ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงนี้ทำไมยางจากแดนมังกรทำไมจึงฮิตกันจังครับ  (อ่าน 12718 ครั้ง)

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
ีไม่ทราบว่ามีใครเคยเจอปัญหากับยางที่ผลิตจากจีนกันบ้างมั้ยครับ ไม่รู้ว่ามาตรฐานการผลิตเป็นยังไงกันบ้างครับ เห็นช่วงนี้หลายๆร้านชอบนำเข้ามาขาย  แถมยังเชียร์กันอย่างออกนอกหน้าจนเกินงาม  ทั้งที่ติดป้ายยางยี่ห้อชั้นนำอยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2019, 23:58:19 โดย deertesla »

ออฟไลน์ maggie

• Sr. Member
ส่วนต่างกำไรดี คุณภาพตามราคา ไม่พูดเยอะเนอะ

ส่วนต่างกำไรดี คุณภาพตามราคา ไม่พูดเยอะเนอะ
เคยเห็นว่ากำไรดี  กับราคาประหยัดเลยจึงทำให้ยั่วยวนผู้ซื้อและผู้ขายครับ

ออฟไลน์ seeker

Push-pull strategy
คนขายได้กำไรเยอะ
คนซื้อได้ของถูก

เลยอยากรู้เลยต้นทุนยางต่อเส้นเท่าไหร่

ออฟไลน์ Fly to dream

ยางจีน แม็กปลอม ลงตัว
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ DriveOnly

น่าจะเป็นผลมาจากนโยบาย anti dumping ยางรถยนต์ของฝั่งอเมริกา ทำให้ยางที่มาจากจีนจะมีราคาสูงขึ้นมาก จีนเลยต้องมาปล่อยของทางภูมิภาคนี้ (บางบริษัทถึงกับย้ายมาตั้งโรงงานทั้งในไทย และอินโด) เพื่อจะได้ส่งกลับไปขายอเมกาถูกๆ เหมือนเดิม

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
ของจีนอ่ะเนอะ  ;)
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ the kit

บางทีที่ "คิดไปเอง" ว่าของจีนไม่ดีอาจจะมาจาก ปสก.ในอดีต ที่ได้ซึมซับมา
จริงๆ ไม่มีใครรู้จริงจนกว่าจะได้ใช้

แต่ถ้าจะให้ซื้อมาลองใช้เอง หรือทดสอบเอง มันก็เป็นเงินไม่ใช่น้อย
หลายคนจึงเลือกยี่ห้อที่มันได้มาตรฐานมาก่อน

นักทดสอบของหนังสือ... บางฉบับก็ไม่เป็นกลาง ถ้ามียี่ห้อที่ตัวเองชอบ หรือรับเงินเขามา ก็อวยไปก็มีเยอะ
ถ้ามีนักทดสอบที่ "น่าเชื่อถือ" ได้จริง และเจ้าของยาง "กล้าพอ" ที่จะให้พูดเรื่องจริง อันนี้ผู้บริโภคก็จะได้รับรู้ความจริงในระดับหนึ่ง

"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ johnlee

ความคิดผมคือ เพื่อเทียบกับราคา

เช่น  ยี่ห้อดังราคา 100 บาท อาจะ ทุนยาง 70 ค่าโปรโมต 30

พอมายางจีน  ขายราคา 60 อาจจะทุน 50 โปรโมต 10

ผมก็ยังมั่นใจในทุนการผลิตที่มากกว่านะ

ทุนวิจัยก็มากกว่า วิศวกรในบ.ก็น่าจะมากกว่า

จริงยางราคาถูกๆ  ผมเคยใช้แบรนด์ที่เคยดังๆ  ราคา 60% ของยี่ห้อดัง

ก็ไม่โอเลย  เนื้อยางแข็งไวมาก  ปีเดียวถอดทิ้ง

ผมจึงเชื่อมั่นในคุณภาพของยี่ห้อดังๆมาเสมอ  และมันไม่เคยทรยศผมด้วยสิ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Devil13

อยากประหยัดก็ลอง บางคนไม่เน้นสมถนะมากมาย ขับแถวๆบ้าน กับไปซื้อของตลาด ไม่พอใจรอบหน้าก็เปลี่ยนใหม่เป็นยี่ห้ออื่น
ส่วนตัวใช้เดินทางไกลประจำ ขอยางดีหน่อยมั่นใจกว่า
แต่Raiden นี้เห็นเยอะมากจริงๆ ก็คิดอยู่ว่ามันฮิตเพราะอะไร ?

ออฟไลน์ Trafalgar

พวกกระบะโหลดเตี้ยชอบใส่กัน
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ SM.

