ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงนี้ทำไมยางจากแดนมังกรทำไมจึงฮิตกันจังครับ  (อ่าน 12700 ครั้ง)

ออฟไลน์ CarameLon

• Hero Member
สำหรับคนทั่วไป เห็นของถูกแลดูคุ้มค่าเงิน เขาก็ยินดีจ่าย
คหสต. ชีวิตคุณ และ คนที่โดยสารไปกะคุณฝากไว้กับยาง4วง
ทำไมจะไม่เลือกของคุณภาพดีๆไว้ก่อน ก็ไม่รู้ซินะ  8)
คนทั่วไปเขามองว่าใส่ยางอะไรก็ได้ แค่เดินทางจากจุดAไปBแค่นั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2019, 14:35:59 โดย CarameLon »
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
เมื่อก่อนผมก็เข้าข้างตัวเองบ่อยๆว่าบางยี่ห้อนั้นก็ใช้ดี ยี่ห้อนี้ก็ใช้ดี ส่วนนึงมาจากยางก่อนเปลี่ยนคือหมดสภาะแล้วพอเปลี่ยนยางใหม่มันก็เหมือนเหวกับฟ้า แต่พอใช้ไปสักระยะ(ผ่านปีแรกไปแล้ว) จะได้รู้ว่ายางคุณภาพมันเป็นอย่างไร ยางบางชุดผมใช้3ปี 8หมื่นกว่าโล ไม่เคยงอแง แต่ยางที่เคยคิดว่าดีแถมราคาถูก 6เดือนถึง1ปีจะเริ่มแสดงออกถึงคุณภาพ ยางดีราคาค่อนข้างสูงเพราะเขาวิจัยและผสมออกมาเหมาะกับการใช้งาน เดี๋ยวนี้เลยไม่หวังคุณภาพนักจากยางราคาถูก หรือคุณภาพตามราคา(ที่เจอมานะครับ)
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ chawanan

• Jr. Member
  • **
สำหรับผม ยังเชื่อว่าคุณภาพตามราคาครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ผมยึดคำพูดของผู้ใหญ่สักคน (จำไม่ได้ว่าใครนะ) ที่ผมเคยได้ยินว่า

“ยางเป็นสิ่งเดียวที่เชื่อมระหว่างรถกับถนน เราต้องฝากชีวิตไว้กับมัน ดังนั้น จงอย่าไปขี้เหนียวกับมัน”

ทุกครั้งที่เปลี่ยนยาง ผมยอมจ่ายแพงกว่าแล้วขอเลือกยางที่ดูแล้วมีประสิทธิภาพที่ดี มีผลการทดสอบมารองรับและประกอบการตัดสินใจครับ ผมเชื่อว่า คนถูกและดีมันก็มีนะ แต่ก็ไม่เสมอไปหรอก ยอมจ่ายแพงกว่าหน่อยเอาที่เรามั่นใจครับ ไม่อยากเสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่ายครับ  :) :)
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Mp4_007

• Sr. Member

ใครมีผลทดสอบ เป็น รูปธรรม ว่ายางจากจีนไม่ดีบ้างครับ
หรือเราคิดไปเอง มโนไปเอง ทั้งที่ ไม่เคยใช้เลย
บางทีที่ "คิดไปเอง" ว่าของจีนไม่ดีอาจจะมาจาก ปสก.ในอดีต ที่ได้ซึมซับมา
จริงๆ ไม่มีใครรู้จริงจนกว่าจะได้ใช้

แต่ถ้าจะให้ซื้อมาลองใช้เอง หรือทดสอบเอง มันก็เป็นเงินไม่ใช่น้อย
หลายคนจึงเลือกยี่ห้อที่มันได้มาตรฐานมาก่อน

นักทดสอบของหนังสือ... บางฉบับก็ไม่เป็นกลาง ถ้ามียี่ห้อที่ตัวเองชอบ หรือรับเงินเขามา ก็อวยไปก็มีเยอะ
ถ้ามีนักทดสอบที่ "น่าเชื่อถือ" ได้จริง และเจ้าของยาง "กล้าพอ" ที่จะให้พูดเรื่องจริง อันนี้ผู้บริโภคก็จะได้รับรู้ความจริงในระดับหนึ่ง
ผมเคยใช้เอง เลยประสบการณ์ตรง ใส่ไม่ถึงปียางบวม2เส้น  เกาะถนนไม่ดี ถนนแห้งพอรับได้ แต่ถนนเปียกอย่สุดๆ ขับ60ลุยน้ำก็แถแล้ว  ตอนแรกคิดว่าคงเหมือนกับยี่ห้ออื่นละมั้ง  ใส่ไม่ถึงปีถอดทิ้ง แล้ว ใส่ michelin ps4
โอโห้ แม่งต่างกันสุดๆ  ps4 ดีกว่ามากๆ ยิ่งถนนเปียกยิ่งโคตรต่าง เหยียบเป็น 100 เจอแอ่งน้ำยังไม่แถเท่ายางจีน ที่60เลย  รู้ซึ้งเลย คงไม่กลับไปใช้อีกเด็ดขาด ต่อให้ถูกแค่ไหนก็ตาม

