ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาถุงลมของเบาะระเบิด จำเป็นต้องเปลี่ยนเบาะทั้งชุดเลยไหมครับ?  (อ่าน 4109 ครั้ง)

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
ผมมีข้อสงสัยกับเบาะนั่งของรถยนต์ว่า...ถ้าถุงลมมันระเบิดแล้ว ตอนเวลาซ่อม ช่างเขาจะซ่อมแค่เบิกอะไหล่ เช่น หนัง/ผ้าหุ้ม ลุมลม และฟองน้ำใหม่ หรือป่าวครับ? หรือว่าจับเปลี่ยนเบาะใหม่ทั้งชุดเลย? พอดีเคยอ่านเจอเรื่องเปลี่ยนเบาะไฟฟ้าของ Altis จากที่ไหนซักแห่ง เจ้าหน้าที่ของโตโยต้าก็แจ้งว่าสามารถเบิกอะไหล่ของเบาะบางชิ้นมาเปลี่ยนได้ ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนเบาะใหม่ทั้งชุดน่ะครับ :/
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ oryor

• Sr. Member
เบิกเป็นชิ้นๆส่วนที่เสียหายได้ครับ

ออฟไลน์ Tien.W

สมัยนี้ น่าจะแยกได้แล้วล่ะ

ย้อนหลังไปสัก เกือบ 20 ปีก่อน รถชนหน้ามาที ถุงลมคู่หน้าระเบิด ยกเปลี่ยนทั้งคอนโซล ไม่แยกขาย ครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ผมไม่แน่ใจว่าทุกยี่ห้อหรือป่าว แต่เปลี่ยนเฉพาะชิ้นได้ครับ

ออฟไลน์ mamaman

ถามศูนย์ บริการจะได้คำตอบที่ ถูกต้องที่สุดครับ ไม่ได้กวนนะ
แต่ละ รุ่น แต่ละค่าย มันไม่เหมือนกัน

เบาะ 1 ตัว บางทีก็ไม่ได้แพงมาก ยางค่ายก็แพงมาก
แอร์แบค ที่เบาะ เวลาแตก็ต้องดู ว่าอะไรพังบ้าง มันไม่ได้พังแค่ แอรแบคหรอกครับ

ออฟไลน์ bmmac

• Full Member
ไม่ได้นะครับ อย่างเฟียสต้า ผมเคยซ่อม ถุงลมคนนั่งแตก
ต้องเปลี่ยน พรม(ศัพท์ที่คนซ่อมเรียก) บนคอนโชล ไม่แน่ใจว่าถุงลม มาพร้อมพรม หรือเปล่า
ต้องรอเบิกพรมที่ว่าจากศูนย์
ในทางเดียวกัน เบาะคนนั่ง ก็ต้องเปลี่ยนชิ้นนั่น แต่หนังที่ครอบ มันสามารถเย็บได้ใหม่
หรือเปล่าไม่ทราบนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2019, 22:05:16 โดย bmmac »