จีน กับ อินเดีย ยังไม่กล้าลองครับ

ออฟไลน์ locomotive

ยางจีน ราคามันถูก ตอนนี้หลักๆ เอาใจสายซิ่ง เงินน้อย ทำลายดอกแนวๆ ฉวัดเฉวียน ตัวหนังสือแก้มยางสี สังเกตุรถกระบะซิ่งจะชอบใช้ยางแบบรูปที่ จขกท. โพสนะละ นำเข้าโดย บริษัททำล้อซื่อดัง มันออกแนว ฉาบฉวย นะ แต่เอาใช้งานจริงๆ ยังไงๆ ก็สู้ยางจากเกาหลีพวก Hankook Kumho ยังไม่ได้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2019, 09:34:38 โดย locomotive »

ออฟไลน์ locomotive

5555 จริงยิ่งกว่าใดๆ ยิ่ง พวก REV TE37 งานเทพ งานเทวดา นี้อย่างเข้ากันๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2019, 09:36:30 โดย locomotive »

Push-pull strategy
คนขายได้กำไรเยอะ
คนซื้อได้ของถูก

เลยอยากรู้เลยต้นทุนยางต่อเส้นเท่าไหร่
อยากรู้ราคาเช่นกันครับว่าต้นทุนมาเท่าไหร่  เห็นร้านแถวบ้านเชียร์กันจัง
เห็นภาพเลยนะครับ
ความคิดผมคือ เพื่อเทียบกับราคา

เช่น  ยี่ห้อดังราคา 100 บาท อาจะ ทุนยาง 70 ค่าโปรโมต 30

พอมายางจีน  ขายราคา 60 อาจจะทุน 50 โปรโมต 10

ผมก็ยังมั่นใจในทุนการผลิตที่มากกว่านะ

ทุนวิจัยก็มากกว่า วิศวกรในบ.ก็น่าจะมากกว่า

จริงยางราคาถูกๆ  ผมเคยใช้แบรนด์ที่เคยดังๆ  ราคา 60% ของยี่ห้อดัง

ก็ไม่โอเลย  เนื้อยางแข็งไวมาก  ปีเดียวถอดทิ้ง

ผมจึงเชื่อมั่นในคุณภาพของยี่ห้อดังๆมาเสมอ  และมันไม่เคยทรยศผมด้วยสิ
ผมเคยใช้ยี่ห้อหินเหล็กไฟ ยี่ห้อลูกบ.สะพานหิน ยางแข็งและกรอบเร็วมากไม่ถึง3ปี ลายงามาเพียบ

บางทีที่ "คิดไปเอง" ว่าของจีนไม่ดีอาจจะมาจาก ปสก.ในอดีต ที่ได้ซึมซับมา
จริงๆ ไม่มีใครรู้จริงจนกว่าจะได้ใช้

แต่ถ้าจะให้ซื้อมาลองใช้เอง หรือทดสอบเอง มันก็เป็นเงินไม่ใช่น้อย
หลายคนจึงเลือกยี่ห้อที่มันได้มาตรฐานมาก่อน

นักทดสอบของหนังสือ... บางฉบับก็ไม่เป็นกลาง ถ้ามียี่ห้อที่ตัวเองชอบ หรือรับเงินเขามา ก็อวยไปก็มีเยอะ
ถ้ามีนักทดสอบที่ "น่าเชื่อถือ" ได้จริง และเจ้าของยาง "กล้าพอ" ที่จะให้พูดเรื่องจริง อันนี้ผู้บริโภคก็จะได้รับรู้ความจริงในระดับหนึ่ง

น่ากลัวนะครับสำหรับคนที่มาดูรีวิวเหล่านั้น

น่าจะเป็นผลมาจากนโยบาย anti dumping ยางรถยนต์ของฝั่งอเมริกา ทำให้ยางที่มาจากจีนจะมีราคาสูงขึ้นมาก จีนเลยต้องมาปล่อยของทางภูมิภาคนี้ (บางบริษัทถึงกับย้ายมาตั้งโรงงานทั้งในไทย และอินโด) เพื่อจะได้ส่งกลับไปขายอเมกาถูกๆ เหมือนเดิม

ผมเห็็นราายี่ห้อจีนหลายยี่ห้อหละไม่น่าซื้อเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2019, 10:05:01 โดย deertesla »

ออฟไลน์ bmmac

• Full Member
ยาง 45 ขอบ18 4 เส้น หมื่น ปีครึ่งถอดทิ้ง

ยางจีน ราคามันถูก ตอนนี้หลักๆ เอาใจสายซิ่ง เงินน้อย ทำลายดอกแนวๆ ฉวัดเฉวียน ตัวหนังสือแก้มยางสี สังเกตุรถกระบะซิ่งจะชอบใช้ยางแบบรูปที่ จขกท. โพสนะละ นำเข้าโดย บริษัททำล้อซื่อดัง มันออกแนว ฉาบฉวย นะ แต่เอาใช้งานจริงๆ ยังไงๆ ก็สู้ยางจากเกาหลีพวก Hankook Kumho ยังไม่ได้เลย
เห็นในข่าวมีเสียหลักเพราะยางระเบิดกันครับ