ออฟไลน์ rumkarndekgrean

• Jr. Member
  • **
ตลาดล่างเยอะ

ออฟไลน์ deertesla

สำหรับคนทั่วไป เห็นของถูกแลดูคุ้มค่าเงิน เขาก็ยินดีจ่าย
คหสต. ชีวิตคุณ และ คนที่โดยสารไปกะคุณฝากไว้กับยาง4วง
ทำไมจะไม่เลือกของคุณภาพดีๆไว้ก่อน ก็ไม่รู้ซินะ  8)
คนทั่วไปเขามองว่าใส่ยางอะไรก็ได้ แค่เดินทางจากจุดAไปBแค่นั้น
เคยได้ยินว่าน้ำมันขึ้นแต่ละครั้งบ่นว่าน้ำมันแพง แต่เหล้าขวดละพันกับไม่เลืกดื่มกันครับ
เมื่อก่อนผมก็เข้าข้างตัวเองบ่อยๆว่าบางยี่ห้อนั้นก็ใช้ดี ยี่ห้อนี้ก็ใช้ดี ส่วนนึงมาจากยางก่อนเปลี่ยนคือหมดสภาะแล้วพอเปลี่ยนยางใหม่มันก็เหมือนเหวกับฟ้า แต่พอใช้ไปสักระยะ(ผ่านปีแรกไปแล้ว) จะได้รู้ว่ายางคุณภาพมันเป็นอย่างไร ยางบางชุดผมใช้3ปี 8หมื่นกว่าโล ไม่เคยงอแง แต่ยางที่เคยคิดว่าดีแถมราคาถูก 6เดือนถึง1ปีจะเริ่มแสดงออกถึงคุณภาพ ยางดีราคาค่อนข้างสูงเพราะเขาวิจัยและผสมออกมาเหมาะกับการใช้งาน เดี๋ยวนี้เลยไม่หวังคุณภาพนักจากยางราคาถูก หรือคุณภาพตามราคา(ที่เจอมานะครับ)
ของถูกมากเกินไปเค้าย่อมลดต้นทุนกันมากขนาดไหนครับ

ไม่รู้ใครสังเกต เคส CHR สีแดง ที่ตกเหว ที่สังขละ กันไหม ?

คนฮือฮา เรื่อง TNGA แต่ผมสนใจ ล้อที่เค้าใส่มากกว่า

ล้อหน้าขวา แตกละเอียด แบบที่ไม่ควรจะแตก
ล้อหลังขวา มีรอยแตก
ล้อหลังซ้าย มีรอยแตกเยอะ

นั่งส่องอยู่ว่า Lenso หรือป่าว มันคล้าย Race 5 แต่เปิดรูปเทียบแล้วไม่ใช่ มีคนบอกว่า เป็น RS05RR งาน ...

นั่นล่ะครับ ตามสภาพ ตามราคา ลองคิดว่า ถ้าเกิดมาเร็วๆ ลงหลุมแรงๆ ล้อ crack แล้ววิ่งต่อแบบไม่รู้ คงสยองดีพิลึก
รถราคาเป็นล้าน แต่ทำไมลงทุนใส่ล้อแม็กที่เป็นของก็อปกันด้วยนะครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ยางจีนดี ๆ ก็มี
ยางยี่ห้อดัง ๆ แพง ๆ ห่วย ๆ ก็มี

ราคาเป็นกลไกของการตลาดไปซะแล้ว เริ่มแยกไม่ออกว่ายางอะไรดีไม่ดี ลองใช้อีกที อ้าว สองปีดอกแหว่ง ไม่รีดน้ำซะแล้ว

ยางดี ๆ ใช้เกือบสิบปี ไม่สิ สิบปีแล้วเส้นเดิม ๆ ยังรีดน้ำดีกว่า เกาะถนนดีกว่ายางใหม่บางยี่ห้อเสียอีกครับ

ออฟไลน์ mamaman

ยางยี่ห้อดัง ๆ แพง ๆ ห่วย ๆ ก็มี

ราคาเป็นกลไกของการตลาดไปซะแล้ว เริ่มแยกไม่ออกว่ายางอะไรดีไม่ดี ลองใช้อีกที อ้าว สองปีดอกแหว่ง ไม่รีดน้ำซะแล้ว

ยางดี ๆ ใช้เกือบสิบปี ไม่สิ สิบปีแล้วเส้นเดิม ๆ ยังรีดน้ำดีกว่า เกาะถนนดีกว่ายางใหม่บางยี่ห้อเสียอีกครับ
ตกลงเอายางดีๆ มาใช้ 10 ปีเลยเหรอเนี่ย

ออฟไลน์ Ruksadindan

It's business.

ถ้าทำราคาต่ำได้ และเล็งขายเป้าหมายถูก ก็ขายได้มากครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ตลาดล่างเยอะ

ต้มน้ำรอไหม ฮาๆ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เหตุผลเดียวเลย คือ "ราคา" ครับ

ถ้าขายเท่ายี่ห้อดังๆ คนก็คงไปซื้อเจ้าใหญ่ เจ้าดังหมด แน่นอน

เห็นในรีวิวกันบางยี่ห้อแพงๆ เวลาใช้งานจริงกับไม่เป็นดั่งที่คิดนะครับ แต่ก็ต้องยอมรับว่าอย่างน้อยยี่ห้อดังๆที่เห็นมานานให้คุณภาพที่หน้าไว้ใจกว่ายางเจ้าใหม่ๆ

ออฟไลน์ rut191

เคยไปรอตั้งศูนย์ รอคิวกระบะคันหน้าใส่แม็กซ์ก็อปยางจีนของใหม่มาถ่วงจี้ล้อหน้า ผมเห็นมันแกว่งชัดๆเลยไม่รู้แม็กหรือยางที่ไม่กลม สรุปช่างถ่วงไม่ได้เลยสลับล้อหลังมาใส่แทน