ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเกี่ยวกับ เพลาขับ เวลาเลี้ยวจะมีเสียงดังทั้งซ้ายและขวาครับ  (อ่าน 4058 ครั้ง)

ออฟไลน์ copyrider

• Newbie
  • *
รถผมเป็น mazda 3 ปี 2014 รถมีอาการเวลาเลี้ยวซ้ายหรือขวาจะมีเสียงดังที่ช่วงล่าง แต่เวลาขับทางตรงปกติจะไม่เป็นครับ
จึงเอาเข้าศูนย์เพื่อเช็กอาการ ทางศูนย์แจ้งว่าเกิดจากเพลาด้านขวามีปัญหาเลยแนะนำให้เปลี่ยนเพลาขวาใหม่ ราคาศูนย์ประมาณ 38xxx
และแจ้งว่าลูกปืนล้อหรือลูกปืนเพลาหลวม (พอดีผมไม่ค่อยเชี่ยวชาญเรื่องรถก็เลยฟังไม่ค่อยเข้าใจ)
แต่ผมยังไม่ได้ตกลงซ่อมเนื่องจากราคาค่อนข้างสูง ทางศูนย์เลยอัดจาระบีมาให้แก้ขัดไปก่อน และแนะนำว่า พยายามไม่ให้หักเลี้ยวสุดหรือเลี้ยวเร็วๆ ก็จะพอใช้ได้ไปก่อนได้
ซึ่งพอออกจากศูนย์มาในช่วงแรกเวลาเลี้ยวเสียงจะเบาลงหน่อยครับ จึงอยากทราบว่า
1. จำเป็นต้องซ่อมเร่งด่วนมั้ย หรือมีวิธีอื่นๆหรือไม่นอกจากเปลี่ยนเพลาขวา
2. หากปล่อยไว้นานๆจะมีปัญหาเกี่ยวกับรถและความปลอดภัยในการขับขี่มั้ย
3. เราสามารถทนใช้ไปก่อนได้ถึงประมาณเท่าไรหรือมีอาการอะไรที่สังเกตได้ว่า ควรซ่อมแล้ว

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
ถ้าเป็นเสียงดัง ก็อก ๆๆ มักจะเป็นเมื่อใช้รถเกินแสนห้าไปแล้ว จะไม่เป็นที่ตัวเพลา  แต่เป็นที่กระโหลกเพลาตัวนอก   ถ้าดังไม่มากนัก  ก็รอได้  ไม่อันตราย  รอให้เวลาเลี้ยวที  คันอื่นหันมามองค่อยเปลี่ยนก็ได้...

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

เช็คราคาอะไหล่ ตาม net

หรือ หาร้านซ่อมหัวเพลา

รถเสื่อมก็ควรจะซ่อม   เหมือนคนป่วย ก็ต้องรักษา

ออฟไลน์ G.K

• Sr. Member
  • Respect Others' Opinions.
อาการแบบนี้น่าจะหัวเพลาขับนอก(CVJoint)เสียครับ อาการปัญหาช่วงล่างแบบนี้ หาร้านเฉพาะทางเกี่ยวกับช่วงล่างโดยเฉพาะ เข้าไปให้เค้าตรวจสอบดูให้แน่ชัดอีกที ถ้าเป็นแค่หัวเพลาขับไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนทั้งเส้นก็ได้ครับ เปลี่ยนแค่หัวเพลา ราคาก็อยู่ที่หลักร้อยหลักพัน ลูกปืนล้อก็เช่นกัน ร้านช่วงล่างพวกนี้จะชำนาญกว่าช่างในศูนย์ และยังซ่อมถูกกว่าด้วยครับ

ราคาอะไหล่ลองเช็คกับที่นี่ดูครับ
https://m.facebook.com/NCM2546/?locale2=th_TH

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ ผมก็ว่าจะลองหาอู่ข้างนอกเช็กอาการดูอีกที แต่กำลังหาอู่อยู่ครับ

ออฟไลน์ Ecin

• Jr. Member
  • **
อาการคล้ายๆ รถผม subaru XV แต่ทำไมราคาศูนย์แพงจัง ของผมราคาศูนย์ข้างละ 15,000 บาท ชัวร์ใช่ไหมครับว่าราคาที่แจ้งมาคือต่อข้าง
ผมใช้วิธีเปลี่ยนของเทียบข้างนึง ซึ่งประมาณ 6000 กว่าๆ แล้วเอาอันที่ถอดออกจากรถ ไปหาร้านซ่อม ซึ่งก็ไม่น่าเกิน 3000
แล้วก็เอาอันที่ซ่อมเก็บไว้เป็นอะไหล่สำรอง เนื่องจากรถผม ข้างซ้ายและขวา ใช้อะไหล่ร่วมกันได้
ที่นี้พออีกข้างเริ่มเสีย ก็เอาอันซ่อมไปใส่แทน

• Newbie
  • *
ใช่ครับราคาต่อข้าง  ;D

ออฟไลน์ civic666

• Full Member
เบนซ์ว่าอะไหล่แพงยังไม่เท่า