ออฟไลน์ Sit: )

โดน....แต่ลึกๆก็หวังว่ายางจีนคุณภาพดีน่าจะมีบ้าง แต่มันปนๆกันจนผมไม่กล้าลอง

เคยมีคนบอกว่ายางจีน กับอินเดีย ลองอินเดียยังมีลุ้นกว่า แต่เอ๊ะ made in th ก็ยังมีให้เลือกนี่นา

ออฟไลน์ Tien.W

ถ้าในวงการรถบรรทุกนะครับ

ผมทำงานตั้งแต่ที่เก่า ที่ใช้ BS / ML มาตลอด KPI ยาง ดีมาก ทั้งอายุการใช้งาน ทั้ง % หล่อดอก

พอมาทำงานที่ปัจจุบัน เจอไปสิ ยางจีน สารพัดยี่ห้อ ลองมาเป็นสิบยี่ห้อ เจอตั้งแต่ ใช้ได้ไม่ถึงเดือนระเบิด เคลมไม่ได้ ทิ้งทั้งพันเส้น หรือ ใช้ได้แค่ 5 - 6 หมื่นกม.หมด บวมเก่ง ระเบิดง่าย หรือ % หล่อดอกได้แค่ 30% (จากยี่ห้อดัง ได้ 100%)

ก็ต้องบอกว่า คุณภาพตามราคาครับ ถ้าคิด บาท / กม. ยางแบรนด์ดังถูกกว่านะ ยิ่งถ้าคิดว่า เอาไปหล่อดอกได้ 100% ด้วย ถูกมาก แต่ปัญหาเดียวของบริษัทผม คือ การคุมคนขับ ไม่ให้ขโมยยางขาย ยังทำได้ไม่ดี เลยเป็นที่มาของการใช้ยางจีน นี่แหละ

...............

ส่วนยางรถเล็กที่เราใช้กัน

ส่วนตัว เวลาซื้อ ผมอ่านรีวิวเมืองนอกครับ เชื่อถือกว่า รีวิวเมืองไทยครับ ถึงขนาดนั้นก็ยังมีพลาดนะ แต่ไม่หนักหนาอะไร แค่หงุดหงิดเล็กๆ น่ะครับ

ออฟไลน์ Sleepy Boy

จีน เข้าเทคบริษัทยางดิบในไทย เพื่อคอยซัพพลายให้กับโรงงานยางของเขา ทำให้ทำต้นทุนที่ถูกลง พวกแบรนด์เนมกำไรต่อหน่วยเยอะมาก ครั้นจีนจะไปทำเกรดสูงในราคาใกล้เคียงกันหรือถูกกว่า คนรวยก็ไม่กล้าซื้อ เขาก็ต้องจับตลาดล่างเป็นหลักอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ ceicourier

• Jr. Member
  • **
ยางจีนคุณภาพดีมาก ราคาดีมากด้วย แต่ผมไม่กล้าใช้นะกลัวตาย  พวกวัยรุ่นชอบเปลี่ยนล้อ เปลี่ยนยาง นิยมมาก เนื่องจากราคาถูก ดอกสวย ใช้ไม่ถึงปีก็เปลี่ยนอีก  เลยไม่ค่อยมีปัญหา

ออฟไลน์ kabutoro

ถ้าใช้ปีนึงสายซิ่งควันดำน่าจะชอบนะครับ ยิ่งลายสีๆนี่ตอบโจทย์ยิ่งนัก :-X :-X

ออฟไลน์ Jacob

ที่ถูกเพราะเค้าใช้น้ำยางจากไทย มีโรงงานในไทย ไม่ได้แปลว่าของถูกจะคุณภาพไม่ดีนะ แต่จะทดสอบยังไงล่ะ นอกจากใช้จริงถึงรู้

ออฟไลน์ bingoman

ยางจีนที่ขายออก   99% ขายออกเพราะราคาถูกกว่ารายอื่นครับ

สมรรถนะ ไม่ใช่จุดเด่นเลย   ราคาล้วนๆ

ผมขอบาย เพราะต้องการความปลอดภัยมากกว่าความประหยัดแล้วมาเสี่ยงตายหรืออุบัติเหตุครับ

ยางที่ไม่จีน แต่ดีๆ ก็มีเยอะครับ เช่น Hankook, Conti, Maxxis, Apollo  ผมเล่นพวกนี้ สบายใจกว่าเยอะ ราคาก็ถูกกว่า BS, MC ไปเยอะแล้วครับ

