsche Cayman S Techart Widebody
'17 Subaru WRX 6MT
'21 Volvo XC90 R-Design
in coming
'23 Porsche 718 Cayman T