ออฟไลน์ mamaman

ใครมีผลทดสอบ เป็น รูปธรรม ว่ายางจากจีนไม่ดีบ้างครับ
หรือเราคิดไปเอง มโนไปเอง ทั้งที่ ไม่เคยใช้เลย

ออฟไลน์ bingoman

ใครมีผลทดสอบ เป็น รูปธรรม ว่ายางจากจีนไม่ดีบ้างครับ
หรือเราคิดไปเอง มโนไปเอง ทั้งที่ ไม่เคยใช้เลย

ยาง budget แย่กว่าทุกด้าน ทั้ง wet/dry handling/braking

ไม่มีใครมโนหรอกครับ  ยางราคาถูกๆ กับแพงๆ  ถ้ามันเหมือนกัน  Bridgestone, Michelin คงเจ๊งมานานแล้วครับ

เหมือนนาฬิกาครับ  นาฬิกา Rolex กับนาฬิกาโบ๊เบ๊ เหมือนกันมั้ย  ดูผ่านๆ ก็เหมือนกัน  แต่ที่มาและขั้นตอนการผลิตทุกอย่าง  precision, material, manufacturing  ต่างกันตั้งแต่ต้นจนจบครับ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2019, 13:29:57 โดย bingoman »

ออฟไลน์ bravo

ยางจีน+แม็คก๊อปปี้ จุดขายคือ ราคาต่ำ(คุณภาพก็ต่ำตามราคา)

แต่เวลาหลุดโค้ง ลงข้างทาง บางคนก็จะไปโทษดวง แต่ไม่โทษยางคุณภาพต่ำที่ตัวเองเลือกมาใช้

แต่น่าแปลกใจบางคน ทำไมเขาชอบประหยัดค่ายาง แต่เวลาเติมน้ำมัน ต้องวีเพาเวอร์เท่านั้น

ทั้งที่ชีวิตของทุกคนบนรถ ฝากไว้กับยาง 4 เส้น

ออฟไลน์ Tien.W

ไม่รู้ใครสังเกต เคส CHR สีแดง ที่ตกเหว ที่สังขละ กันไหม ?

คนฮือฮา เรื่อง TNGA แต่ผมสนใจ ล้อที่เค้าใส่มากกว่า

ล้อหน้าขวา แตกละเอียด แบบที่ไม่ควรจะแตก
ล้อหลังขวา มีรอยแตก
ล้อหลังซ้าย มีรอยแตกเยอะ

นั่งส่องอยู่ว่า Lenso หรือป่าว มันคล้าย Race 5 แต่เปิดรูปเทียบแล้วไม่ใช่ มีคนบอกว่า เป็น RS05RR งาน ...

นั่นล่ะครับ ตามสภาพ ตามราคา ลองคิดว่า ถ้าเกิดมาเร็วๆ ลงหลุมแรงๆ ล้อ crack แล้ววิ่งต่อแบบไม่รู้ คงสยองดีพิลึก

ออฟไลน์ เต๋า AV

เพราะคนส่วนใหญ่เห็นแก่ของถูก
มีรถ ไม่ได้สนการบำรุงรักษา
มีรถ มีหน้าที่ขับๆไป อะไรเสียค่อยซ่อม
ซ่อมก่อนให้เปลืองเงิน ทำไม
ยางอะไรก็ได้ถูกๆ แล้วชอบอ้างขับเร็วอันตราย
ยางเส้นละ 1000 ใช้ยาวนับ 10 ปี ดอกหมดค่อยเปลี่ยน

นี้ละคับ คนส่วนใหญ่ของประเทศ

ออฟไลน์ Jacob

ยาง budget แย่กว่าทุกด้าน ทั้ง wet/dry handling/braking

ไม่มีใครมโนหรอกครับ  ยางราคาถูกๆ กับแพงๆ  ถ้ามันเหมือนกัน  Bridgestone, Michelin คงเจ๊งมานานแล้วครับ

เหมือนนาฬิกาครับ  นาฬิกา Rolex กับนาฬิกาโบ๊เบ๊ เหมือนกันมั้ย  ดูผ่านๆ ก็เหมือนกัน  แต่ที่มาและขั้นตอนการผลิตทุกอย่าง  precision, material, manufacturing  ต่างกันตั้งแต่ต้นจนจบครับ 

ยางจีนของ maxxis เห็นเค้าว่าโอเคอยู่นะ คุณภาพกลางๆทั่วไป ของในคลิปเป็นยางจีนยี่ห้อไรไม่คุ้นเลย(มีบอกยี่ห้ออยู่ นาทีที่ 16.08)
ปล.ยังไงก็ต้องดูสภาพการใช้งานจริงของเราอ่ะ ขับแต่ในเมือง ไปทำงานเช้าเย็นกลับก็ไม่ต้องไรมาก ถ้าขับไกลๆเร็วๆก็เลือกหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2019, 14:30:42 โดย Jacob »